Điều chỉnh báo cáo thuế!

• Thread starter mưabóngmây05
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mưabóngmây05

Guest
8/8/05
36
1
6
Tp. HCM
Cty bạn em, hồi tháng 2 có khai tờ khai thuế sau:
- Trên cột GTHHDV (chưa có thuế VAT) thay vì nhập DT chưa thuế, thì bạn em lại nhập cột thành tiền, rồi từ cột thành tiền tự động thêm phần thuế 10%, bây giờ em điều chỉnh giảm cả phần cột chưa thuế lẫn phần VAT vào tháng 10 được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
mưabóngmây05 nói:
- Trên cột GTHHDV (chưa có thuế VAT) thay vì nhập DT chưa thuế, thì bạn em lại nhập cột thành tiền, rồi từ cột thành tiền tự động thêm phần thuế 10%, bây giờ em điều chỉnh giảm cả phần cột chưa thuế lẫn phần VAT vào tháng 10 được không?
Tất nhiên rồi vì phần thuế đã kê khai lớn hơn số thuế (nếu là hoá đơn đầu vào thì là được khấu trừ, hoá đơn đầu ra là phải nộp)
Bongmay ơi chị nói bạn chị kê khai điều chỉnh giảm nhé, nhớ kèm bảng giải trình nhé.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyên văn:

Nếu số thuế vat đầu vào đầu kỳ + ps trong kỳ - đầu ra >0 (còn đc khấu trừ
) thì bạn không có hành vi trốn thuế và bạn chỉ điều chỉnh vào tháng 10 (kèm bảng giải trình)

Nếu nguợc lại, tức là nếu bạn làm đúng mà tháng đó phải đóng thuế thì bạn phải làm lại tờ khai tháng 2, bảng giải trình đồng thời đi nộp thuế vat bổ sung cho tháng 02.

Bạn có hiểu mình nói gì không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chả hiểu AC3K nói gì cả. Đâu có quá phức tạp như vậy?

Chỉ đơn giản là trường hợp điều chỉnh giảm doanh thu và thuế GTGT thôi do tính toán nhầm. Thuế GTGT còn được khấu trừ hay phải nộp trong kỳ thì phải xem cả thuế đầu vào, thuế đầu ra phát sinh trong tháng và thuế còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang.

AC3K nói:
Nếu số thuế vat đầu vào đầu kỳ + ps trong kỳ - đầu ra >0 (còn đc khấu trừ
) thì bạn không có hành vi trốn thuế và bạn chỉ điều chỉnh vào tháng 10 (kèm bảng giải trình)

Nếu nguợc lại, tức là nếu bạn làm đúng mà tháng đó phải đóng thuế thì bạn phải làm lại tờ khai tháng 2, bảng giải trình đồng thời đi nộp thuế vat bổ sung cho tháng 02.

Bạn có hiểu mình nói gì không?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Chả hiểu AC3K nói gì cả. Đâu có quá phức tạp như vậy?

Chỉ đơn giản là trường hợp điều chỉnh giảm doanh thu và thuế GTGT thôi do tính toán nhầm. Thuế GTGT còn được khấu trừ hay phải nộp trong kỳ thì phải xem cả thuế đầu vào, thuế đầu ra phát sinh trong tháng và thuế còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang.
Mình nói vậy mà TÚ ANH không hiểu hả.
Giải thích chút nhé.

Ví dú THUẾ vat đầu vào còn đc kt tháng 01 chuyển sang là 10. Sang tháng 02 đầu vào là 100, đầu ra là 120. Nhưng do kế toán khai nhầm đầu vào tới 120 do vậy dẫn tới còn đc khấu trừ chuyển sang kỳ sau là 10. tiếp tục tháng 03, 04, 05 đều được khấu trừ. Tới tháng 06 kế toán phát hiện sai và điều chỉnh.

Nếu làm điều chỉnh bình thường thường ở tháng 06 vẫn còn đc5 khấu trừ.

Nhưng Thuế Thì không chịu như vậy đâu bạn ạ. Tháng nào là phải nộp tháng đó. Vì vậy bạn phải làm lại tờ khai tháng 02 và đi nộp thuế 10 đồng đấy.

Nói tới đây chắc TÚ ANH hiểu mình rồi chứ

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
cảm Ơn Anh(Chị) AC3K em sẽ làm như vậy? Anh(Chị) cho em hoỉ một chuyện nưã có được không?em muốn hoỉ lãi TGNH cuối năm có tính vào thu nhập chiụ thuế không?
em cảm ơn rất nhiều!

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Có tính vào thu nhập chịu thuế chứ. Trong báo cáo kết quả kinh doanh, phần lãi tiền gửi ngân hàng được tính vào doanh thu hoạt động tài chính đó.

M

mưabóngmây05

Guest
8/8/05
36
1
6
Tp. HCM
Cám ơn mọi người nhé, bây giờ thì em hiểu rồi ạ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA