Điều chỉnh lại hóa đơn GTGT

• Thread starter Hagiang04
  • Ngày gửi
H

Hagiang04

Guest
4/3/04
16
0
0
Tôi có một chút vướng mắc muốn hỏi ý kiến của các bạn.
Tháng trước chúng tôi có xuất một hóa đơn và đã báo cáo thuế tháng đó nhưng sang tháng này mới phát hiện ra hóa đơn đó bị ghi sai. Tôi đã thu hồi lại hóa đơn và làm biên bản hủy hóa đơn đó và thay thế bằng một hóa đơn mới ghi tháng này ( với số tiền không thay đổi ). Vậy tôi muốn hỏi các bạn là doanh thu tôi đã báo cáo tháng trước bây giờ ghi sang tháng này thì phải điều chỉnh như thế nào và phải báo cáo hóa đơn ra sao?
Vì tôi chưa có nhiều kinh nghiệm, rất mong được các bạn giúp đỡ càng sớm càng tốt. Xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Theo mình thì làm thế này:
Trên HĐ xuất thay thế, bạn ghi rõ là thay thế cho HĐ số..., ký hiệu..., ngày..., tháng... năm.
Daonh thu không cần điều chỉnh lại (vì thực tế doanh thu được ghi nhận ở tháng trước)
Trong bảng kê HĐ bán ra, bạn ghi rõ Ký hiệu, số, ngày tháng, tên người mua, mã số thuế người mua của tờ HĐ thay thế. Cột mặt hàng, ghi rõ là xuất thay thế, Cột doanh thu và thuế bạn bỏ trống.
Đây là tờ HĐ đã SD, bạn báo cáo bình thường thôi!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Bạn giải quyết như sau:
1/ Lập biên bản hủy hóa đơn cũ, Xuất hóa đơn mới thay thế hóa đơn cũ. BẠn đã thực hiện rồi đúng không.
2/ Về hạch toán: Nếu số tiền không sai bạn không phải điều chỉnh doanh thu bạn chỉ điều chỉnh khách hàng hoặc MST gì đó mà bạn thay đổi.
3/Tháng sau, Diều chỉnh trên bộ Báo cáo thuế như sau:
- Bảng kê đầu ra: Bạn ghi giảm (ghi số âm) Doanh thu và VAT đầu ra của hóa đơn cũ, Hóa đơn mới kê bình thường.
- Sau đó bạn lấy số tổng cộng lên tờ khai thuế bình thường.

Cách này không cần phải làm bảng giải trình, đơn giản và dễ hiểu.

Cách 2:
Bạn ghi điều chỉnh giảm trên tờ khai thuế: mục 36 và 37, số tiền của hóa đơn cũ.
VÀ kèm theo bảng giải trình VAT. Nếu như bạn cần mẫu bảng giải trình này thì mình có đấy

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
AC3K nói:
- Bảng kê đầu ra: Bạn ghi giảm (ghi số âm) Doanh thu và VAT đầu ra của hóa đơn cũ, Hóa đơn mới kê bình thường.
Mình nghĩ ghi giảm doanh thu là không hợp lý. Vì trên thực tế, doanh thu đã ghi nhận ở tháng trước, đã xuất hoá đơn. Chỉ Ghi tăng giảm DT khi trên HĐ có sự thay đổi.

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
hoangloc nói:
Mình nghĩ ghi giảm doanh thu là không hợp lý. Vì trên thực tế, doanh thu đã ghi nhận ở tháng trước, đã xuất hoá đơn. Chỉ Ghi tăng giảm DT khi trên HĐ có sự thay đổi.
Mình đồng ý với ý kiến của bạn hoangloc

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Mình cũng đồng ý với ý kiến của hoangloc. Vì thực tế bạn chỉ thay thế hoá đơn (mà số tiền vẫn không đổi). Bạn đã hạch toán doanh thu tháng trước rồi. Nếu như bạn làm một bút toán ghi giảm doanh thu sau đó bạn lại phải làm một bút toán mới theo hoá đơn mới. Trong trường hợp này không cần thiết bạn nên tham khảo ý kiến của hoangloc

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
to Hagiang04: Theo như bạn nói thì số tiền ghi trên hóa đơn không sai nhưng bạn đã huỷ hoá đơn. Vậy có thể cho mình hỏi: bạn đã ghi sai phần nào trên hoá đơn mà phải huỷ vậy? Thông thường, nếu không ghi sai số tiền hoặc thuế suất thì chỉ cần sửa và đóng dấu chỗ sửa.
Còn việc điều chỉnh, bạn làm theo cách của chị HoangLoc hoặc theo cách thứ 2 của AC3K đều được.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
trangHVTC nói:
to Hagiang04: Theo như bạn nói thì số tiền ghi trên hóa đơn không sai nhưng bạn đã huỷ hoá đơn. Vậy có thể cho mình hỏi: bạn đã ghi sai phần nào trên hoá đơn mà phải huỷ vậy?
Bạn trangHVTC lưu ý:
Công văn số 1640/TCT-DNK ngày 31/05/2005 của Tổng cục Thuế về xử lý hóa đơn ghi sai mã số thuế nói:
Trường hợp hóa đơn GTGT đã xé rời khỏi quyền sau đó phát hiện sai mã số thuế thì hai bên (mua và bán) phải lập biên bản thu hồi hóa đơn ghi sai mã số thuế đồng thời gạch chéo trên hóa đơn này và lập lại hóa đơn khác ghi rõ thay thế cho hóa đơn ghi sai mã số thuế có ký hiệu số… ngày…./…./……. Việc lập lại hóa đơn được quy định tại điểm 1.10, Mục VI, Phần B, Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 31/12/2002 của Bộ Tài chính.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To Tigon, Do Ngoc Anh, hoang loc
Các bạn đọc kỹ lại các bước cách 1 của mình đi, Mình đâu có điều chỉnh và ghi giảm doanh thu gì đâu. Mình chỉ nói trên bảng kê hóa đơn đầu ra trong tháng sau, Mình liệt kế hóa đơn cũ và ghi âm doanh thu và thuế, đồng thời cũng liệt kê hóa đơn mới thay thế y doanhthu và thuế như hóa đơn cũ là đâu ảnh hưởng gì.
Các bạn đọc kỹ lại đi, cách này thì đỡ rắc rối hơn, không phải làm bảng giải trình.
Các bạn thật là.

H

Hagiang04

Guest
4/3/04
16
0
0
Rất cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ tôi.
Đơn vị tôi chuyên viết phần mềm nên không phải nộp thuế GTGT, nay có HĐ về lập thiết kế kỹ thuật nên tôi quên mất không viết thuế 10%. Tôi nghĩ làm theo hướng dẫn của bạn Hoangloc là đơn giản nhất nhưng liệu như vậy có ổn với các bác thuế không nhỉ? ( Mong các bạn đừng tự ái. Vì tôi chưa biết nên hơi hoang mang. Mong các bạn giúp đỡ )

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
À, trường hợp của bạn Hagiang, bạn làm theo cách này nhé!
- Trường hợp ghi hóa đơn áp dụng thuế suất thấp hơn so với quy định thì:

+ Nếu bên bán và bên mua thống nhất điều chỉnh lại thuế suất thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi thuế suất sai, trong biên bản điều chỉnh phải ghi rõ nguyên nhân, số hóa đơn, giá thanh toán, ngày, tháng, năm của hóa đơn ghi sai. Sau khi lập biên bản có xác nhạn của 2 bên, bên bán xuất một hóa đơn GTGT bổ sung số tiền thuế GTGT và phải ghi rõ “Số thuế GTGT ghi bổ sung của hóa đơn số …… ngày …… tháng …… năm …… theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày …… tháng …… năm ……”.

Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT bổ sung sẽ là cơ sở để bên mua được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, bên bán kê khai nộp bổ sung số thuế GTGT (đầu ra) còn thiếu vào Ngân sách Nhà nước.

+ Nếu bên bán không thoả thuận được với bên mua về điều chỉnh lại thuế suất thì bên bán phải tự kê khai nộp bổ sung số thuế chệnh lệch vào ngân sách nhà nước, số thuế nộp bổ sung tính vào thu nhập sau thuế.

(Lần sau bạn chú ý nêu câu hỏi rõ hơn nhé)

H

Hagiang04

Guest
4/3/04
16
0
0
Rất cảm ơn các Bạn đã giúp đỡ tôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K nói:
3/Tháng sau, Diều chỉnh trên bộ Báo cáo thuế như sau:
- Sau đó bạn lấy số tổng cộng lên tờ khai thuế bình thường.

Cách này không cần phải làm bảng giải trình, đơn giản và dễ hiểu.
Cách này áp dụng khi hàng bán bị trả lại.
AC3K nói:
Cách 2:
Bạn ghi điều chỉnh giảm trên tờ khai thuế: mục 36 và 37, số tiền của hóa đơn cũ.
VÀ kèm theo bảng giải trình VAT. Nếu như bạn cần mẫu bảng giải trình này thì mình có đấy
Nếu hủy hóa đơn, xuất một hóa đơn khác ra thay thế thì các bạn làm theo cách này.

H

Hagiang04

Guest
4/3/04
16
0
0
Gửi Bạn AC3K.
Bạn có thể gửi cho tôi mẫu bảng trình VAT được không. Hộp thư của tôi là: huyendtm@vnu.edu.vn
Cảm ơn Bạn rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA