TSCĐ không có hóa đơn, chứng từ

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình mới thành lập được 8 tháng (100% vốn đầu tư nước ngoài), có một số máy móc của chủ đầu tư từ nước ngoài chuyển sang không có hóa đơn chứng từ, trên báo cáo vốn điều lệ không ghi góp vốn = máy móc mà chỉ ghi góp vốn bằng tiền 200USD, tài sản đó hiện đang dùng vào mục đích SXKD tạo ra thu nhập chịu thuế. Tiến độ góp vốn pháp định chuyển bằng tiền mặt qua ngân hàng mới chỉ được một nữa.
:atom: Vậy theo các bạn mình phải xử lý các tài sản này theo các bước như thế nào để biến nó thành TSCĐ của Công ty và trích khấu hao.
:atom: Giám đốc Công ty mình là người Việt nam được chủ đầu tư cử đại diện quản lý Công ty chịu trách nhiệm pháp lý về toàn bộ hoạt động Công ty. Giám đốc có một số máy móc đủ tiêu chuẩn về giá trị là TSCĐ nhưng không có hóa đơn chứng từ, mang đến Công ty dùng vào hoạt động SXKD.
:atom: Vậy theo các bạn mình phải làm thủ tục gì để biến số máy móc đó thành TSCĐ của Công ty và trích khấu hao.
Các bạn cùng tham vấn nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
có một số máy móc của chủ đầu tư từ nước ngoài chuyển sang không có hóa đơn chứng từ, trên báo cáo vốn điều lệ không ghi góp vốn = máy móc mà chỉ ghi góp vốn bằng tiền 200USD, tài sản đó hiện đang dùng vào mục đích SXKD tạo ra thu nhập chịu thuế. Tiến độ góp vốn pháp định chuyển bằng tiền mặt qua ngân hàng mới chỉ được một nữa.
Hi bạn,
Trường hợp giải quyết như sau:
Góp vốn có 200usd mà chỉ chuyển được một nửa? sao ít thế 200 ngàn usd hay 200usd.
Tài sản, máy móc ông chủ nước ngoài chuyển qua, khi nhập những tài sản này thì phải thông qua hải quan (Bộ hồ sơ hải quan chứ)
Nếu trường hợp ông chủ đã nhập về cho đơn vị khác thì yêu cầu đơn vị đó xuất hóa đơn cho đơn vị bạn, còn nếu không thì yêu cầu ông chủ là phải đến cục thuế liệt kê tài sản máy móc, xuất xứ để xuất hóa đơn, giá trị trên hóa đơn phải theo giá thị trường. Từ đó mình có chứng từ để nhập tài sản và khấu hao bình thường. Trường hợp này không phải bạn đóng thuế và muốn xuất nguyên giá là bao nhiêu là đc đâu nhé.

Trường hợp máy móc của giám đốc bạn cũng giải quyết tương tự như thế

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
AC3K nói:
có một số máy móc của chủ đầu tư từ nước ngoài chuyển sang không có hóa đơn chứng từ, trên báo cáo vốn điều lệ không ghi góp vốn = máy móc mà chỉ ghi góp vốn bằng tiền 200USD, tài sản đó hiện đang dùng vào mục đích SXKD tạo ra thu nhập chịu thuế. Tiến độ góp vốn pháp định chuyển bằng tiền mặt qua ngân hàng mới chỉ được một nữa.
Hi bạn,
Trường hợp giải quyết như sau:
Góp vốn có 200usd mà chỉ chuyển được một nửa? sao ít thế 200 ngàn usd hay 200usd.
Tài sản, máy móc ông chủ nước ngoài chuyển qua, khi nhập những tài sản này thì phải thông qua hải quan (Bộ hồ sơ hải quan chứ)
Nếu trường hợp ông chủ đã nhập về cho đơn vị khác thì yêu cầu đơn vị đó xuất hóa đơn cho đơn vị bạn, còn nếu không thì yêu cầu ông chủ là phải đến cục thuế liệt kê tài sản máy móc, xuất xứ để xuất hóa đơn, giá trị trên hóa đơn phải theo giá thị trường. Từ đó mình có chứng từ để nhập tài sản và khấu hao bình thường. Trường hợp này không phải bạn đóng thuế và muốn xuất nguyên giá là bao nhiêu là đc đâu nhé.

Trường hợp máy móc của giám đốc bạn cũng giải quyết tương tự như thế
Cho mình sữa: 200 ngàn usd
Máy móc là máy vi tính xách tay, 3 cái, máy chiếu 1 cái được chuyển làm 2 lần sang việt nam nên không có bộ hồ sơ hải quan.
Cho mình hỏi đến cục thuế liệt kê tài sản để xin cấp hóa đơn và đóng thuế vậy theo bạn thường mức thuế xuất là bao nhiêu % và nó là những loại thuế gì vậy.
Tham vấn tiếp nhé!

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Trích Lê Thu trang :"Máy móc là máy vi tính xách tay, 3 cái, máy chiếu 1 cái được chuyển làm 2 lần sang việt nam nên không có bộ hồ sơ hải quan"
-Theo mình nghỉ, trường hợp này, ban giám đốc cần tiến hành họp để định giá các tài sản này ( trên cơ sở theo giá thị trường và tình trạng hiện hành của tài sản) sau đó dựa vào biên bản họp có chữ ký xác nhận của đầy đủ người trong BGĐ, cục thuế thu thuế (GTGT,TNDN ??) và phát hành hóa đơn cho đơn vị bạn, dĩ nhiên lúc này tài sản đã thuộc quyền sở hữu của công ty bạn và bạn có thể trích KH bình thường, đây chỉ là ý kiến cá nhân, nên bạn nào có văn bản hường dẫn cụ thể về vấn đề này hơn thì post lên cho mọi người xem nhé

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Bạn làm như Dragon thì đúng rồi. Tuy nhiên cách này cũng không ổn lắm khi Nguyên giá bạn kê thấp hoặc giám đốc bạn không chịu đóng thuế (vì quá cao)
Thuế GTGT Thì 10% đối với hàng máy tính xách tay hay máy chiếu. Còn thuế TN thì dựa vào tổng thu nhập của cá nhân (tức là xếp của bạn)

Còn một cách nữa, nhưng cách này không thể nói trên diễn đàn.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
AC3K nói:
Còn thuế TN thì dựa vào tổng thu nhập của cá nhân (tức là xếp của bạn)

Thuế thu nhập đóng trên tài sản sao lại tính trên thu nhập cá nhân được nhỉ, vấn đề này mình thấy thế nào ấy, có bác nào rành về vấn đề này không, lên tiếng cho mọi người biết đi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế thu nhập đánh trên thu nhập của cá nhân, tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chứ không đánh trên hàng hóa, dịch vụ.

Ý của AC3K nói tới thuế thu nhập cá nhân của giám đốc, người có thu nhập cao.

dragon76 nói:
Thuế thu nhập đóng trên tài sản sao lại tính trên thu nhập cá nhân được nhỉ, vấn đề này mình thấy thế nào ấy, có bác nào rành về vấn đề này không, lên tiếng cho mọi người biết đi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh hiểu ý mình rồi đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA