hạch toán chi phí

• Thread starter vtkx_t5
  • Ngày gửi
V

vtkx_t5

Guest
12/10/05
5
0
0
46
cầu giấy - hà nội
đơn vị em là đơn vị sản xuất đá. đầu năm nay có xuất đá để làm đường lên núi ( nơi khai thác đá) đường đã làm xong nhưng chưa có biên bản nghiệm thu công trình vậy các bác cho em hỏi trường hợp này hạch toán như thê nào :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
vtkx_t5 nói:
đơn vị em là đơn vị sản xuất đá. đầu năm nay có xuất đá để làm đường lên núi ( nơi khai thác đá) đường đã làm xong nhưng chưa có biên bản nghiệm thu công trình vậy các bác cho em hỏi trường hợp này hạch toán như thê nào :wall:

Khi xuất đá ban hạch toán qua 622, sau đo kết chuyển qua 154. Khi nghiêm thu công trình thì tuỳ thuộc nó là TSCĐ hay CCLD mà hạch toán
- Tăng TSCĐ và trích khấu hao
- Tăng CCLD và phân bổ dần

N

No Name

Guest
29/9/05
11
0
0
44
Hà nội
Theo tôi, bạn nên kết chuyển chi phí vào 241, rồi sau khi hoàn thành công trình thì đưa sang TSCĐ.
Đơn vị của Bạn là sản xuất đá cho nên TK 154 dùng để tính Z sản xuất đá thì tốt hơn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
NTAC nói:
Khi nghiêm thu công trình thì tuỳ thuộc nó là TSCĐ hay CCLD mà hạch toán
- Tăng TSCĐ và trích khấu hao
- Tăng CCLD và phân bổ dần

No name nói:
Theo tôi, bạn nên kết chuyển chi phí vào 241, rồi sau khi hoàn thành công trình thì đưa sang TSCĐ.
Đơn vị của Bạn là sản xuất đá cho nên TK 154 dùng để tính Z sản xuất đá thì tốt hơn

Tôi thấy hai bạn có vẻ nhầm ở chỗ Công ty của vtkx_t5 xuất đá để làm đường. Bây giờ muốn hạch tóan chính xác thì phải xác định cty đó chỉ xuất đá bán cho đơn vị thi công làm đường hay là chính cty đó đứng ra thi công. Thứ 2 nữa, "con đường" thì không thể là CCLD được rồi.

Đề nghị bạn vtkx_t5 nêu chi tiết hơn thì mọi người mới có thể giúp bạn được.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
vtkx_t5 nói:

Bạn nêu vấn đề rõ hơn đi để mọi người hiểu 1 cách chính xác.
1. Sản xuất đá là sao? Làm ra đá nhân tạo hay là khai thác đá? (Tôi nghỉ là khai thác đá)
2. Xuất đá để làm đường lên núi: thì con đường này làm do ai thi công, và thi công cho ai ? Mỗi lần xuất có lập chứng từ gì ?
3.Con đường làm xong, chưa có biên bản nghiệp thu nhưng đã có những chứng từ, giấy tờ gì?

V

vtkx_t5

Guest
12/10/05
5
0
0
46
cầu giấy - hà nội
xuantham nói:
Bạn nêu vấn đề rõ hơn đi để mọi người hiểu 1 cách chính xác.
1. Sản xuất đá là sao? Làm ra đá nhân tạo hay là khai thác đá? (Tôi nghỉ là khai thác đá)
2. Xuất đá để làm đường lên núi: thì con đường này làm do ai thi công, và thi công cho ai ? Mỗi lần xuất có lập chứng từ gì ?
3.Con đường làm xong, chưa có biên bản nghiệp thu nhưng đã có những chứng từ, giấy tờ gì?
đơn vị mình là khai thác đá, đơn vị thi công là thuê ngoài, đường là làm phục vụ v/c đá từ nơi khai thác về.xuất thì có phiếu xuất kho
đường đã làm xong nhưng chưa có biên bản nghiệm thu
cám ơn ban giúp mình nhé

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@vtkx t5, trong hợp đồng thi công giữa công ty bạn và công ty thuê ngòai qui định như thế nào? Hóa đơn đã đựơc xúât chưa? Thường thì những công trình chưa được nghiệm thu thì chưa được đưa vào để tính chi phí (nếu như chưa có cả hóa đơn tiền công thi công). Tùy vào hợp đồng thi công bạn định khoản khối lượng đá đã xuất ra và có thể tính đựơc giá thành của đoạn đường đó.
Thân

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TO VTKX_T5
Trời ơi, ngừoi ta hỏi rỏ ràng như thể mà bạn trả lời cũng không có gì là rõ ràng cả.
Cty bạn khai thác đá. Và công ty bạn đứng ra nhận Hợp đồng cho công ty nào? Hay công ty bạn tự làm đường đó để khai thác.

a/ Nếu công ty bạn ký hợp đồng với một công ty khác hoặc bạn quán lý nào đó thì khi bạn xuất đá ra đó là NVL trực tiếp - 621. Sau đó tập hợp 621, 622 , 627 Về 154. Khi nghiệm thu xuất hòa đơn và kết chuyển giá vốn theo tiến độ công trình (nghiệm thu)
b/ Nếu cty bạn xuất cho đơn vị khác nhận làm công trình đuờng đi đó bạn hạch toán NHƯ THƯƠNG MẠI bình thường. Nợ 632 CÓ 155. và ghi nhận doanh thu khi xuất hóa đơn.
c/ Nếu công ty bạn tự làm để khai thác. đưa vào 241 sau đó đưa vào 211

Bạn hỏi phải rõ ràng nhé, thân.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To VTKX
đọc KỸ lại mình mới hiếu ý bạn, tức là cty bạn thuê một đơn vị khác làm đường để khai thác đá, và phần đá thì đơn vị bạn bỏ ra đúng không?

Bạn hạch toán tập hợp vào 241 phần bạn Xuất đá ra, Nhớ là phải theo giá vốn và cùng hợp với hóa đơn bên kia (bên thi công) xuất cho bạn để gôm về hết 241. Khi nghiệm thu công trình bạn đưa vào 211 để khấu hao theo quyết định 206.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
vtkx_t5 nói:
đơn vị mình là khai thác đá, đơn vị thi công là thuê ngoài, đường là làm phục vụ v/c đá từ nơi khai thác về.xuất thì có phiếu xuất kho
đường đã làm xong nhưng chưa có biên bản nghiệm thu
cám ơn ban giúp mình nhé
Hỏi đi hỏi lại, bạn vẫn không nêu rõ bản chất của nghiệp vụ:
Bây giờ coi Công trình đường là đối tượng hạch tóan, vậy đơn vị hạch tóan CT đó là Cty bạn hay nhà thầu ?
- Công trình đó Cty bạn chủ đầu tư hay đơn vị khác ?
- Để làm đường ngòai đá ra còn nhiều vật liệu khác, bên bạn cung cấp hết hay chỉ cung cấp đá? Cung cấp đá để bán hay 1 dạng tự sản xuất?
....
Theo mình nghĩ, có thẻ cty bạn tự làm CT đó, chỉ thuê ngòai phần thi công, như vậy, đá để cung cấp cho CT bạn vẫn hạch tóan giá thành bình thường.

CT đường bạn hạch riêng trên TK 241, khi xúât kho SP đá, bạn tập hợp vào bên nợ TK 241 theo giá vốn:
- Nợ TK 632 / Có TK 155 : x đồng
Đồng thời ghi: Nợ TK 241/Có TK 512 : x đồng

và tập hợp các chi phí khác (vật liệu khác, nhân công, thuê ngòai ... ) vào bên nợ TK 241 theo chế độ hạch tóan công trình XDCB. Khi CT hòan thành - nghiệm thu - bàn giao, kết chuyển có TK241/ nợ TK 211

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To VTKX_T5

Tôi nghỉ Vivavina đã trả lời đúng trường hợp của bạn và đều bạn muốn hỏi rồi phải không?! :banana:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA