Nguyên tắc phù hợp hay thận trọng?

• Thread starter phuong221093
  • Ngày gửi
P

phuong221093

Guest
25/6/13
3
0
0
30
HN
Các anh chị ơi, cho em hỏi là bình thường mình trả lương vào mùng 10 hàng tháng nhưng cuối mỗi tháng mình vẫn trích lương và ghi nhận nó là một khoản chi phí thì là phù hợp với nguyên tắc phù hợp hay thận trọng ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Nguyên tắc phù hợp hay thận trọng?

Các anh chị ơi, cho em hỏi là bình thường mình trả lương vào mùng 10 hàng tháng nhưng cuối mỗi tháng mình vẫn trích lương và ghi nhận nó là một khoản chi phí thì là phù hợp với nguyên tắc phù hợp hay thận trọng ạ?

Theo mình ghi nhận chi phí tiền lương trong tháng là theo nguyên tắc phù hợp.

V

Vân Nguyễn

Guest

Câu hỏi này hay nè, theo lý thuyết thì các ng tắc kế toán:

- Phù hợp:Việc ghi nhận doanh thu và chi phí phải phù hợp với nhau. Khi ghi nhận một khoản doanh thu thì phải ghi nhận một khoản chi phí tương ứng có liên quan đến việc tạo ra doanh thu đó.
- Nhất quán:Các chính sách và phương pháp kế toán doanh nghiệp đã chọn phải được áp dụng thống nhất ít nhất trong một kỳ kế toán năm.
- Thận trọng:Thận trọng là việc xem xét, cân nhắc, phán đoán cần thiết để lập các ước tính kế toán trong các điều kiện không chắc chắn. Nguyên tắc thận trọng đòi hỏi: Phải lập các khoản dự phòng nhưng không lập quá lớn; Không đánh giá cao hơn giá trị của các tài sản và các khoản thu nhập; Không đánh giá thấp hơn giá trị của các khoản nợ phải trả và chi phí; Doanh thu và thu nhập chỉ được ghi nhận khi có bằng chứng chắc chắn về khả năng thu được lợi ích kinh tế, còn chi phí phải được ghi nhận khi có bằng chứng về khả năng phát sinh chi phí.

Theo mình ghi nhận chi phí tiền lương trong tháng là theo nguyên tắc phù hợp.

Có đúng không nhỉ??

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bạn cần nói rõ hơn chút nhé

Nếu ghi nhận lương (nó như là một khoản Giá vốn của Doanh thu đó) thì sẽ đảm bảo cả hai là Thận trọng và phù hợp

Nếu hiểu thông thường không thì sẽ là thận trong

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng

Nguyên tắc phù hợp đề cập đến việc ghi nhận doanh thu và chi phí phải phù hợp với nhau. Theo cách giải thích của anh Thechung thì việc ghi nhận lương của bạn tuân theo nguyên tắc phù hợp.

P

phuong221093

Guest
25/6/13
3
0
0
30
HN

Nguyên tắc phù hợp đề cập đến việc ghi nhận doanh thu và chi phí phải phù hợp với nhau. Theo cách giải thích của anh Thechung thì việc ghi nhận lương của bạn tuân theo nguyên tắc phù hợp.

Dạ vâng, nhưng em tưởng khi nào mình có ghi nhận doanh thu thì việc ghi nhận chi phí phù hợp vs doanh thu đó mới là nguyên tắc phù hợp còn bình thường nguyên tắc thận trọng nó vẫn nói rằng chi phí phải được ghi nhận khi có bằng chứng về khả năng phát sinh chi phí.
Nên em nghĩ trường hợp này chỉ là thận trọng thôi ạ

K

kopiko05

Guest
28/8/13
1
0
0
31
Tuyên Quang

Nguyên tắc phù hợp bạn nhé! :flower1: