Hạch toán tiền hỗ trợ thuê Văn phòng?

• Thread starter hvtgroup
  • Ngày gửi
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Giả sử bên A làm đại lý bán hàng cho bên B, trong tháng 10 bên A phải trả tiền thuê nhà với số tiền X. Trong trường hợp:
- Nếu tháng 12 bên B hỗ trợ tất cả hoặc 1 phần tiền thuê nhà thì hạch toán giảm chi phí hay vào thu nhập khác?
- Nếu sang năm sau, sau quyết toán mới được bên B hỗ trợ thì hạch toán như thế nào?
(Khi bên A nhận tiền hộ trợ từ bên B, bên A phải xuất hoá đơn GTGT)
Tôi nghĩ rằng khi nhận được tiền hỗ trợ từ bên B khi chưa quyết toán thì hạch toán giảm chi phí và giảm thuế đầu vào nhưng bạn tôi thi cho rằng phải đưa vào thu nhập khác! Để cho khách quan mong các bạn cho ý kiến giúp!
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@htvgroup,Tiền hổ trợ thuê nhà này có đựơc ghi rõ trong hợp đồng đại lý không? Nếu có qui định rõ ban đầu thì bạn không đưa chi phí này vào hoặc chỉ đưa phần bạn thực trả vào chi phí của bạn.
Trong hợp đồng đại lý không qui định thì những khoản này bạn có thể tính là thu nhập bất thường.
Dù định khoản ở góc độ nào thì đi đâu cũng về La mã cả.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Đúng là ghi có 711 hay Có TK6 (624 hay 642 tùy cách HT mỗi đơn vị, ở đây nhiều khả năng là 642) cùng về La mã ở kết quả kinh doanh, nhưng phân tích Doanh thu và chi phí thì khác.
Đối với trường hợp được hỗ trợ sau, chưa có trong hợp đồng đại lý thì bạn nên ghi Có 711.
Việc bên A xuất hóa đơn cho bên B cũng bình thường thôi. Vì bên A là đơn vị kinh doanh có hạch toán đầy đủ mà. Nhận bán hàng đại lý chỉ là 1 phần trong các hoạt động KD của họ đúng không?

Sửa lần cuối:
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Cám ơn các bạn! Theo tôi như thế này các bạn có thấy hợp lý không nhé: trong trường hợp tiền hỗ trợ không có quy định trong hợp đồng thi mình ghi nhận là C711, nhưng trường hợp theo hợp đồng Bên B sẽ hỗ trợ chi phí cho bên A căn cứ vào mức doanh thu đạt được (VD: cứ bán được 100.000đ doanh thu thi được hỗ trợ 100đ chi phí) thì sẽ hạch toán ntn? C642 hay C711!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu như trong hợp đồng có qui định khoản tiền hổ trợ chi phí thuê văn phòng theo phần trăm doanh thu thì cuối tháng bạn căn cứ vào doanh thu để tính trừ phần được hổ trợ còn lại đưa vào chi phí phần thuê đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khái niệm Thu nhập bất thường đã được chuyển sang khái niệm Thu nhập khác rồi!
MINA nói:
Trong hợp đồng đại lý không qui định thì những khoản này bạn có thể tính là thu nhập bất thường.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
To: Nguyen Tu Anh
Bạn MINA gõ nhầm 1 chút! Chẳng thấy Tu Anh cho ý kiến gì cả?
Theo MINA thì phần hỗ trợ sẽ đưa vào chi phí kể cả trường hợp bên trong tháng bên A đã chi trả nhưng đến các tháng sau mới nhận được tiền hỗ trợ từ bên B?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Về khoản chi hỗ trợ bán hàng, có thể bên A khi xuất hoá đơn GTGT sẽ không phải nộp thuế GTGT đó. Bạn tìm công văn số 3107/TCT-DTNN ngày 08/09/2005 của Tổng Cục thuế để tham khảo thêm nhé.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@htvgroup, vấn đề nhận được tiền từ công ty vào tháng nào không quan trọng, vì trong hợp đồng đại lý đã có điều khoản hổ trợ tiền thuê theo tỷ lệ doanh thu, Khi đó, nếu tháng nào không nhận được tiền thuê nhà thì bạn cứ treo khoản tiền qua khoản phải thu khác, và bạn tạm ứng tiền ra để trả tiền thuê văn phòng trước.
Cám ơn Tú Anh nhé!

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Cảm ơn các bạn!
To Hat: Mình tìm công văn số 3107/TCT-DTNN ngày 08/09/2005 của Tổng Cục thuế mà chưa thấy bạn có thể hướng dẫn nơi lấy về hoặc gửi cho mình được không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hvtgroup nói:
nhưng trường hợp theo hợp đồng Bên B sẽ hỗ trợ chi phí cho bên A căn cứ vào mức doanh thu đạt được (VD: cứ bán được 100.000đ doanh thu thi được hỗ trợ 100đ chi phí) thì sẽ hạch toán ntn? C642 hay C711!
Nếu hỗ trợ căn cứ vào mức doanh thu đạt được thì em nghĩ sẽ được xử lý như TH bán hàng giảm giá theo doanh số.

CV 1864 ngày 15/6/2005 cũng có TH tương tự nhưng là chi tiền hoa hồng theo doanh số, không phải là tiền hỗ trợ nhưng bản chất có lẽ cũng tương tự thế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công văn số 3107/TCT-ĐTNN của Tổng cục thuế về việc lập chứng từ đối với khoản tiền chi hỗ trợ bán hàng bạn lấy ở đây nhé!

hvtgroup nói:
Cảm ơn các bạn!
To Hat: Mình tìm công văn số 3107/TCT-DTNN ngày 08/09/2005 của Tổng Cục thuế mà chưa thấy bạn có thể hướng dẫn nơi lấy về hoặc gửi cho mình được không?

Đính kèm

• 3107 Chi ho tro ban hang.rar
    79.8 KB · Lượt xem: 26
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Cảm ơn Nguyễn Tú Anh đã tìm hộ công văn cho mình, mấy hôm vừa rồi bận quá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA