Mua lại TSCĐ đã qua sử dụng, giá trị còn lại của TSCĐ dưới 10tr thì hạch toán vào đâu???

• Thread starter thanh binh
  • Ngày gửi
T

thanh binh

Guest
15/8/07
33
0
0
tp Hải Dương
Mua TSCĐ đã qua sử dụng, ví dụ công ty A mua MMTB nguyên giá máy mới là 20tr của 1 công ty B. Tại thời điểm mua, công ty B đã sử dụng MMTB được 3 năm, đã khấu hao 15tr, giá trị còn lại là 5tr, giá mua thoả thuận giữa 2 bên là 6tr. Vậy là công ty A thì sẽ hạch toán MMTB này vào đâu? TK211-TSCĐ hay TK 242 để theo dõi như 1 công cụ dụng cụ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi
theo dõi như công cụ dụng cụ thui bạn ạ, k đủ đk ghi nhận TSCĐ nữa rùi

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Mua TSCĐ đã qua sử dụng, ví dụ công ty A mua MMTB nguyên giá máy mới là 20tr của 1 công ty B. Tại thời điểm mua, công ty B đã sử dụng MMTB được 3 năm, đã khấu hao 15tr, giá trị còn lại là 5tr, giá mua thoả thuận giữa 2 bên là 6tr. Vậy là công ty A thì sẽ hạch toán MMTB này vào đâu? TK211-TSCĐ hay TK 242 để theo dõi như 1 công cụ dụng cụ?
Bạn hạch toán vào công cụ, dụng cụ nhé!

D

duongvantuyen

Trung cấp
A sẽ hạch
toán vào 153 khi suất dung thì ht Nơ TK 242, 142; Có 153

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Sao lại thế

Nếu như các bạn góp ý, thì có Doanh nghiệp mua xe ô tô con của LX cũ giá chỉ 9 triệu thì cũng đưa vào CCDC à ! Chịu thua rồi ! Chịu :004:

khongcan

khongcan

Guest
16/10/05
31
5
8
Hanoi
Nếu như các bạn góp ý, thì có Doanh nghiệp mua xe ô tô con của LX cũ giá chỉ 9 triệu thì cũng đưa vào CCDC à ! Chịu thua rồi ! Chịu :004:
Bạn biết rồi đấy, tiêu chuẩn của TSCĐ chỉ quan tâm đến các yếu tố như: nguyên giá, thời gian sử dụng... mà không quan tâm nó là ô-tô LX hay ô-tô HK hay ô-tô đồ chơi mà.

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Bạn biết rồi đấy, tiêu chuẩn của TSCĐ chỉ quan tâm đến các yếu tố như: nguyên giá, thời gian sử dụng... mà không quan tâm nó là ô-tô LX hay ô-tô HK hay ô-tô đồ chơi mà.

1. Bạn có vẻ ơi tự ái rồi. Mình viết như vậy để các bạn xem lại TT203/2009/TT-BTC và tự có câu trả lời.
2. Vài bạn đã nhầm, vì "nguyên giá" và "giá trị còn lại" là 02 khái niệm hoàn toàn khác nhau; vì thế mình mới lấy ô tô làm ví dụ để nó tạo ấn tượng cho sự "nhớ lại" tốt hơn thôi. Vì nhiều bạn nhầm nên mình ngại, phải vòng vèo 1 chút mà !
3. Bắt trước bạn VTM mình xin trích 01 phần TT203/2009/TT-BTC:
"Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c. (Nguyên giá) tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên"
Bây giờ chắc chắn chúng mình sẽ suy nghĩ giống nhau rồi phải không ? Và vì sao lại lấy VD là ô tô .
Chúc các bạn vui nhé ! :015::015::015:

Sửa lần cuối:
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
1. Bạn có vẻ ơi tự ái rồi. Mình viết như vậy để các bạn xem lại TT203/2009/TT-BTC và tự có câu trả lời.
2. Vài bạn đã nhầm, vì "nguyên giá" và "giá trị còn lại" là 02 khái niệm hoàn toàn khác nhau; vì thế mình mới lấy ô tô làm ví dụ để nó tạo ấn tượng cho sự "nhớ lại" tốt hơn thôi. Vì nhiều bạn nhầm nên mình ngại, phải vòng vèo 1 chút mà !
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
c. (Nguyên giá) tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên"
Bây giờ chắc chắn chúng mình sẽ suy nghĩ giống nhau rồi phải không ? Và vì sao lại lấy VD là ô tô .

Bài viết của bạn rất rõ. Giá do bên mua và bên bán thỏa thuận chỉ làm căn cứ để tính khấu hao tiếp. Còn để xét nó là tài sản hay công cụ thì phải xem nguyên giá (lúc tài sản còn mới) có giá trị thế nào.
MOD ơi sao cái nút cám ơn nó nằm đâu mất tiu rùi???

D

dienpokermon

Sơ cấp
9/5/10
2
0
0
33
ha noi
Theo to thi neu gia no la duoi 10 tr thi khong quan tam den TSCD nua vi khong phu hp,chi cho vao CCDC thoi.
N tk 153: 6000000,Co tk 111,112,331: 6000000.
khi phan bo thi tuy theo ben ban thoi.....
day chi la theo to thoi ban tham khao nhe...........

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Có lấy Ví dụ là máy bay cũng thế thôi chứ ô tô thì nhằm nhò gì, bạn trích đến điều 3 thì tại sao ko trích luôn điều 4.1.a sẽ rõ hơn! :angel:

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Có lấy Ví dụ là máy bay cũng thế thôi chứ ô tô thì nhằm nhò gì, bạn trích đến điều 3 thì tại sao ko trích luôn điều 4.1.a sẽ rõ hơn! :angel:

Ô tô và máy bay cũ đưa vào CCDC thì mình chả còn gì để nói với bạn cả, lý thuyết là màu xám .... và nói nữa cũng chả ích gì. Chúc bạn vui vẻ và thành công với quan điểm của riêng mình. Mình không có gì phải tranh luận nữa.
Chúc thành công ! :004::004::004:
Và đây, nếu ta vận dụng máy móc vào cả nhà cửa, ô tô .v.v. mua cũ:
"Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:
1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:
a. TSCĐ hữu hình mua sắm:
Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác.
Trường hợp TSCĐ hữu hình mua trả chậm, trả góp, nguyên giá TSCĐ là giá mua trả tiền ngay tại thời điểm mua cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ (nếu có).

Trường hợp mua TSCĐ hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc gắn liền với quyền sử dụng đất thì giá trị quyền sử dụng đất phải xác định riêng và ghi nhận là TSCĐ vô hình, còn TSCĐ hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc thì nguyên giá là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản chi phí liên quan trực tiếp đến việc đưa TSCĐ hữu hình vào sử dụng.

Trường hợp sau khi mua TSCĐ hữu hình là nhà cửa, vật kiến trúc gắn liền với quyền sử dụng đất, doanh nghiệp dỡ bỏ hoặc huỷ bỏ để xây dựng mới thì giá trị quyền sử dụng đất phải xác định riêng và ghi nhận là TSCĐ vô hình; nguyên giá của TSCĐ xây dựng mới được xác định là giá quyết toán công trình đầu tư xây dựng theo quy định tại Quy chế quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành. Những tài sản dỡ bỏ hoặc huỷ bỏ được xử lý hạch toán theo quy định hiện hành đối với thanh lý tài sản cố định"
* Mình góp ý cho bạn đã hỏi điều này thôi nhé:
1. "Đừng vội căn cứ giá mua mà định khoản, mà nên căn cứ tính năng, qui mô, mục đích sử dụng tài sản, hiện trạng và các chi phí đã bỏ ra hoặc phải bỏ ra để khôi phục tài sản đó chở lại trạng thái hoạt động phù hợp với mục đích sử dụng TS đó".
2. Có nhiều tình huống có thể sảy ra và có nhiều cách định khoản cho máy bạn mua:
- Đưa vào CCDC: Nếu máy đơn giản
- Đưa vào TSCĐ sau khi nâng cấp sửa chữa: Bạn muốn sử dụng lại đúng mục đich, máy móc phức tạp .v.v., sảy ra với nhiều Doanh nghiệp Việt Nam vì chúng ta còn nghèo.
- Đưa vào TK kho: Tháo giỡ vì máy quá cũ không thể sử dụng lại được, chi phí sửa chữa lớn.
- Chi phí, doanh thu: Bán lại luôn
- .v.v.
Đây là căn cứ để ta xem xét, lựa chọn cho phù hợp trong hạch toán kế toán, "thận trọng" và "phù hợp"

Sửa lần cuối:
TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Ô tô và máy bay cũ đưa vào CCDC thì mình chả còn gì để nói với bạn cả, lý thuyết là màu xám .... và nói nữa cũng chả ích gì. Chúc bạn vui vẻ và thành công với quan điểm của riêng mình. Mình không có gì phải tranh luận nữa.
Chúc thành công ! :004::004::004:
Và đây, nếu ta vận dụng máy móc vào cả nhà cửa, ô tô .v.v. mua cũ:
Còn gì nữa đâu mà tranh luận chứ, Thông tư nó quy định rõ ràng như thế rồi trừ khi bạn đọc ko hiểu hoặc bạn nghĩ theo kiểu "luật, thông tư máy móc" ko là cái quái gì cả tôi thích thì tôi hiểu và làm theo cách hiểu của tôi :004:(rất thích kiểu cười bịt mũi này).
Người ta bỏ ra hàng trăm triệu và hàng tỷ đồng để mua ô tô và máy bay đưa vào TSCĐ, bạn chỉ bỏ ra có dưới 10tr mà cũng đòi giống người ta thì có quá nực cười hay ko?!
Nếu bạn có thời gian thì hãy tự tính xem thời gian sử dụng của TSCĐ cũ(theo ý của bạn) trong trường hợp này :
Xe ô tô mua cũ 9tr, giá bán trên thị trường 500tr, thời gian sử dụng theo TT203 là 10 năm.
Sau khi tính xong bạn xem lại Điều 3 nhé :004: (lại thích kiểu cười này)
Đoạn thêm sau này của bạn cũng chỉ nhắc lại điều 4 thôi chả có gì mới, nên ko bàn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
Trên quan điểm của tôi HienTriet đã nói rất rõ và thông tư 203 cũng nói rất rõ về tiêu chuẩn nhận biết là TSCĐ, còn cái việc mua tài sản đó là gì nhưng nguyên giá tài sản có giá trị chưa đến 10 triệu dù là tài sản mới hay cũ vẫn ko được ghi nhận là tài sản cố định.
Đề bài đưa ra hỏi mua máy móc thiết bị qua sử dụng, nguyên giá tại thời điểm xác định mua là 6 triệu( chả cần phải biết thỏa thuận hay ko thỏa thuận, trên hóa đơn đâu có ghi là giá thỏa thuận :004:), nguyên giá tại thời điểm mua là 6 triệu vậy thử hỏi đả đủ điều kiện là TSCĐ chưa? :004:
Còn việc MMTB đó có là ô tô RR, hay máy bay, tên lửa, UFO,.... thì vẫn phải được xác định trên tiêu chuẩn của nó có phải là TSCĐ hay ko?
Còn bài giải thích của Duydung, nói thật mình ko hiểu bạn giải thích kiểu gì, hay bạn hiểu TT theo ý khác thì mình chịu.
Mình cũng rất thích kiểu cười thế này :004:
Thân chào.

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Trên quan điểm của tôi HienTriet đã nói rất rõ và thông tư 203 cũng nói rất rõ về tiêu chuẩn nhận biết là TSCĐ, còn cái việc mua tài sản đó là gì nhưng nguyên giá tài sản có giá trị chưa đến 10 triệu dù là tài sản mới hay cũ vẫn ko được ghi nhận là tài sản cố định.
Đề bài đưa ra hỏi mua máy móc thiết bị qua sử dụng, nguyên giá tại thời điểm xác định mua là 6 triệu( chả cần phải biết thỏa thuận hay ko thỏa thuận, trên hóa đơn đâu có ghi là giá thỏa thuận :004:), nguyên giá tại thời điểm mua là 6 triệu vậy thử hỏi đả đủ điều kiện là TSCĐ chưa? :004:
Còn việc MMTB đó có là ô tô RR, hay máy bay, tên lửa, UFO,.... thì vẫn phải được xác định trên tiêu chuẩn của nó có phải là TSCĐ hay ko?
Còn bài giải thích của Duydung, nói thật mình ko hiểu bạn giải thích kiểu gì, hay bạn hiểu TT theo ý khác thì mình chịu.
Thân chào.
Tại sao ko lập hội những người thích cười kiểu này :004: nhỉ?

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Mình thích các bài của bạn, nhưng ! mình nói lại nhé !

Thân chào.

1. Mình thấy rất vui khi 1 vài bạn đã có vẻ không còn bình tĩnh trước lối vặn vẹo của mình. Nói thật mình bị 01 bạn dùng kiểu nói đó và mình thử lại xem hiệu ứng thế nào ! Xin lỗi nhé ! và đừng KL sớm, vì:
2. Sự việc rất đơn giản thôi; bạn “thanhbinh” chủ câu hỏi chỉ cần nói thêm một ý này là mình có ý kiến chính xác luôn, không vòng vo “ máy đó bạn mua về có dùng được ngay không ? Hay phải nâng cấp sửa chữa, đại tu gì không ? thì máy mới sử dụng được ? Số tiền đại tu ?” Theo mình đó là mấu chốt chính. Qua đó có 02 hướng sử lý:
- Dùng luôn: Các bạn góp ý là chính xác
- Nếu phải qua sửa chữa, đại tu mới chạy được vẫn có 02 cách:
+ Không đủ các điều kiện (cộng cả chi phí PS vẫn dưới 10 tr): Vẫn như các bạn góp ý
+ Đủ ĐK ghi nhận là TSCĐ thì phải qua 02 bước mới thành TSCĐ: Sửa chữa, nâng cấp > hoàn thành kết chuyển.
* Các bạn thử nghĩ xem, khi dữ kiện còn chưa đủ, không nên chỉ đưa ra 01 hướng giải quyết (duy nhất), ý mình chỉ đơn giản có vậy. 01 TS thời gian khấu hao có 04 năm, giá trị còn lại là 25% mà mua về vẫn dùng tốt thì thực tế ai cũng nghi ngờ chứ không riêng mình.
* Thảo luận như thế mình thấy đầy đủ, bổ ích hơn phải không các bạn ! Bạn hỏi có rất nhiều cách lựa chọn cho phù hợp. Và hoàn toàn tuân theo chuẩn mực kế toán số 03 (điểm 05 và 25), nếu sai ở điểm nào xin các bạn chỉ ra, mình xin tiếp thu.
* Mình ví dụ xe con cũ của LX là chuyện có thật, sảy ra trên thực tế. Xe thanh lý dưới 10 tr, nhưng tiền đại tu gấp mấy lần 10 tr. còn máy bay là do bạn hientriet đưa ra đấy. Trên thực tế có Doanh nghiệp Việt Nam mua tàu thủy hàng tỷ về nhưng không hạch toán như chúng mình đâu mà lại Nợ 152, 153 đấy !
Chúc vui vẻ và thành công ! :004:

Sửa lần cuối:
N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM
Mình cũng đồng ý với HienTriet đó. Nếu nói theo Duydung vậy cở sở để tính nguyên giá của xe ô tô là gì? Người ta bán ô tô cho bạn với gía 9tr, xuất hóa đơn 9tr, không lẽ bạn hạch toán 211 1.2 tỷ ah?

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
1. Mình thấy rất vui khi 1 vài bạn đã có vẻ không còn bình tĩnh trước lối vặn vẹo của mình. Nói thật mình bị 01 bạn dùng kiểu nói đó và mình thử lại xem hiệu ứng thế nào ! Xin lỗi nhé ! và đừng KL sớm, vì:
Bạn hãy đọc lại bài viết trước của mình đi để thấy sự bình tĩnh đến đáng sợ của bạn... Nhầm thì hãy chấp nhận đừng lái theo hướng "thâm thúy quá"...

Nếu bài trước bạn vẫn bình tĩnh đến đáng sợ viết như đoạn thứ 2 này thì ai vào "mất bình tĩnh" làm gì :004:

2. Sự việc rất đơn giản thôi; bạn “thanhbinh” chủ câu hỏi chỉ cần nói thêm một ý này là mình có ý kiến chính xác luôn, không vòng vo “ máy đó bạn mua về có dùng được ngay không ? Hay phải nâng cấp sửa chữa, đại tu gì không ? thì máy mới sử dụng được ? Số tiền đại tu ?” Theo mình đó là mấu chốt chính. Qua đó có 02 hướng sử lý:
- Dùng luôn: Các bạn góp ý là chính xác
- Nếu phải qua sửa chữa, đại tu mới chạy được vẫn có 02 cách:
+ Không đủ các điều kiện (cộng cả chi phí PS vẫn dưới 10 tr): Vẫn như các bạn góp ý
+ Đủ ĐK ghi nhận là TSCĐ thì phải qua 02 bước mới thành TSCĐ: Sửa chữa, nâng cấp > hoàn thành kết chuyển.
* Các bạn thử nghĩ xem, khi dữ kiện còn chưa đủ, không nên chỉ đưa ra 01 hướng giải quyết (duy nhất), ý mình chỉ đơn giản có vậy. 01 TS thời gian khấu hao có 04 năm, giá trị còn lại là 25% mà mua về vẫn dùng tốt thì thực tế ai cũng nghi ngờ chứ không riêng mình.
* Thảo luận như thế mình thấy đầy đủ, bổ ích hơn phải không các bạn ! Bạn hỏi có rất nhiều cách lựa chọn cho phù hợp. Và hoàn toàn tuân theo chuẩn mực kế toán số 03 (điểm 05 và 25), nếu sai ở điểm nào xin các bạn chỉ ra, mình xin tiếp thu.
* Mình ví dụ xe con cũ của LX là chuyện có thật, sảy ra trên thực tế. Xe thanh lý dưới 10 tr, nhưng tiền đại tu gấp mấy lần 10 tr. còn máy bay là do bạn hientriet đưa ra đấy. Trên thực tế có Doanh nghiệp Việt Nam mua tàu thủy hàng tỷ về nhưng không hạch toán như chúng mình đâu mà lại Nợ 152, 153 đấy !
Chúc vui vẻ và thành công ! :004:
Xin ko có ý kiến ở Topic này nữa, chào bạn "bình tĩnh đến đáng sợ"!

GiauDT

GiauDT

Guest
19/5/08
19
0
1
44
504A CMT8-TP CL - DT
Mua củ hay mới không quan trọng củ của người ta nhưng mới của mình. Nếuđủ điều kiện để ghi nhận TSCĐ thì ghi còn khong thì thôi. Nếu có quan tâm đến TS mới hay củ khi mà có liên quan đến việc đều chuyển TSCĐ

B

babytreo

Sơ cấp
6/5/10
35
1
6
dong nai
Các bạn đi quá xa rồi. Câu hỏi đã xác định rõ mà. Ts đó máy mới chỉ có 20tr thôi. Bây giờ mua là 6tr( tạm xđ là vậy bởi vì kho thấy nói là hóa đơn ghi bao nhiêu) và chủ Topic cũng ko nói là phải sửa chữa cải tạo gì cả. Vì vậy, mặc định coi nó vẫn đang chạy tốt. Vậy thì có phải cải nhau như mổ bò vậy không? các bạn?

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
5. Nguyên giá tài sản cố định:
- Nguyên giá tài sản cố định hữu hình là toàn bộ các chi phí mà doanh nghiệp phải bỏ ra để có tài sản cố định hữu hình tính đến thời điểm đưa tài sản đó vào trạng thái sẵn sàng sử dụng.
- Nguyên giá tài sản cố định vô hình là toàn bộ các chi phí mà doanh nghiệp phải bỏ ra để có tài sản cố định vô hình tính đến thời điểm đưa tài sản đó vào sử dụng theo dự tính.
MÌnh trích phần 5 điều 2 của thông tư 203 (từ năm 2010 dùng quyết 203 thay cho thông tư 206 rồi các bạn nhé). Các bạn vào link này để down quết định về nhé: TT203BTC.doc Quyết định trích khấu hao 203/2009/TT-BTC sử dụng từ năm 2009 thay cho qd 206 rồi bạn nhé. Theo như mục này thì rất rõ là nguyên giá được xác định là toàn bộ chí phí mà dn bỏ ra để có tscđ tính đến thời điểm đưa ts đó vào sự dụng.

Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:
1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:
a. TSCĐ hữu hình mua sắm:
Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA