Tạm tính thuế TNDN quý II/2008

• Thread starter nhumy
  • Ngày gửi
H

hoangthuphuong

Guest
12/7/08
7
0
0
TP Thanh Hoas
trời,sao mà tui thấy mấy người làm kế toán kỳ vậy trời,những kiến thức cơ bản mà cũng phải đi hỏi hả? VD như chi phí thì tính trước thuế hay sau thuế,rồi tiền đi công chứng có được tính vào chi phí ko,ặc ặc,kiến thức cơ bản mà,hông biết mấy người học hành thếnào vậy hả,đi làm rồi mà ko biết thì phải mang lại sách vở ra học đi,ko là người ta cười cho đấy.Tôi tưởng mình dốt,ai dè có người còn dốt hơn.Nè,đừng tự ái à nha,tôi nói thẳng nói thật cho mà tỉnh người ra đó,rồi mà còn biết đường đọc lại sách chứ,ko có là gay đấy.Mondet thấy tui nói mấy người đó có đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Cái chị này ghê quá đó, ko hiểu thì mới hỏi, chưa thấu thì nhờ mọi người chỉ giúp, đọc đi đọc lại cũng sẽ vỡ ra nhiều điều mình chưa biết. Cái này ko thừa!

Chị có nghĩ là chị giỏi hẳn ko? Chị có tin là chị cái gì cũng biết ko?

Những ng làm kế toán, đôi khi còn hỏi người bên cạnh là 1 + 1 = mấy đó chị, chứ ko phải bao nhiêu là khoản phải tính toán sao cho hợp lý đâu!

Có thể ở chi cục thuế này làm như này, nhưng chi cục khác lại yêu cầu khác. Mọi ng hỏi cho rõ, nếu chị thấy thừa thì ko vào đọc nữa!

Đọc topic này mình hiểu ra nhiều vấn đề! Cảm ơn tất cả các bạn!

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
42
ha noi
trời,sao mà tui thấy mấy người làm kế toán kỳ vậy trời,những kiến thức cơ bản mà cũng phải đi hỏi hả? VD như chi phí thì tính trước thuế hay sau thuế,rồi tiền đi công chứng có được tính vào chi phí ko,ặc ặc,kiến thức cơ bản mà,hông biết mấy người học hành thếnào vậy hả,đi làm rồi mà ko biết thì phải mang lại sách vở ra học đi,ko là người ta cười cho đấy.Tôi tưởng mình dốt,ai dè có người còn dốt hơn.Nè,đừng tự ái à nha,tôi nói thẳng nói thật cho mà tỉnh người ra đó,rồi mà còn biết đường đọc lại sách chứ,ko có là gay đấy.Mondet thấy tui nói mấy người đó có đúng ko?

Ném cho chị này một cục đá. Chị có chắc là chị biết tất cả mọi thứ cơ bản về kế toán không vậy. Có thể bạn ấy mới ra trường đang còn nhiều cái chưa hiểu mà ai biết thì giúp ai không giúp thì thôi đừng có nói mình hơn người khác vì mình vẫn còn kém rất nhiều người.Xin lỗi chị nhưng đọc những dòng chị viết tôi thấy hơi quá đáng.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội

Lúc đầu mới chập chững bước vào nghề,c òn nhiều bỡ ngỡ, tôi cũng hỏi những câu hỏi có vẻ rất đơn giản, có khi còn hơi lố bịch...nhưng may là ko gặp phải người trả lời như chị. Nếu như gặp câu trả lời như của chị thì tôi chắc ko lui tới trang web này nữa rồi.

H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
hi! Chào cả nhà.
Momdet nói đúng rùi đó.Cả nhà cứ theo đó mà làm hen
Chúc thành công.

H

hynhphong

Guest
28/7/08
1
0
0
41
TP.HCM
Các bác ơi cho mình hỏi : Trong Q1/2008 cty minh lãi nên nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính. Vậy sang Quý 2 mình có đưa số tiền thuế đã nộp vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp không hay là để đến cuối năm quyết toán rồi mình mới đưa chi phí vào luôn một lần ? Cám ơn các bác chỉ giáo !

H

Huyennhi

Guest
31/5/08
21
0
0
ha noi
TT
Trời ơi mấy bạn ở trên trời xuống ha.
Tính tờ khai tạm tính thì làm theo mẫu 01A/TNDN
Còn nếu quý 1 bị lỗ mà quý 2 lời thì ko được chuyển lỗ sang quý 2 đâu nha.
Năm 2008 nếu lỗ chỉ được chuyển wa năm 2009 thôi chứ ko được chuyển lỗ từ quý này sang quý sau trong cùng một năm đâu nha bạn. nếu bạn lời thì phải đóng thuế số tiền lời trong quý đó nha
:banana:

ở đâu quy định là không được chuyển lỗ sang quý 2 vậy? Bạn có thể cho mọi người biết quy định nào không?
cơ quan quản lý thuế mình là chi cục thuế quận hoàn kiếm-hn. Họ bảo là được chuyển lỗ đó bạn à. Nếu bản chỉ rõ được thì send gấp nhé, nhiều người đang chờ bạn đó

D

dieuthuy80

Guest
30/12/07
6
0
0
43
Hà Nội
ở đâu quy định là không được chuyển lỗ sang quý 2 vậy? Bạn có thể cho mọi người biết quy định nào không?
cơ quan quản lý thuế mình là chi cục thuế quận hoàn kiếm-hn. Họ bảo là được chuyển lỗ đó bạn à. Nếu bản chỉ rõ được thì send gấp nhé, nhiều người đang chờ bạn đó

Được chuyển bình thường mà, quý trước mình vẫn chuyển có thấy cơ quan thuế nói gì đâu

D

doanthuha203

Trung cấp
8/11/07
85
0
0
42
Nam Dinh
Cụ thể như sau nhé. Nếu năm 2007 bạn lỗ (giả sử lỗ 200tr), và bạn đã làm tờ Chuyển lỗ ( đi cùng với Quyết toán thuế TNDN).
Quý 1. Có các trường hợp :

TH1: Bạn có lãi (giả sủ 20tr). Thì tại chỉ tiêu [15] bạn đánh số tiền là 50tr=200/4 (số 200tr chia cho 4 quý)....và như vậy bạn lỗ 50tr-20tr= 30tr----> ko phải nộp thuế

TH2: Bạn bị lỗ. Thì chỉ tiêu [15] để trống kô điền gì.

Sang Qúy 2.( tiếp theo TH 1) nếu bạn lại lãi giả sử lãi 50tr. thì tại chỉ tiêu [15] bạn điền số tiền là: 30tr+50tr=80tr ( 30tr của Q2 chuyển sang và 50tr chuyển lỗ )...

Tóm lại tại chỉ tiêu [15] là số lỗ đã được đăng ký chuyển lỗ.
Mà vấn đề này có nhiều bài rùi mà. Các pác phải chịu khó xem lại chứ đùng post mới gây trùng lặp nhiều...
Tai sao truong hop bi lô mình lai không điên gi.Theo mình vân phai diên 50 tr + so lo ky nay chu.

M

my memory

Guest
14/10/06
30
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi nhé! Quí I mình quên k chuyển lỗ thì sang Quí II mình chuyển lỗ cả cho quí I được k.

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
xuyen83

xuyen83

Trung cấp
4/6/08
160
0
16
Trên đỉnh Êveret
trời ah mỗi người 1 ý, người bảo chuyển đựoc, người thì bảo không chuyển đuợc lỗ từ quý1 sang quý 2 mình chanửg biết nghe ai? giúp mình với
:dance2:

xuyen83

xuyen83

Trung cấp
4/6/08
160
0
16
Trên đỉnh Êveret
năm trước cty mình cũng lỗ cho mình hởi có đựoc chuyển sang quý 1 của năm 2008 kông vậy?

V

vhg

Guest
1/1/07
29
1
3
Hà Nội
Chuyển lỗ

Cán bộ chuyên quản chỗ tôi nói lỗ quý 1 được chuyển sang quý 2 còn khoản lỗ đã đăng ký chuyển lỗ của năm trước để đến cuối năm quyết toán thuế TNDN thì mới được chuyển.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan

Người ta ko ai mới sinh ra đã là giỏi, đôi khi cái đó họ chắc chắn biết nhưng múon khẳng định thêm, ko biết phải hỏi chứ, đừng để ngu muội trong đầu mà sau này dốt nát, vì vậy tôi nghĩ bạn nên có lời xl đến mọi người.

xuyen83

xuyen83

Trung cấp
4/6/08
160
0
16
Trên đỉnh Êveret
Các bác ơi cho mình hỏi : Trong Q1/2008 cty minh lãi nên nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính. Vậy sang Quý 2 mình có đưa số tiền thuế đã nộp vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp không hay là để đến cuối năm quyết toán rồi mình mới đưa chi phí vào luôn một lần ? Cám ơn các bác chỉ giáo !

Bạn tính vào chi phí quý 2 nhé:welcome_2

P

phuonglan65

Sơ cấp
4/8/08
16
0
0
Ha Noi
Đúng vậy đó Hoàngthu phuong à.những kiến thức đó đâu có ở trong sách vở đâu,mà chỉ có ở kiến thức thực tế thôi.Mình hỏi bạn nhé khi bạn ngồi trên ghế nhà trường thì có ai dạy bạn những kiến thức ấy không?Mà chắc lúc đấy bạn cũng không nghĩ ra nó cũng nên.mình nghĩ ai mới vào nghề cũng vậy thôi.Bạn có giỏi hơn mọi người thì bạn nên đăng ký lam mod đi để dùng kiến thức đó chỉ bảo cho mọi người (giống như chị tú anh ý)biết nhiều nhưng có bao h lên lớp ai đâu.Nghề này chỉ cần có kinh nghiệm là làm tốt mà nên lần sau bạn đừng nói như vậy nữa nhé sẽ khiến các bạn mới vào nghề như minh nản đấy.Thân!

V

vivikana

Guest
1/8/08
9
0
0
quan binh thanh
Thuế TNDN quí I/08

Chào các Anh/Chị
Cho em hỏi em mới vào làm Cty, khi em kiểm tra sổ sách thì phát hiện kế toán củ quên nộp tờ khai thuế TNDN quí I/08 cho cơ quan thuế. Vậy cho em hỏi bầy giờ em muốn nộp tờ khai bổ sung có được không? và cần phải làm những thủ tục gì? có bị phạt hành chính không? Mong các Anh/Chị giúp em nhé
Cảm ơn rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA