Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bằng cách này nè !

Coi chừng ...

Ok, em dùng từ bị nhầm.
NGhĩa là em nhận hđơn 01GTKT3/001 (do Cục thuế HCM cấp), nhưng em muốn biết DN đó có fải là "siêu nhỏ" hay không để đảm bảo hóa đơn này là hợp pháp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ok, em dùng từ bị nhầm.
NGhĩa là em nhận hđơn 01GTKT3/001 (do Cục thuế HCM cấp), nhưng em muốn biết DN đó có fải là "siêu nhỏ" hay không để đảm bảo hóa đơn này là hợp pháp.

Bỏ qua tính thật giả của hoá đơn.

Xét tính hợp pháp ở góc độ đối tượng sử dụng hoá đơn mua từ CQ thuế có phải là DN siêu nhỏ hay không ?

Vấn đề này trách nhiệm không thuộc về người mua mà ở CQ thuế và người sử dụng hoá đơn mua của thuế.
+ CQ thuế có trách nhiệm kiểm tra "tiêu chuẩn DN siêu nhỏ" để xác định đúng đối tượng bán hoá đơn.
+ Đối tượng mua hoá đơn cũng phải "tự xác định mình có đủ tiêu chuẩn" để mua hoá đơn từ thuế hay không ?
Việc khai gian (giảm bớt lao động, ...) để nhằm mục đích mua hoá đơn thì luật đã có qui định và chế tài cho trường hợp này (Điều 31_ND51).

Riêng về người mua, giả sử theo tình huống:
Người mua nhận được hoá đơn từ người bán (hoá đơn do CQ thuế phát hành_mẫu 01GTKT3/001) đã kê khai và hạch toán, nhưng thời gian sau CQ thuế phát hiện ra người bán khai gian (để mua hoá đơn) thì việc xử lý người bán đã rõ nhưng đối với những hoá đơn đã phát hành đến người mua thì xử lý ra sao và người mua có bị ảnh hưởng gì ?

Trong trường hợp này không thể nói hoá đơn trên là bất hợp pháp mà chế tài người mua được !

=> Người mua có cần thiết phải làm công việc ... "để biết bên bán có phải là DN siêu nhỏ" ?

N

n0b0dy

Guest
12/3/11
4
0
0
35
Tuần Giáo - Điện Biên
Bạn ơi cho mình hỏi một chút. Ví dụ Mình đi công tác tháng trước nhưng tháng này mới lấy hóa đơn và ghi tháng tháng của tháng hiện tại. Sau đó ghi dưới phần thanh toán là thanh toán tiền ngủ tháng trước có được Ko?

T

thanhhung

LQT
Bạn ơi cho mình hỏi một chút. Ví dụ Mình đi công tác tháng trước nhưng tháng này mới lấy hóa đơn và ghi tháng tháng của tháng hiện tại. Sau đó ghi dưới phần thanh toán là thanh toán tiền ngủ tháng trước có được Ko?

Đọc lại phần thời điểm lập hoá đơn sẽ ra vấn đề ngay!

L

LuckyKe

Guest
21/8/09
4
0
0
Biên Hoà
Dùng dấu chấm hay dấu phẩy??

Xin chào cả nhả,
Cty mình là Cty nước ngoài, sử dụng PMKT của Mỹ, nên từ trước đến giờ mình viết hoá đơn chỉ toàn dùng dấu phẩy để phân cách hàng ngàn, triệu, tỷ thui. Theo TT 153 thì phải ưu tiên viết dấu chấm trước rồi mới đến dấu phẩy. Mình hỏi Cục thuế thì họ bảo Cty mình lam cái công văn để xin dùng dấu phẩy thay cho dấu chấm? Ngoài cách này ra con có cách nào khác nữa không ah? ACE nào có gặp trường hợp giống mình ko, tư vấn giúp mình với? Sắp hết hạn kê khai thuế rồi!!!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào cả nhả,
Cty mình là Cty nước ngoài, sử dụng PMKT của Mỹ, nên từ trước đến giờ mình viết hoá đơn chỉ toàn dùng dấu phẩy để phân cách hàng ngàn, triệu, tỷ thui. Theo TT 153 thì phải ưu tiên viết dấu chấm trước rồi mới đến dấu phẩy. Mình hỏi Cục thuế thì họ bảo Cty mình lam cái công văn để xin dùng dấu phẩy thay cho dấu chấm? Ngoài cách này ra con có cách nào khác nữa không ah? ACE nào có gặp trường hợp giống mình ko, tư vấn giúp mình với? Sắp hết hạn kê khai thuế rồi!!!

Đã được Cục Thuế hướng dẫn làm công văn đề nghị sử dụng cách ghi số khác theo qui định rồi mà bạn còn muốn cách nào khác nữa vậy? Không theo Thuế thì theo ai nữa đây bạn? ^^ làm không đúng theo yêu cầu chính đáng của Thuế thì mệt mỏi sau này đó.

K

kohif

Guest
15/4/11
1
0
1
Pleiku
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng của cty đặt in hóa đon

Ai biết trả lời jùm em tí, các công ty đặt in hóa đơn hàng tháng báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo mẫu nào, có cần làm trên PM BC26 của cục thuế nữa không, em đang cần gấp, mong sớm được anh chị chỉ jùm, thanks so much>,>:wall::011:

tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest
seri 2010

Tháng 05 làm báo cáo thuế tháng 04, Linh nhận về mấy cái hóa đơn đầu vào ( bên suppliers mua hóa đơn cục thuế) , phát hành trong tháng 04 mà vẫn sử dụng hóa đơn seri 2010.
Linh trả lại và bắt phát hành hóa đơn khác cho Linh trong tháng 05/2011. Mặc dù suppliers họ đã lấy lại và đồng ý xuất trong tháng 05 cho mình rồi, nhưng Linh thắc mắc nếu họ làm vậy là sai theo thông tư 153, chả biết họ giải trình thế nào với mấy bác thuế nhà mình bà con kế toán nhỉ?
:wall::wall::wall:

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
mình cũng gặp phải trường hợp như vậy nhưng mà toàn hóa đơn giá trị nhỏ. Do sếp đi công tác ở tận Kontum, thanh hóa. Không hiểu sao họ vẫn xuất hóa đơn xêrri 2010. Không biết sao nữa mình vẫn kê khai

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Bạn nào có mẫu văn bản đề nghị cuc thuế rà soát hóa đơn để xin tiếp tục sử dụng hóa đơn đặt in số lượng lớn trước năm 2010 không gửi cho mình với?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ai biết trả lời jùm em tí, các công ty đặt in hóa đơn hàng tháng báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo mẫu nào, có cần làm trên PM BC26 của cục thuế nữa không, em đang cần gấp, mong sớm được anh chị chỉ jùm, thanks so much>,>:wall::011:

Từ 2011, báo cáo hóa đơn được làm theo qúi chứ không còn làm hàng tháng nữa nhé bạn. Hiện tại thì phần mềm báo cáo hóa đơn BC26 chứ cập nhật mới nên tạm thời làm theo mẫu của thông tư 153.
Good luck

tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest
Công ty mình vẫn sử dụng hoá đơn mua của cục thuế, mà khi bạn sử dụng hoá đơn đặt in thì bạn đã làm thông báo sử dụng gửi lên chi cục rồi mà.Sao bạn phải lên diễn đàn hỏi mà không gọi điện tới phòng tuyên truyền cho chắc ăn.

2

2xu

Trung cấp
2/12/10
58
0
0
NHNNVN
Tháng 05 làm báo cáo thuế tháng 04, Linh nhận về mấy cái hóa đơn đầu vào ( bên suppliers mua hóa đơn cục thuế) , phát hành trong tháng 04 mà vẫn sử dụng hóa đơn seri 2010.
Linh trả lại và bắt phát hành hóa đơn khác cho Linh trong tháng 05/2011. Mặc dù suppliers họ đã lấy lại và đồng ý xuất trong tháng 05 cho mình rồi, nhưng Linh thắc mắc nếu họ làm vậy là sai theo thông tư 153, chả biết họ giải trình thế nào với mấy bác thuế nhà mình bà con kế toán nhỉ?
:wall::wall::wall:
Sao bạn phải lên diễn đàn hỏi mà không gọi điện tới phòng tuyên truyền cho chắc ăn !
Công ty mình vẫn sử dụng hoá đơn mua của cục thuế, mà khi bạn sử dụng hoá đơn đặt in thì bạn đã làm thông báo sử dụng gửi lên chi cục rồi mà.Sao bạn phải lên diễn đàn hỏi mà không gọi điện tới phòng tuyên truyền cho chắc ăn.

Mỗi chuyện đều chọn đường chắc ăn bằng cách gọi lên hỏi thuế và được thuế chỉ dẫn "tận tình" => thiên hạ thái bình hết rồi, diễn đàn có nước "đóng cửa vỉnh viễn" :wall:

tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest
Hihihihi! Tùy theo cái để gọi lên thuế mà hỏi chứ! Nhưng mẫu biểu báo cáo gọi lên hỏi thì có gì là phải sợ, ở đây Linh chỉ hỏi trường hợp của bên suppliers, không phải việc của mình, nhưng cũng cảm thấy .. thương hàng xóm... huhuhuhu
Sao bạn 2xu lại nói như vậy

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Cho mình hỏi, cty mình đăng ký tiếp tục sử dụng hóa đơn đã đặt in năm 2010, trên hóa đơn có đủ 3 tiêu thức: người mua, người bán và thủ trưởng đơn vị. Khi xuất hóa đơn, GĐ mình ko ký vào mà chỉ có người bán hàng ký và đóng dấu treo, như vậy có hợp lệ không? mong mọi người chỉ giúp. Mình có phải làm giấy ủy quyền không? vì cty mình có tháng xuất gần cả 1000 hóa đơn.

H

hellboy211

Guest
15/5/07
3
0
0
37
bmt
Huỷ hoá đơn

Cho mình hỏi Hoá đơn bên mình là đặt in nhưng tháo rời gim để bỏ vào máy in nội dung hoá đơn khi sai co cần làm biên bản huỷ không mặc dù chưa xé phần cùi nhưng do tháo gim để in.

V

vuminhhao2507

Guest
8/10/10
1
0
0
35
Hải Phòng
Sử dụng hoá đơn tự in

Công ty mình mới thành lập, theo quyết định mới của BTC thì những DN có vốn >1 tỷ đồng cũng được tự in hoá đơn. Mình chưa biết thủ tục như thế nào. Hơn nữa công ty mình ở miền Bắc, lại có chi nhánh trong miền Nam nữa. Mình chưa có kinh nghiệm trong việc quản lý hoá đơn chi nhánh như thế nào
Bạn nào biết tư vấn giùm mình nha

N

n0b0dy

Guest
12/3/11
4
0
0
35
Tuần Giáo - Điện Biên
Chị kế toán già gân ơi giúp em với, e đi công tác nghỉ trọ qua đêm từ tháng 5 nhưng đến tháng 6 em mới lấy hóa đơn thanh toán tiền nghỉ. Như vậy có hợp lý không chị? mail của em:
myt.ketoan@gmail.com

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Chị kế toán già gân ơi giúp em với, e đi công tác nghỉ trọ qua đêm từ tháng 5 nhưng đến tháng 6 em mới lấy hóa đơn thanh toán tiền nghỉ. Như vậy có hợp lý không chị? mail của em:
myt.ketoan@gmail.com

vẫn được bạn à. HĐ GTGT đầu vào được khai trong vòng 6 tháng mà

Sửa lần cuối:
C

cuocsongtuoidep

Guest
10/2/09
8
0
1
Nam Dinh
Các anh chi ơi cho em hỏi, cty em bán hàng gửi đại lý, họ yêu cầu phải có phiếu xuất kho hàng gửi đại lý theo thông tư 153, vậy nếu mình đăng ký phát hành phiếu XK này thì hàng tháng phải báo cáo gì với cục thuế nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA