Tạm tính thuế TNDN quý II/2008

• Thread starter nhumy
  • Ngày gửi
L

lytt

Guest
10/4/07
40
0
6
37
HN
công ty tớ là về phần mềm.Tớ vẫn chưa rõ mức thuế suất cụ thể.do mới thành lập mà theo thông tư cũ công ty thuộc công ty phần mềm như mình có nhiều ưu đãi : được miễn thuế trong 4 năm đầu,thuế 15% trong 9 năm tiếp...( đó là thông tư cũ) nhưng mà thông tư mới thì chưa có gì.tớ vẫn kê khai khoản mục miến thuế.Như thế có được không nhỉ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Goldson79

Guest
27/5/08
35
0
0
Hà nội
bạn có thể cho biết mục nào của nghị định nào quy định điều này không, cảm ơn./.

G

Goldson79

Guest
27/5/08
35
0
0
Hà nội
TT
Trời ơi mấy bạn ở trên trời xuống ha.
Tính tờ khai tạm tính thì làm theo mẫu 01A/TNDN
Còn nếu quý 1 bị lỗ mà quý 2 lời thì ko được chuyển lỗ sang quý 2 đâu nha.
Năm 2008 nếu lỗ chỉ được chuyển wa năm 2009 thôi chứ ko được chuyển lỗ từ quý này sang quý sau trong cùng một năm đâu nha bạn. nếu bạn lời thì phải đóng thuế số tiền lời trong quý đó nha
:banana:
Quy định này được hướng dẫn cụ thể ở mục nào bác ơi, bác có thể chỉ giáo giúp em được không, cảm ơn ./.

Sửa lần cuối:
T

TIT2007

Guest
27/12/07
40
0
0
45
Hà Nội
Đúng rồi. làm tờ khai xong nếu lãi phải nộp ngay chứ sao lại để cuối năm.ko được chuyển lỗ của quý đâu bạn ơi

L

LeHuyentrang

Guest
các bác ơi, thế rút cục là có được chuyển lỗ thuế TNDN từ quý này sang quý khác ko ạ? nếu ko được chuyển thì bất công cho các doanh nghiệp quá nhỉ? làm ăn vừa thấy lãi 1 cái là các bác thuế đánh hơi được liền ah, còn nếu lỗ thì mặc kệ doanh nghiệp sống hay chết sao

T

thanhhung

LQT
các bác ơi, thế rút cục là có được chuyển lỗ thuế TNDN từ quý này sang quý khác ko ạ? nếu ko được chuyển thì bất công cho các doanh nghiệp quá nhỉ? làm ăn vừa thấy lãi 1 cái là các bác thuế đánh hơi được liền ah, còn nếu lỗ thì mặc kệ doanh nghiệp sống hay chết sao

Trích tài liệu hướng dẫn kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp của Tổng cục Thuế:
Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.

Như vậy, được phép chuyển lỗ của quý trước trong tờ khai tạm tính của quý này.

Tài liệu này có tại box Thuế TNDN.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.

Kỳ trước ở đây hiểu thế nào ạ.

Một là cứ lỗ Q1( giả sử 100tr) thì chuyển cả sang Q2( nếu Q2 lãi) và cứ thế đến hết các Q còn lại.

Hai là Q1 lỗ 100t2 lãi r . Q(chỉ kết chuyển lỗ đã đăng ký Phụ lục chuyển lỗ chứ ko kết chuyển lỗ 100tr của Q1), sau đó nếu còn dư thì sẽ chuyển tiếp (số dư + số đăng ký) đó sang Q tiếp nếu Q sau lại lãi.

Nếu theo cách 1 thì em không hiểu BTC sinh ra mẫu Phụ lục Kết chuyển lỗ kèm theo tờ khai Quyết toán thuế TNDN để làm gì ạ

Em ở Cầu Giấy và em phải làm theo cách 2

Sửa lần cuối:
T

thanhhung

LQT
Kỳ trước ở đây hiểu thế nào ạ.

Là của quý trước!

Một là cứ lỗ Q1( giả sử 100tr) thì chuyển cả sang Q2( nếu Q2 lãi) và cứ thế đến hết các Q còn lại.

Lỗ quý 1 thì được chuyển quý 2 nhưng đừng vượt quá mức lãi của quý 2 là được.

Hai là Q1 lỗ 100t2 lãi r . Q(chỉ kết chuyển lỗ đã đăng ký Phụ lục chuyển lỗ chứ ko kết chuyển lỗ 100tr của Q1), sau đó nếu còn dư thì sẽ chuyển tiếp (số dư + số đăng ký) đó sang Q tiếp nếu Q sau lại lãi.

Không cần phải đăng ký chuyển lỗ gì cả, tự tính và tự chuyển lỗ theo quy định. Tất nhiên là được chuyển lỗ của quý trước cộng (+) với số lỗ năm trước (có thể chia ra làm 4) để đưa vào mục chuyển lỗ của kỳ này.
Nếu theo cách 1 thì em không hiểu BTC sinh ra mẫu Phụ lục Kết chuyển lỗ kèm theo tờ khai Quyết toán thuế TNDN để làm gì ạ

TT 60 ra đời trước TT134, việc chính sách thay đổi (TT134 bỏ quy định đăng ký chuyển lỗ) thì tất nhiên TT60 cũng trở thành lạc hậu (cũng giống như công văn 5229 quy định không được trích tiền thù lao được hưởng đối với thuế thu nhập cá nhân nhưng TT60 vẫn còn cái mẫu củ rích đó thôi). Còn về cái phụ lục chuyển lỗ kèm theo tờ khai quyết toán thuế là để giải thích cho việc chuyển lỗ của doanh nghiệp trên tờ khai quyết toán thôi.

Em ở Cầu Giấy và em phải làm theo cách 2

Khì khì... Cầu nào thì cũng phải làm theo quy định thui.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc keêkhai thuế TNDN theo mẫu 01A/TNDN phải được hiểu và làm như sau :
1/_Chi tiêu 15 là lỗ của kỳ trước được chuyển theo quy định của Pháp luật phải hiểu đầy là lỗ của kỳ kế toán trước chứ không phải lỗ của quí 1 hay quý 2 ...vẫn nằm trong kỳ kế toán hiện tại.
2/_Doanh thu và chi phí phát sinh trong kỳ phải căn cứ vào quy định việc ghi nhận sự phù hợp giữa doanh thu và chi phí chứ không phải toàn bộ chi phí mà doanh nghiệp đã bỏ ra trong kỳ bởi lẽ có nhiều chi phí bỏ ra nhưng chưa hình thành doanh thu ví dụ nhập NVL để sản xuất do đó khai theo mẫu này đồi hỏi doanh nghiệp phải xácđịnh được doanh thu thực tế pát sinh và tương ứng với nó là chi phi bỏ ra để có doanh thu đó
có thể hiểu rõ hơn bằng ví dụ sau (để đơn giản chỉ xem xét hình thanh giá vốn nhé):
quí 1 nhập NVL 100 tr đưa sản xuất 80 tr tạo ra thành phẩm 70 tr sản phẩm chưa bán được như vậy không thể nói doanh nghiệp bị lỗ do đã bỏ ra chi phí 100 tr vì chưa phát sinh doanh thu nhuưvậy quí 1 kê khai doanh thu = không đương nhiên chi phí cho doanh thu này cũng = không .
Quí 2 nhập tiếp 100 tr đưa voà sản xuất 90 tr tạo ra thành phẩm 80 tr đồng thời trong quí bán toàn bộ sản phẩm SX của quí 1 với giá vốn là 70 tr tương ứng doanh thu có được là 80 tr
và lúc này việc kê khai như sau
dòng doanh thu : 80 tr
dòng chi phí thực tế phát sinh 70 tr
như vậy có thể thấy rằng việc kê khai thuế TNDN tạm tính trong năm chẳng liên quan gì đến việc đưa lỗ từ quí này sang quí tiếp theo cả.
các bạn nên hiểu một cách đơn giản vậy không nên phức tạp hoá vấn đề làm gì.

T

thanhhung

LQT
1/_Chi tiêu 15 là lỗ của kỳ trước được chuyển theo quy định của Pháp luật phải hiểu đầy là lỗ của kỳ kế toán trước chứ không phải lỗ của quí 1 hay quý 2 ...vẫn nằm trong kỳ kế toán hiện tại.

Có chính xác không đó? Vậy bác hiểu như thế nào đối với câu này:

Trích hướng dẫn kê khai thuế TNDN của TCT:

Bác giải thích giúp em cái chữ kỳ trước là cái gì còn cái chữ của các năm trước là cái gì giúp em với!

T

thanhhung

LQT

2/_Doanh thu và chi phí phát sinh trong kỳ phải căn cứ vào quy định việc ghi nhận sự phù hợp giữa doanh thu và chi phí chứ không phải toàn bộ chi phí mà doanh nghiệp đã bỏ ra trong kỳ bởi lẽ có nhiều chi phí bỏ ra nhưng chưa hình thành doanh thu ví dụ nhập NVL để sản xuất do đó khai theo mẫu này đồi hỏi doanh nghiệp phải xácđịnh được doanh thu thực tế pát sinh và tương ứng với nó là chi phi bỏ ra để có doanh thu đó
có thể hiểu rõ hơn bằng ví dụ sau (để đơn giản chỉ xem xét hình thanh giá vốn nhé):
quí 1 nhập NVL 100 tr đưa sản xuất 80 tr tạo ra thành phẩm 70 tr sản phẩm chưa bán được như vậy không thể nói doanh nghiệp bị lỗ do đã bỏ ra chi phí 100 tr vì chưa phát sinh doanh thu nhuưvậy quí 1 kê khai doanh thu = không đương nhiên chi phí cho doanh thu này cũng = không .
Quí 2 nhập tiếp 100 tr đưa voà sản xuất 90 tr tạo ra thành phẩm 80 tr đồng thời trong quí bán toàn bộ sản phẩm SX của quí 1 với giá vốn là 70 tr tương ứng doanh thu có được là 80 tr
và lúc này việc kê khai như sau
dòng doanh thu : 80 tr
dòng chi phí thực tế phát sinh 70 tr
như vậy có thể thấy rằng việc kê khai thuế TNDN tạm tính trong năm chẳng liên quan gì đến việc đưa lỗ từ quí này sang quí tiếp theo cả.
các bạn nên hiểu một cách đơn giản vậy không nên phức tạp hoá vấn đề làm gì.

Giải thích thế này thì có vẻ không hợp lý lắm, ví dụ Q1 không bán gì được (Doanh số = 0) nhưng chi phí nhân công tôi phải trả, tiền thuê nhà tôi vẫn phải trả... => DN lỗ. Quý 2 tôi kinh doanh có lãi vậy tôi có được phép chuyển số lỗ này vào Q2 không? Nếu không vì sao? Trong khi tài liệu đã hướng dẫn chuyển số lỗ của kỳ trước vào kỳ này.

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Giải thích thế này thì có vẻ không hợp lý lắm, ví dụ Q1 không bán gì được (Doanh số = 0) nhưng chi phí nhân công tôi phải trả, tiền thuê nhà tôi vẫn phải trả... => DN lỗ. Quý 2 tôi kinh doanh có lãi vậy tôi có được phép chuyển số lỗ này vào Q2 không? Nếu không vì sao? Trong khi tài liệu đã hướng dẫn chuyển số lỗ của kỳ trước vào kỳ này.

Dạ thưa pác "kỳ trước" pác hiểu một đường mấy ông chuyên quản hiểu đường khác thì pác giải thích làm sao?:wall:

T

thanhhung

LQT
Dạ thưa pác "kỳ trước" pác hiểu một đường mấy ông chuyên quản hiểu đường khác thì pác giải thích làm sao?:wall:

Vậy trong trường hợp này nó còn đường nào khác nửa không hả Long? (Phải đọc nguyên câu nhé)

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Vậy trong trường hợp này nó còn đường nào khác nửa không hả Long? (Phải đọc nguyên câu nhé)

Hè hè cái chổ quan trọng này àh

mang cái này mà ra đối chất theo luật thuế thì đố có cụ nào dám cãi nhể các pác.:biggrinda

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Em gộp 2 thằng này anh ạ. như vạy sai hay đúng.
Vì cán bộ thuế bên em hướng dẫn làm vậy, họ là người trực tiếp quản lý hồ sơ DN.
Theo em biết Q1,2 làm theo TT60

L

LeHuyentrang

Guest
Các bác ơi tiện đây cho e hỏi, Hạn nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính Quý II là khi nào, và khi nào là hạn nộp tiền thuế TNDN vào Kho bạc, các bác thông cảm cho e mới vào nghề, chỉ bảo giúp e cái, cảm ơn các bác nhìu nhìu

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
hết 30/7 này là hết hạn nộp tờ khai.

Nộp tờ khai xong thì đóng tiền thuế luôn

phuong8407

phuong8407

Trung cấp
27/2/08
111
3
0
vùng trời bình yên
phải nộp tiền trước ngày 30/7. Hạn nộp tờ khai cũng chính là hạn nộp tiền mà.
ngày nộp tiền được căn cứ vào ngày ghi trên chứng từ ngân hàng (nếu chuyển khoản).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA