Mẹo vặt

• Thread starter huonglydo1018
  • Ngày gửi
H

huonglydo1018

Guest
1/1/00
1
0
0
41
Ha Tay
Cuộc sống hằng ngày có những điều rất đơn giản mà chúng ta không để ý tới hay là không biết tới nhưng nó rất bổ ích và giúp chúng ta rất nhiều.
Phút nghỉ ngơi, chúng ta cùng chia sẻ nhé....

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huonglydo1018

Guest
1/1/00
1
0
0
41
Ha Tay
Cách khử mùi tủ lạnh

Tủ lạnh dùng thường xuyên và bảo quản nhiều đồ bên trong dễ gây mùi lạ khó chịu, thật đơn giản bạn hãy làm theo hướng dẫn dưới đây.

Cách khử mùi tủ lạnh:

Khử mùi bằng vỏ quýt: lấy khoản 500gr quýt tươi, sau khi ăn, đem vỏ quýt rửa sạch lau khô, đặt vào nhiều nơi trong tủ lạnh. Sau 3 ngày, mở tủ lạnh ra mùi hôi trong tủ lạnh sẽ không còn nữa.

Khử mùi bằng chanh: có thể cắt chanh thành những lát mỏng đặt vào các tầng ở tủ lạnh, mùi hôi cũng sẽ bị hút hết.

Khử mùi bằng trà: lấy 50gr trà ướp hoa đựng vào túi vải xô cho vào trong tủ lạnh, mùi hôi cũng sẽ được khử hết. Sau 1 tháng, ta lấy chè đem ra phơi dưới ánh nắng mặt trời, tiếp tục sử dụng, hiệu quả rất tốt.

Khử mùi bằng giấm ăn: lấy 1 lít giấm đựng vào lọ thuỷ tinh mở nắp đặt vào trong tủ lạnh, mùi hôi cũng sẽ hết.

Khử mùi bằng than củi: lấy 1 ít than củi nghiền nát, đựng vào túi vải đặt vào trong tủ lạnh, hiệu quả khử mùi rất cao.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Khi phỏng hãy nhớ đến dầu mù u!

Đây không phải là mẹo, mà là chia sẻ trong cuộc sống.

Khi làm việc như, nấu nướng, ủi đồ có khi bạn sẽ bị phỏng vì dầu mở bắn vào người lúc chiên xáo, lỡ tay cầm vào nồ chảo nóng, hoặc khi ủi đồ sơ ý bốc tay vào cái bàn ủi. Trong những tình huống đó nếu bạn có dầu mù u sức ngay vào chổ bỏng thì vết bỏng đó sẽ không còn để lại dâu vết gì? Sức dầu mù u vào bạn sẽ thây chổ bỏng mát dần dần, và nó không làm đỏ chổ vết bỏng (vết đỏ nếu có sẽ chuyển sang nâu xám về sau), và da bạn không bị rộp lên.

Dầu mù u này các bạn có thể mua ở tiệm thuốc tây, và khi mua về nhớ hướng dẫn cho người nhà sử dụng. Khi phỏng hãy nhớ đến dầu mù u!

Khi đi đường, có khi người ta làm bạn ngã xe, và chân bạn bị kẹt dưới cái ống bô nóng hổi. Nhanh chóng tìm 1 tiệm thuốc tây mua dầu mù u xức vào ngay. không để lại vết bỏng mà còn làm bạn dể chịu hơn khi thoa dầu vào chổ bỏng.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
xuantham nói:
Đây không phải là mẹo, mà là chia sẻ trong cuộc sống.

Khi làm việc như, nấu nướng, ủi đồ có khi bạn sẽ bị phỏng vì dầu mở bắn vào người lúc chiên xáo, lỡ tay cầm vào nồ chảo nóng, hoặc khi ủi đồ sơ ý bốc tay vào cái bàn ủi. Trong những tình huống đó nếu bạn có dầu mù u sức ngay vào chổ bỏng thì vết bỏng đó sẽ không còn để lại dâu vết gì? Sức dầu mù u vào bạn sẽ thây chổ bỏng mát dần dần, và nó không làm đỏ chổ vết bỏng (vết đỏ nếu có sẽ chuyển sang nâu xám về sau), và da bạn không bị rộp lên.

Dầu mù u này các bạn có thể mua ở tiệm thuốc tây, và khi mua về nhớ hướng dẫn cho người nhà sử dụng. Khi phỏng hãy nhớ đến dầu mù u!

Khi đi đường, có khi người ta làm bạn ngã xe, và chân bạn bị kẹt dưới cái ống bô nóng hổi. Nhanh chóng tìm 1 tiệm thuốc tây mua dầu mù u xức vào ngay. không để lại vết bỏng mà còn làm bạn dể chịu hơn khi thoa dầu vào chổ bỏng.
Chị xuantham ơi, dầu mù u là gì vậy? Chị đang quảng cáo cho dầu mù u phải không ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Secret_grasses nói:
Chị xuantham ơi, dầu mù u là gì vậy? Chị đang quảng cáo cho dầu mù u phải không ạ?

Chắc chắn bạn không phải dân miền Tây, và chắc chắn không phải dân bán thuốc Tây. Còn bạn có phải là Tây hay không cũng không chắc chắn!

Mù u là một tên 1 loại cây mà ở miền Tây người ta thường trồng để làm cột nhà. Cây mù u này có bông, và bông sẽ thành trái, trái mù u tròn tròn như viên bi vậy. Khi trái mù u này già (già như trái dừa từ non đến già vậy), thì cũng có lớp võ cứng như trái dừa khô có vỏ cứng vậy, Và trái mù mu này có nhân, nhân có chất dầu. Người ta ép nhân này để lấy tinh dầu, gọi là dâu mù u.
Trong khoảng 40 năm trước người ta lấy cái vỏ trái mù u này để tiện làm mấy cái gáo múc nước mắm, nước tương cho mấy hàng ăn ngoài chợ. Còn vế nhân của trái mù u thì khi không có dầu, hoặc đèn cầy để đốt; hay vào cái thời chống Pháp người dân còn dùng ruột mù u (tức cái nhân) và gòn để làm thành cây rọi để thắp thay đèn. Mấy cây rọi này cũng khá là sáng, nhưng cái tàn của rọi này thì nóng ghê ghớm. Lúc mình là học sinh cấp 2 nếu không có mấy cái rọi mù u này thì mình cũng vất vả lắm. Nhưng không phải ai cũng biết làm rọi mù u này đâu nha!
Bởi vậy khi thấy trái mù u mình nhớ đủ thứ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
TranTien nói:
Em mà mở cty dvụ quảng cáo nhất định mời chị XT vào làm việc

Nói vụ này mới nhớ nột chuyện, kể ra thư giản, mặc dù post vào đây là không đúng chổ. Bỏ qua nhe!

Một lần vào Công viên Tao Đàn, nơi đó lúc đó có trò chơi "thuyền đụng", đứng xem mọi người chơi mình buộc miệng hỏi : "Không biết cái trò chơi này người ta có mua bảo hiểm không không biết?!?".
Mấy người ở đó nghe mình hỏi bèn hỏi lại: "Bộ chị làm ở công ty bảo hiểm hả?"
Mình tỉnh bơ: " Không! Tui làm quảng cáo!"

Vậy đó! Mà mấy công ty quảng cáo chỉ tuyển mình làm kế toán thôi. Còn quảng cáo thì họ nói : Già quá!! Hu hu

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Mẹo khử mùi lạ khi về nhà

Thưa các bạn, trong quá trình đi làm việc, không ít lần chúng ta bị lây nhiễm một số mùi lạ dính vào người, đặc biệt là mùi khác mùi mà vợ đã đánh dấu vào áo quần trước khi đi làm. Trong đó có những mùi lạ kì lắm, mũi của mụ vợ thì thính, khi mà mụ đánh hơi thấy thì ..... 1,2,3 and The End !. Ta phải làm gì để khử thứ mùi cực kỳ nguy hiểm đó ?.

Có một cách rất đơn giản là : Các bạn chịu khó khỏang 20' thôi, trên đường về nhà, bạn dừng xe, lấy khăn lau xe trong cốp, mở bìng xănh, thấm xăng vào khăn, sau đó lấy tay xoa vào khăn tẩm xăng và thoa đều từ đầu đến chân (không cần đổ xăng ra tay đâu, chỉ cần bàn tay ẩm xăng là được rồi), chú ý những chỗ nặng mùi. Nếu có điều kiện thì làm 2-3 lượt như vậy.

Trên đường về nhà, gió sẽ làm bay hết mùi xăng trên người bạn (khỏang 20')Nếu kỹ chút nữa, bạn hãy xổ áo ra khỏi quần, bôi 1 ít bụi đất vào dưới đầu gối, ....
về nhà vợ hỏi, giữa đường , giữa đường .... hư bình xăng con....

- Ôi , khổ thân anh yêu, phải dắt bộ thế a. Em pha cho anh ly nước cam tươi nhé, không phải twisster đâu...

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
À quên , mẹo này rất công hiệu nhưng không được lạm dụng. Nó là 1 trong 3 bí kíp của Khổng Minh giao cho Triệu Tử Long khi đưa Lưu Bị sang Giang Nam lấy em gái Ngô Quyền, do vậy, nó chỉ hữu dụng trong lúc cấp bách và hết cách thôi nhé. (Xài nhiều mất linh)

M

mysterious_girl

Guest
Anh vivavina sợ vợ đến thế cơ à? Sao anh gọi vợ anh là mụ thế? em méc chị ấy cho coi.(^-^)

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Cách để chồng bạn không nói dối:
Nếu chồng bạn đi làm về, người bẩn bẩn, có mùi xăng hay có đất ở gấu áo, đích thị chồng bạn vừa đi....về. Lôi anh ta vào nhà quạt cho một trận nên thân (Vì có giặt omo cũng khó mà sạch hết được, lại tốn tiền mua quần áo mới). Sau đó bạn biết thế nào rồi đó chồng bạn sẽ k dám làm như thế thêm 1 lần nữa đâu

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Tigon-ETC nói:
Nếu chồng bạn đi làm về, người bẩn bẩn, có mùi xăng hay có đất ở gấu áo, đích thị chồng bạn vừa đi....về. Lôi anh ta vào nhà quạt cho một trận nên thân (Vì có giặt omo cũng khó mà sạch hết được, lại tốn tiền mua quần áo mới). Sau đó bạn biết thế nào rồi đó chồng bạn sẽ k dám làm như thế thêm 1 lần nữa đâu
Có một cách khác đơn giản hơn nhiều em ạ! đó là tự dối mình rằng: những lời của chồng đều là sự thật => mọi lời của chồng đều là thật => Chồng sẽ chẳng bao giờ nói dối nữa.

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Tigon-ETC nói:
Việc gì mà fải "quạt cho 1 trận" để mất lòng hả Tigon, cứ mặc kệ, cho vô tư luôn đi nhưng mà cứ quán triệt "đồ ai thì người ấy giặt, xe ai người ấy đổ xăng" :biggrin: , để rồi xem lần sau còn dám nữa không nào :lol:

G

GAU_CON

Guest
9/10/05
5
0
0
HCM
Tội nghiệp "gã chồng" & "mụ vợ" quá ! sao lại phải "tập dượt" cái tính này cho nhau?

Nếu mụ vợ cứ làm kiểu này mãi thì "tay nghề " của gã chồng ngày càng cao, trình độ nói láo càng điêu luyện.

Mụ vợ chỉ cần giảm bớt mức "trọng yếu" xuống; còn gã chồng tăng chút "tự trọng" là xong! Làm tình...làm tội nhau làm chi!??!!!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
tranchan79 nói:
Có một cách khác đơn giản hơn nhiều em ạ! đó là tự dối mình rằng: những lời của chồng đều là sự thật => mọi lời của chồng đều là thật => Chồng sẽ chẳng bao giờ nói dối nữa.
Không biết cô vợ tương lai của anh thế nào nhỉ? hiiiiiiiiiii . Hi vọng rằng cô ấy cũng học được kinh nghiệm này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA