Giấy uỷ quyền.

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Các bạn cho mình xin ý kiến vấn đề sau nhé:

Mình có một Chi nhánh ở Hà nội.
Khi đi vắng, người đứng đầu Chi nhánh uỷ quyền cho một người khác trong Chi nhánh có quyền ký các giấy tờ liên quan (kể cả các giấy tờ trong việc mua hoá đơn, chứng từ - có ghi cụ thể).

Nhưng khi mang tờ giấy này ra Chi cục thuế để mua hoá đơn thì bị bắt buộc phải có chữ ký của người đứng đầu Chi nhánh lên tờ giấy giới thiệu.

Như vậy tờ giấy uỷ quyền dùng để làm gì vậy các bạn? Người được uỷ quyền không thể ký vào giấy giới thiệu à?

Mình nghe báo về vừa buồn cười mà vừa tức. Thế là thế nào?

Xin cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Ðề: Giấy uỷ quyền.

Nếu việc ủy quyền cụ thể như vậy thì Mina nghĩ là được, tại vì trên giấy ủy quyền người được ủy quyền và người ủy quyền đều ký trên đó. Thêm nữa người ủy quyền chịu hòan tòan trách nhiệm về việc này mà.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

NgHoangLong nói:
Các bạn cho mình xin ý kiến vấn đề sau nhé:

Mình có một Chi nhánh ở Hà nội.
Khi đi vắng, người đứng đầu Chi nhánh uỷ quyền cho một người khác trong Chi nhánh có quyền ký các giấy tờ liên quan (kể cả các giấy tờ trong việc mua hoá đơn, chứng từ - có ghi cụ thể).

Nhưng khi mang tờ giấy này ra Chi cục thuế để mua hoá đơn thì bị bắt buộc phải có chữ ký của người đứng đầu Chi nhánh lên tờ giấy giới thiệu.

Như vậy tờ giấy uỷ quyền dùng để làm gì vậy các bạn? Người được uỷ quyền không thể ký vào giấy giới thiệu à?

Mình nghe báo về vừa buồn cười mà vừa tức. Thế là thế nào?

Xin cảm ơn các bạn.

Cái vụ này mình cũng đã từng được uỷ quyền với nội dung như vậy; nhưng đến lúc ký vào giấy giới thiệu để nhân viên đi mua hoá đơn thì mình đã cảm thấy không được rồi. Vì tôi nghĩ: ký Báo Cáo Tình Hình Sử Dụng Hoá Đơn thì do Giám Đốc ký thì chắc chắn Giấy Giới Thiệu phải do Giám Đốc ký; chứ không thể do người thụ uỷ ký được. Nhưng tôi vẫn cứ thử, sau đó kết quả cũng giống như bạn đã gặp, nhân viên phải quay về ký lại Giấy giới thiệu khác. Tôi nghĩ rằng việc Uỷ Quyền này để thuận lợi cho công việc của công ty thôi, còn việc giao dịch với cơ quan côn quyền thì phải là người đại diện pháp luật ký trực tiếp
Còn giải thích chính xác theo luật cái điều tôi cảm nhận, suy nghĩ của tôi đúng hay sai thì xin nhờ các bác khác.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu

Cái này liên quan đến tính pháp lý của việc Uỷ quyền. Theo Luật pháp VN thì chỉ có Người đại diện theo pháp luật của DN mới được uỷ quyền cho người khác thay mặt mình thực hiện các công việc của DN và Người được uỷ quyền kô được uỷ quyền lại cho người thứ 3. Đó là nguyên tắc bất di bất dịch, nếu không giao dịch sẽ không được coi là hợp pháp.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng

Nếu trên giấy uỷ quyền ghi rõ tất cả việc mà người uỷ quyền cho người được uỷ quyền thay mặt làm và có chữ ký con dấu đầy đủ thì người được uỷ quyền có quyền làm những việc ( ký hợp đồng, ký vào hoá đơn chứng từ, ..) . trường hợp ký vào giấy giới thiệu mua hoá đơn nếu trong công văn uỷ quyền có ghi thì mình nghĩ cũng được. Chỉ có mấy bác bán hoá đơn nhiều khi thích khó dễ thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~

Người ủy quyền không được ủy quyền lại cho người thứ 3 chỉ đối với TH ký kết HĐKT, còn lại thì được. Do đó trong TH của bạn sẽ được nếu thực hiện đúng nội dung được ủy quyền.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI

To NgHoangLong thực trạng trong thời gian qua về lĩnh vực hoá đơn và đầu tư thì bạn đã biết. Khi qui định mới ra đời việc một doanh nghiệp được thành lập rất đơn giản vì vậy hàng ngày không biết bao nhiêu doanh nghiệp được ra đời. Kèm theo nó ra cũng từng đó doanh nghiệp được mua hoá đơn, Nhưng việc sử dụng hoá đơn để làm gì thì chỉ doanh nghiệp biết thôi. Vì vậy dẫn đến tình trạng sau một thời gian ngắn là có một số doanh nghiệp biến mất không tìm thấy đâu. Do không thể kiểm soát được nên Nhà thuế lúc này đã phải làm một động tác là qui trách nhiệm cho cán bộ chuyên quản thuế của mình. Tình trạng trên đã dẫn đến việc kiểm soát rất chặt chẽ đối với hai lĩnh vực là địa điểm kinh doanh và mua hoá đơn.
Chính vì nguyên nhân này nên nhà thuế mới không chấp nhận giấy uỷ quyền thôi bạn cũng nên thông cảm cho thuế.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre

Cảm ơn các bạn đã quan tâm về vấn đề của mình.

Theo mình tìm hiểu thì vấn đề của mình Thuế có thể chấp nhận được. Nhưng có lẽ chi cục Thuế ở đó quản lý quá chặc chẻ hoặc đã gặp trục trặc phát sinh từ một trường hợp tương tự cũng nên.

Nhưng Chi nhánh của mình hoạt động đã 3-4 năm nay, nếu như bạn PHINHUNGVN nói thì Chi cục thuế hơi ... mạnh tay với mình rồi.

Thôi đành phải chuyển giấy giới thiệu ra ngay thôi. Biết sao bây giờ.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
nedved nói:
Cái này liên quan đến tính pháp lý của việc Uỷ quyền. Theo Luật pháp VN thì chỉ có Người đại diện theo pháp luật của DN mới được uỷ quyền cho người khác thay mặt mình thực hiện các công việc của DN và Người được uỷ quyền kô được uỷ quyền lại cho người thứ 3. Đó là nguyên tắc bất di bất dịch, nếu không giao dịch sẽ không được coi là hợp pháp.
Ngòai ra, về mặt luật pháp, người được ủy quyền còn phải ký tên chấp nhận trên giấy ủy quyền đó thì sự ủy quyền mới hòan tòan có giá trị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA