Kê khai và quyết toán thuế TNCN năm 2009

• Thread starter bluemillion2000
  • Ngày gửi
connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Đã bác nào có hướng dẫn của cụ thuế về quyết toán thuế TNCN năm 2009 với đơn vị có sử dụng phần mềm HTKK chưa vậy? Em ở Quảng Ninh chưa thấy gì cả, mà cũng không biết hạn cuối là khi nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Đã bác nào có hướng dẫn của cụ thuế về quyết toán thuế TNCN năm 2009 với đơn vị có sử dụng phần mềm HTKK chưa vậy? Em ở Quảng Ninh chưa thấy gì cả, mà cũng không biết hạn cuối là khi nào?
- Hiện tại chưa có, hỗ trợ QT thuế TNCN khả năng phải sang tháng 2/2010 mới có, mình thấy CQT khu vực phía Bắc đầu tháng 2/2010 TCT mới tổ chức tập huấn. Bạn cứ từ từ, đừng vội cứ để có HD thêm cụ thể đã

V

VietPhuong2033

Guest
29/12/09
3
0
0
37
Hà Nôị
Cho em Spam nhờ chút, do công việc hơi bận hok online đc nên em hok có bài viết đóng góp cho diễn đàn đc.em xin khất lần sau nhé...
CHO em hỏi câu này với, công ty em là công ty xây dựng , mà hok có đóng BHXH cho người lao động, như vậy giờ em làm hợp đồng với nhân công thì làm hợp đồng từ mấy tháng nhỉ? mà một người em làm liên tiếp 6 hợp đồng /năm liệu có được hok nhỉ.. vì như vậy ký hợp đồng thời vụ thì hok phải nộp BHXH mà.
Em thank tất cả các câu trả lời .. HI vọngmọi người cho em đáp án sớm với nhá.. Sry vì em Spam box của bác

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Chào các bác,

Em đang nhờ tư vấn thuế làm cho cái thuế TNCN, nhưng hỏi ra mỗi người nói 1 kiểu. Gọi điện hỏi chi cục thì họ nói vo: nhận bao nhiêu thì tính hết, thế thì nói làm gì. Nhưng nhiều người lại bảo một số khoản được miễn trừ.
Vậy em xin hỏi cụ thể, nhờ các bác confirm giúp em:

- Lương, tất nhiên, trên 4tr là tính, không kể gia cảnh
Các khoản phụ cấp:
1. Lương ngoài giờ: Luật LĐ là 5 ngày/tuần. Cty em làm dự án, cuối năm rất bận, toàn phải cày T7, CN, thậm chí 01/01/10, thì tính như thế nào?
2. Trách nhiệm: GĐ, KTT, Thủ quỹ có được tính trách nhiệm và có phải chịu thuế phần này không?
3. Cơm trưa (ăn ca): mấy cái TT nói khó hiểu quá, lúc thì bảo không, lúc thì bảo có. Ăn trưa mà phát tiền mặt thì bị tính, phát cơm/canh thì không tính. Nhưng phát cơm canh cũng từ tiền mặt mà ra, có lấy được chứng từ ở chợ đâu? Hay điều này chỉ cho mấy cty ăn uống?
4. Điện thoại: cụ thể trên bao nhiêu thì không được tính?
5. Mấy ông vãng lai nữa: các cố vấn, các chuyên gia lĩnh tiền... xé ngay 1 tờ HĐ 10%, nhưng 10% của tổng thu hay 10% của các phần lương thực - không kể phục cấp?

Cám ơn các bác nhiều.

Theo hiểu văn bản của tôi và trả lời của Cục thuế TP. HCM các vấn đề bạn nêu trên, tôi góp ý như sau:
1- Miễn thuế cho phần tăng thêm của lương làm thêm giờ;
2- Phụ cấp TN, CV không được miễn thuế (nhiều ý kiến của TV trên 4r này thì cho là được miễn(!). Bạn cần xem lại: GĐ và KTT có PC TN theo quy định nào vậy?
3- Phần tiền ăn giữa ca hàng tháng cao hơn 550.000đ phải tính thuế TNCN.
4- Tính thuế tiền Điện thoại phần vượt định mức, định mức này phải thể hiện bằng các văn bản của Công ty như QC, QĐ...
5- Tính theo thực trả.
Thân,
À, mà sao hỏi nhiều thế?

H

HuuVinhVCCI

Guest
16/7/09
2
0
0
TP HCM
Chào các bác! Trong TT160/2009/TT-BTC Mục 1.2 của Điều 3 có đề cập : cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai quyết toán (QT)thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ ngày 01/7/2009 đến ngày 31/12/2009.

Các bác cho mình hỏi là cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai QT số thuế đã khấu trừ trong t/gian trên hay sao? Đã quyết toán thì phải có thừa thiếu chứ sao chỉ QT số đã khấu trừ.Còn nếu muốn QT thừa thiếu thì cá nhân người lao động tự đi QT với cơ quan thuế hay sao.

Mà mình cũng chưa thấy cái mẫu QT thừa thiếu dành cho cơ quan chi trả thu nhập(chỉ có mẫu dành cho cá nhân đó là mẫu 09/KK-TNCN và các phụ lục).
Rất mong các bác dân kế toán mình hỗ trợ.

Theo công văn 90/TCT-TNCN ngày 08/01/2010 của Tổng Cục Thuế thì TCT đã đề nghị Cục thuế các địa phương thông báo cho các tổ chức cá nhân chi trả thu nhập tạm dừng việc nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2009 trong tháng 01/2010 và sẽ thực hiện kê khai theo mẫu mới để nộp cơ quan thuế từ ngày 01/02/2010. Bạn cứ bình tĩnh.

H

htthuy

Guest
26/6/09
1
0
0
Kontum
Các bạn cho mình tham khảo ý kiến xem mình xử lý như thế này có được không nhé: Hàng tháng mình có kê khai thuế TNCN và đã nộp thuế rồi. Riêng đối với tháng 12 thì thu nhập của nhiều người sẽ phải nộp thuế rất cao (vì tập trung thanh toán lương SP vào cuối năm mà, Nhưng nếu quyết toán 6 cuôí năm thì chỉ vài người phải nộp thôi. Vậy mình định kê khai tháng 12 rồi làm quyết toán 6 tháng cuối năm luôn trước ngày 20 tháng 01 năm 2010 để tránh phải nộp tiền thuế tháng 12 vào ngân sách, sau đó lại xin hoàn thì mất cônglắm. Các bạn thấy mình làm như thế có ổn không? Thuế có chấp nhận không biết ?

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Bên mình là VPDD
Hôm nay vừa nhận được công văn về Kê khai và Qt thuế TNCN năm 2009 có ghi: "Do được miễn thué TNCN 6 tháng đầu năm theo Nghị quyết 32/2009/QH12 nên các cơ quan tri chả thu nhập, các cá nhân chỉ phải kê khai quyết toán thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ 1/7/2009 đến 31/12/2009"

Vậy, toàn bộ hồ sơ quyết toán của VP mình chỉ làm từ 1/7/2009 đến 31/12/2009 thôi ạ?
Còn đối với người nước ngoài thì sao ạ?

Các bác giúp em đi???
Bạn tìm thông tư 160/2009/TT-BTC ngày 12/8/2009 của Bộ Tài chính về Hướng dẫn miễn thuế thu nhập cá nhân năm 2009 theo Nghị quyết số 32/2009/QH12 ngày 19/6/2009 của Quốc hội để tìm hiểu thêm nhé.
.

P

phuongtuan

Sơ cấp
11/6/08
3
0
0
Hà nội
Xin chào,
+ Nguoi nước ngoài cung quyết toán thuế TNCN tương tự người Việt Nam
+ Chỉ làm quyết toán thuế TNCN cho 6 tháng cuối năm mà thôi. Lưu ý: kể cả tiền lương của tháng 6 nhưng được chi trả trong tháng 7 /2009 cũng được tính vào thu nhập Miễn thuế 6 tháng đầu năm.
+ Nguyên tắc áp dụng chung: toàn bộ phần tiền thưởng đối với năm 2009 : khg quan tâm thời gian chi trả và chi trả bao nhiêu lần (nhưng phải được chi trả trước 31/03/2010) sẽ được chia đôi - Miễn thuế 50%, còn 50% thì cộng vào thu nhập 6 tah1ng cuối năm và ...quyết toán.
Tôi nghĩ: nếu thương 9 tháng như cty bạn thì nếu sẽ có thương thêm cuối năm hoặc thêm 3 tháng nữa thì nên chi trả trước 31/03/2010, nếu khg thì khoảng tiền miễn thuế đ/v tiền thuong sẽ chỉ là : 50% của thưởng 9 tháng (khác xa với 50% của thương 12 tháng hén!!)
Mình chưa rõ lắm, bạn có thể nói rõ hơn không vì đọc thông tư thì mình hiểu là chỉ có thưởng tháng lương thứ 13 và thưởng tính theo hiệu quả năm 2009 mới được tính 50%, còn thưởng 9 tháng hay 10, 11 tháng vẫn phải tính 100% thu nhập khi tính thuế.

X

xuanmoi7666

Guest
25/12/09
9
0
0
Ha noi
cho mình hỏi thủ tục quyết tán thuế thu nhập cá nhân năm 2009 nhé cảm ơn nhiều

S

sonca247

Guest
22/12/06
16
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình tham khảo ý kiến xem mình xử lý như thế này có được không nhé: Hàng tháng mình có kê khai thuế TNCN và đã nộp thuế rồi. Riêng đối với tháng 12 thì thu nhập của nhiều người sẽ phải nộp thuế rất cao (vì tập trung thanh toán lương SP vào cuối năm mà, Nhưng nếu quyết toán 6 cuôí năm thì chỉ vài người phải nộp thôi. Vậy mình định kê khai tháng 12 rồi làm quyết toán 6 tháng cuối năm luôn trước ngày 20 tháng 01 năm 2010 để tránh phải nộp tiền thuế tháng 12 vào ngân sách, sau đó lại xin hoàn thì mất cônglắm. Các bạn thấy mình làm như thế có ổn không? Thuế có chấp nhận không biết ?

Bạn cứ khai tạm theo lương bình thường tháng 12 thôi. Các khoản thưởng thêm thì để khai vào quyết toán năm là được.

N

Nhungph

Trung cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
Theo hiểu văn bản của tôi và trả lời của Cục thuế TP. HCM các vấn đề bạn nêu trên, tôi góp ý như sau:
1- Miễn thuế cho phần tăng thêm của lương làm thêm giờ;
2- Phụ cấp TN, CV không được miễn thuế (nhiều ý kiến của TV trên 4r này thì cho là được miễn(!). Bạn cần xem lại: GĐ và KTT có PC TN theo quy định nào vậy?
3- Phần tiền ăn giữa ca hàng tháng cao hơn 550.000đ phải tính thuế TNCN.
4- Tính thuế tiền Điện thoại phần vượt định mức, định mức này phải thể hiện bằng các văn bản của Công ty như QC, QĐ...
5- Tính theo thực trả.
Thân,
À, mà sao hỏi nhiều thế?

Riêng phần trợ cấp điện thoại, bác nào cũng nói theo mức quy định của nhà nước, vậy bác nào có văn bản quy định của NN về khoản phụ cấp này ko? Ngoài nhu cầu sử dụng thực tế, doanh nghiệp cũng cần có hướng dẫn để đưa ra 1 mức hợp lý về phụ cấp đt.

N

ngolananh

Guest
5/11/09
1
0
0
38
Nam Dinh
Tiện đây cho mình hỏi luôn là làm quyết toán thuế TNCN năm 2009 thì làm trên PM HTKKT 2.1.0 à? Nhưng mà mình không thấy có mục quyết toán thuế TNCN.
Giúp mình với

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Tiện đây cho mình hỏi luôn là làm quyết toán thuế TNCN năm 2009 thì làm trên PM HTKKT 2.1.0 à? Nhưng mà mình không thấy có mục quyết toán thuế TNCN.
Giúp mình với
- Bạn cứ chờ, ở chỗ mình CQT họ thông báo là QT thuế TNCN năm 2009 sẽ có ứng dụng hỗ trợ QT riêng, mà tất cả phải làm qua ứng dụng này

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Hi bạn, theo TT84 về thuế TNCN, mẫu 05//KK-TNCN kèm PLA, PLB, thì rõ ràng đây chỉ là bảng tổng hợp số thuế mà CQ chi trả đã khấu trừ. CQ chi trả chỉ có trách nhiệm tổng hợp lại số TN đã chi trả và số thuế đã khấu trừ. Trách nhiệm QT lại thuộc về CN người LĐ.

Mình đồng ý với ý kiến của bạn.

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
các anh chị cho em hỏi, công ty em thành lập từ tháng 8 nhưng cuối tháng 9 em mới vào làm
Lúc đó thì hạn đăng ký mst cá nhân hết hạn rùi.
Hiện tại công ty em chỉ có Giám đốc là có mst cá nhân từ trước còn lại 3 nhân viên thì đều mới đi làm nên chưa có
năm nay em có phải làm khai thuế TNCN quý và quyết toán năm k ah?
Và làm thì làm cho mỗi Giám đốc thôi hay thế nào?
anh chị nào biết giúp em với vì em sợ là nếu k nộp sẽ bị phạt :(
Thanks

V

vietphuongvnp

Sơ cấp
18/3/09
8
0
0
37
hà nam
ngolananh

ban doi den ngay 1/2/2010 se co thong tu chinh xac cho viec khai quyet toan van de TNCN con hien gio van chua co gi dau, chuc ban thanh cong

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Các bạn nên chờ hướng dẫn mới của ngành Thuế nhé
Theo Công văn số 90 /TCT - TNCN ngày 08/01/2010:
" Thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ về việc rà soát, cải tiến các thủ tục hành chính về thuế, Tổng cục Thuế đang nghiên cứu để sửa đổi các thủ tục hành chính về thuế TNCN theo hướng đơn giản, dễ thực hiện để trình Bộ Tài chính ban hành. Dự kiến các thủ tục hành chính về thuế TNCN mới sẽ được ban hành trong nửa đầu tháng 01/2010 để áp dụng ngay cho kỳ kê khai quyết toán thuế TNCN năm 2009 và kê khai thuế TNCN phát sinh từ tháng 01/2010 trở đi.
Vì vậy, đề nghị các Cục thuế thông báo cho các tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập biết chủ trương này để tạm dừng việc nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2009 trong tháng 01/2010 và thực hiện kê khai quyết toán theo mẫu kê khai mới để nộp cho cơ quan thuế từ ngày 01/02/2010"

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
ban doi den ngay 1/2/2010 se co thong tu chinh xac cho viec khai quyet toan van de TNCN con hien gio van chua co gi dau, chuc ban thanh cong

Quyết toán năm thì chờ thông tư mới
nhưng kê khai quý IV này thì với công ty em không kê khai có được không? hay là vẫn phải kê khai?
và nếu có kê khai thì chỉ kê mỗi lương GĐ thôi ah
vì có mỗi GĐ là người có mst cá nhân
những người còn lại ko khai thì có bị phạt k?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Quyết toán năm thì chờ thông tư mới
nhưng kê khai quý IV này thì với công ty em không kê khai có được không? hay là vẫn phải kê khai?
và nếu có kê khai thì chỉ kê mỗi lương GĐ thôi ah
vì có mỗi GĐ là người có mst cá nhân
những người còn lại ko khai thì có bị phạt k?
- Việc KK thuế TNCN của đơn vị trả thu nhập vào mẫu 02/KK-TNCN không liên quan gì đến MST của cá nhân bạn ạ, có MST hay chưa có MST cá nhân bạn vẫn phải KK hết

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
dạ, vậy cho em hỏi thêm
giám đốc cty em có mst cá nhân rùi nhưng làm ở 1 công ty khác nữa
nếu đã đóng thuế TNCN ở cty bên kia, thì thu nhập bên này có phải kê lên và đóng nữa k ah?
bên công ty này thì giám đốc vừa là cổ đông vừa được nhận lương hàng tháng từ HĐQT