Mỗi tuần một chuyên đề

Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cám ơn bác tranvanhung nhiều. Hôm vừa rồi TV có tít bên dưới "quyết toán thuế TNCN 2009 theo năm" . Chả hiếu nhà thuế định nói gì.

Ý của câu này là quyết toán thuế năm 2009 vẫn sẽ tính theo cách chia thu nhập trung bình của 12 tháng để ra số thuế phải nộp cả năm sau đó giảm đi 1/2 số thuế phải nộp tương ứng cho 6 tháng đầu năm được miễn để ra số thuế phải nộp. Như nói ở trên nếu làm như này thì không phù hợp với quy định về cách tính thuế TNCN là tính theo thời điểm phát sinh thu nhập thực tế. Tuy nhiên các bạn hãy chờ xem hướng dẫn tiếp theo của BTC.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hanghai

hanghai

1,2,3....cố lên bà con ơi
17/11/07
92
0
0
GL
To La An: Nếu không phát sinh thuế TNCN hàng tháng (họăc quý) thì em không cần phải nộp tờ khai làm gì cả.
Nhưng cuối năm phải quyết toán thuế TNCN

Em thắc mắc: Hôm 15/7/09 em có đi tập huấn thuế mấy Bác ở trên cục thuế nói rằng:
+ Nếu phát sinh nghĩa vụ thuế trong tháng thì phải nộp tờ khai theo tháng
+ DN không phát sinh, không ai phải nộp thuế TNCN thì vẫn phải nộp tờ khai theo quý.
=> Em không biết có nộp hay không nữa. Cty em nếu giảm trừ gia cảnh thì cũng ko ai phải nộp thuế TNCN cả. Vì thế quý I/09 em cũng ko nộp tờ khai.
Bác giải đáp giúp em nhé!
Thanks!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em thắc mắc: Hôm 15/7/09 em có đi tập huấn thuế mấy Bác ở trên cục thuế nói rằng:
+ Nếu phát sinh nghĩa vụ thuế trong tháng thì phải nộp tờ khai theo tháng
+ DN không phát sinh, không ai phải nộp thuế TNCN thì vẫn phải nộp tờ khai theo quý.
=> Em không biết có nộp hay không nữa. Cty em nếu giảm trừ gia cảnh thì cũng ko ai phải nộp thuế TNCN cả. Vì thế quý I/09 em cũng ko nộp tờ khai.
Bác giải đáp giúp em nhé!
Thanks!

Bản chất của tờ khai thuế TNCN quý và tháng là như nhau. Sở dĩ chia ra tháng và quý là do mức phát sinh hàng tháng khác nhau nên có 2 thời điểm này. Bạn không cần kê khai tháng cũng như quý nếu không phát sinh mà chỉ cần quyết toán năm là được.

H

huong2008

Guest
12/3/08
47
0
6
hà nội
Chào cả nhà,
Tôi có nghe nói là được miễn thuế TNCN 6 tháng đầu năm 2009 và những ai có mức thuế thu nhập cá nhân dưới 200.000đ cũng được miễn không phải nộp từ 1/7/2009. Không biết có đúng như vậy ko??? Tôi tìm mãi mà ko thấy văn bản nào quy định điều này, xin cả nhà giúp tôi với, có văn bản nào mới nhất quy định về vấn đề này xin post lên ạ, nếu có thể thì gửi cho tôi một bản vào đ/c lenguyenngocminh@yahoo.com. Cảm ơn cả nhà nhiều :)

T

thuhoantran

Sơ cấp
19/11/08
8
0
0
khanh hoa
Bảng tính của bạn rất hay nhưng có mấy điểm cần lưu ý thế này
1/ tiền chênh lệch tăng ca, làm thêm giờ là tính vào thu nhập chịu thuế chư không vào các khoản giảm trừ ( vào TT 84 phần A mục III điểm 9 tiểu mục 9.1)
2/tiền chi ăn ca, công tác phí, trang phục, tiền độc hại mà chi bằng tiền thì không tính vào thu nhập chịu thuế ( vào TT62 điều 1 điểm e).

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Cho em hỏi với: cty em có 10 người (2 có HDLD còn 8 thuê ngoài, hiện giờ chưa ai có MST) tất cả lương 3t/tháng, trả 2 lần/tháng. Vậy hàng quý em phải làm báo cáo theo mẫu 02KK/TNCN theo quý với chỉ tiêu 15 là 8 người và 18 là 1,2 tr phải không ạ? Sau đó cuối năm thì mỗi lao động hay cty phải quyết toán thuế ạ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bảng tính của bạn rất hay nhưng có mấy điểm cần lưu ý thế này
1/ tiền chênh lệch tăng ca, làm thêm giờ là tính vào thu nhập chịu thuế chư không vào các khoản giảm trừ ( vào TT 84 phần A mục III điểm 9 tiểu mục 9.1)
Nguyên văn điểm bạn nêu là thế này “Phần tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ được miễn thuế căn cứ vào tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ trừ đi mức tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường” vì thế phần chênh lệch này được trừ ra khỏi thu nhập chịu thuế là đúng quy định. Bạn cần xem lại phần ví dụ hướng dẫn ngay sau quy định.

2/tiền chi ăn ca, công tác phí, trang phục, tiền độc hại mà chi bằng tiền thì không tính vào thu nhập chịu thuế ( vào TT62 điều 1 điểm e).

Bạn cần đọc kỹ quy định và hướng dẫn tại thông tư 62 này chứ không phải như bạn nghĩ. Ví dụ nếu công ty tổ chức nấu ăn cho công nhân viên thì không tính vào thu nhập chịu thuế, trong trường hợp chi bằng tiền thì không được vượt quá quy định của nhà nước, phần vượt sẽ bị tính. Hiện nay tiền ăn ca tối đa được phép không tính vào thu nhập chịu thuế là 650K, nếu vượt phần này thì số vượt sẽ bị tính. Đối với trang phục chi bằng tiền thì cũng có giới hạn nếu chi tiền đó là không quá 1,000,000 người/năm, khỏan chi vượt sẽ bị tính thuế và lọai trừ khỏi chi phí khi tính thuế TNDN.

Không biết câu trả lời đã thỏa mãn bạn hay chưa ? Nếu cần bạn có thể trao đổi tiếp.

Cũng xin lưu ý với bạn là nội dung và file của topic này được đưa lên từ khi chưa có thông tư 84/2008/TT-BTC chứ đừng nói tới thông tư 62/2009/TT-BTC. Nếu điểm nào chưa phù hợp do thay đổi bởi các thông tư sau này thì bạn cần phải tự thay đổi cho phù hợp.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào cả nhà,
Tôi có nghe nói là được miễn thuế TNCN 6 tháng đầu năm 2009 và những ai có mức thuế thu nhập cá nhân dưới 200.000đ cũng được miễn không phải nộp từ 1/7/2009. Không biết có đúng như vậy ko??? Tôi tìm mãi mà ko thấy văn bản nào quy định điều này, xin cả nhà giúp tôi với, có văn bản nào mới nhất quy định về vấn đề này xin post lên ạ, nếu có thể thì gửi cho tôi một bản vào đ/c lenguyenngocminh@yahoo.com. Cảm ơn cả nhà nhiều :)

Bạn có thể tham khảo văn bản đính kèm. Không có chuyện ai có mức thuế TNCN phải nộp dưới 200K sẽ được miễn thuế trong 6 tháng cuối năm

Đính kèm

• Nghi quyet 32.QH12 - Mien thue TNCN 6 thang dau nam 2009.pdf
    97.9 KB · Lượt xem: 49
H

hvinh

Sơ cấp
4/5/09
5
0
1
ca mau
Các bác cho hỏi.Trong tháng 7 này đơn vị trả lương cho công nhân làm ngày thì phải khấu trừ thuế lại 10% phải không?có bác nào làm chưa cho em xin mẫu với. em rối quá rồi, giúp em sớm nha.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Ai trả lời giúp với: cty em có 10 người (2 có HDLD còn 8 không, hiện giờ chưa ai có MST) tất cả lương 3t/tháng. Vậy hàng quý em phải làm báo cáo theo mẫu 02KK/TNCN theo quý với chỉ tiêu 15 là 8 người và 18 là 1,2 tr phải không ạ? Sau đó cuối năm thì mỗi lao động hay cty phải quyết toán thuế ạ?
Trong trường hợp để NLD ký cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN, nếu họ có thu nhập từ nơi khác nữa thì cty có phải chịu trách nhiệm gì không? Và bản cam kết này có phải gửi và cập nhật (khi có thay đổi la động) cho cơ quan thuế không ạ?

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Tờ khai thuế TNCN

Công ty mình có 04 người có thu nhập trên 4 triệu đồng sau khi giãm trừ gia cảnh thì không phát sinh số thuế phải nộp. Vậy hàng quý mình có cần nộp tờ khai thuế TNCN cho cơ quan thuế không ?

T

thuhoantran

Sơ cấp
19/11/08
8
0
0
khanh hoa
cả nhà ơi cho mình hỏi nhé!
ở cty mình có một lực lượng lao động gọi là hợp đồng khoán việc 2 tháng ký hợp đồng 1 lần ký liên tục, những người này có xếp vào lao động thời vụ k? và phải đóng thuế TNCN 10% k? nhừng người này chỉ có 1 khoản thu nhập duy nhất tại công ty mình và thu nhập không quá 4tr, những người này làm việc ở cty khá lâu rồi người nào làm cũng trên 1 năm rồi. tại vì cty mình là cty nhà nước nên chỉ có những người vào biên chế thì mới thì mới được hưởng BHXH,BHYT,BHTN đầy đủ còn HĐ khoán việc thì không đóng BH ( lách đóng BH dấy ah). Bạn nào biết chỉ mình với nhé! thanhls

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Công ty mình có 04 người có thu nhập trên 4 triệu đồng sau khi giãm trừ gia cảnh thì không phát sinh số thuế phải nộp. Vậy hàng quý mình có cần nộp tờ khai thuế TNCN cho cơ quan thuế không ?

Bạn cần nộp tờ khai hàng quý trong trường hợp bạn không phát sinh thuế phải nộp.

Ai trả lời giúp với: cty em có 10 người (2 có HDLD còn 8 không, hiện giờ chưa ai có MST) tất cả lương 3t/tháng. Vậy hàng quý em phải làm báo cáo theo mẫu 02KK/TNCN theo quý với chỉ tiêu 15 là 8 người và 18 là 1,2 tr phải không ạ? Sau đó cuối năm thì mỗi lao động hay cty phải quyết toán thuế ạ?
Trong trường hợp để NLD ký cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN, nếu họ có thu nhập từ nơi khác nữa thì cty có phải chịu trách nhiệm gì không? Và bản cam kết này có phải gửi và cập nhật (khi có thay đổi la động) cho cơ quan thuế không ạ?

Tại chỉ tiêu số 18 thì bạn tính toán dựa vào tiền lương phải trả * 10%/tháng để ra số tiền phải nộp hàng tháng sau đó cộng cả 3 tháng lại để có chỉ tiêu này.
Bản cam kết số 23/CK-TNCN dành cho người có thu nhập mà họ ước tính sau khi đã giảm trừ gia cảnh thì thu nhập không đến mức chịu thuế. Bản cam kểt này cá nhân tự làm và tự chịu trách nhiệm, công ty không liên đới trách nhiệm tuy nhiên bạn cần photo lại CMND của họ để có cơ sở chứng minh sau này.

Các bác cho hỏi.Trong tháng 7 này đơn vị trả lương cho công nhân làm ngày thì phải khấu trừ thuế lại 10% phải không?có bác nào làm chưa cho em xin mẫu với. em rối quá rồi, giúp em sớm nha.

Không có chuyện công nhân làm ngày phải khấu trừ 10% khi chi trả thu nhập mà chỉ phân biệt công nhân có ký hợp đồng lao động hay không mà thôi. Mẫu biểu có sẵn trong thông tu 84/2008/TT-BTC và phần mềm HTKK thuế 2.1.0.

cả nhà ơi cho mình hỏi nhé!
ở cty mình có một lực lượng lao động gọi là hợp đồng khoán việc 2 tháng ký hợp đồng 1 lần ký liên tục, những người này có xếp vào lao động thời vụ k? và phải đóng thuế TNCN 10% k? nhừng người này chỉ có 1 khoản thu nhập duy nhất tại công ty mình và thu nhập không quá 4tr, những người này làm việc ở cty khá lâu rồi người nào làm cũng trên 1 năm rồi. tại vì cty mình là cty nhà nước nên chỉ có những người vào biên chế thì mới thì mới được hưởng BHXH,BHYT,BHTN đầy đủ còn HĐ khoán việc thì không đóng BH ( lách đóng BH dấy ah). Bạn nào biết chỉ mình với nhé! thanhls

Trường hợp này có ký hợp đồng lao động có xác định thời hạn và có gia hạn nên bạn kê khai thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến mà không phải khấu trừ theo tỷ lệ 10%.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Nguyên văn bởi connick
Tại chỉ tiêu số 18 thì bạn tính toán dựa vào tiền lương phải trả * 10%/tháng để ra số tiền phải nộp hàng tháng sau đó cộng cả 3 tháng lại để có chỉ tiêu này.
Bản cam kết số 23/CK-TNCN dành cho người có thu nhập mà họ ước tính sau khi đã giảm trừ gia cảnh thì thu nhập không đến mức chịu thuế. Bản cam kểt này cá nhân tự làm và tự chịu trách nhiệm, công ty không liên đới trách nhiệm tuy nhiên bạn cần photo lại CMND của họ để có cơ sở chứng minh sau này.
Cám ơn bác! Cho em hỏi thêm là nếu họ làm cam kết thì em không cần phải làm báo cáo cho cục thuế nữa phải không ạ?

N

ngocmai1903

Guest
26/3/09
10
0
0
37
Hai Phong
Anh cho em hỏi, công ty em là Công ty Cổ phần, vốn điều lệ được góp từ 3 cổ đông, trong đó có giám đốc trực tiếp điều hành (có được trả lương). Vậy thì giám đốc em có phải nộp thuế TNCN hay không?

tran thi ha uyen

tran thi ha uyen

Guest
chào bạn
nếu như mức lương của bạn >=5.000.000 và bạn phải nộp thúê TNCN, bạn sẽ trừ đi 4.000.000 cho ca nhân bạn,nếu như có nguòi phụ thuộc thì bạn trừ tiếp 1.600.000(1.600.000/1người) nữa.nếu tiền lương vẫn còn thì bạn lấy khoảng còn lại nhân với thuế suất
theo mình biết thì cá nhân nào cũng được trữ 4.000.000 cho bản thân
chúc bạn vui

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cám ơn bác! Cho em hỏi thêm là nếu họ làm cam kết thì em không cần phải làm báo cáo cho cục thuế nữa phải không ạ?

Chính xác rồi, bạn lưu cái cam kết cùng chứng từ chi trả là được.

Anh cho em hỏi, công ty em là Công ty Cổ phần, vốn điều lệ được góp từ 3 cổ đông, trong đó có giám đốc trực tiếp điều hành (có được trả lương). Vậy thì giám đốc em có phải nộp thuế TNCN hay không?

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là chịu thuế không phân biết thành viên góp vốn, giám đốc hay công nhân viên.

V

vicky82ftu

Guest
8/5/09
5
0
0
Hà Nội
Tiền thanh toán ngày phép từ năm 2005 đến 2008 thì tính thuế thế nào?

Cho em hỏi, hôm nay em được nhận thanh toán ngày phép từ năm 2005 đến 2008. Tổng số tiền khoảng 10 triệu. Số tiền này em có phải đóng thuế TNCN không ạ? và nếu đóng thì đóng theo mức bao nhiêu?

Nếu em cộng gộp với lương tháng 8 của em, thì tổng thu nhập tháng 8 là khoảng 18tr500 thì số thuế em phải đóng của tháng 8 sẽ tính thế nào ạ?

Mong các anh chị giúp đỡ.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cho em hỏi, hôm nay em được nhận thanh toán ngày phép từ năm 2005 đến 2008. Tổng số tiền khoảng 10 triệu. Số tiền này em có phải đóng thuế TNCN không ạ? và nếu đóng thì đóng theo mức bao nhiêu?

Nếu em cộng gộp với lương tháng 8 của em, thì tổng thu nhập tháng 8 là khoảng 18tr500 thì số thuế em phải đóng của tháng 8 sẽ tính thế nào ạ?

Mong các anh chị giúp đỡ.

Theo quy định của luật thuế TNCN thì tiền em nhận được tại thời điểm tháng 8/2009 (không phân biệt nguồn gốc thu nhập) sẽ phải tính thuế TNCN. Việc tính thuế em áp dụng theo công thức hướng dẫn cũng như biểu thuế lũy tiến có tại thông tư 84.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.