Hạch toán khoản tạm ứng !

• Thread starter ToiyeuVN_2004
  • Ngày gửi
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Đây là một tình huống mà các bạn mới vào nghiệp kế toán, và những người làm về kế toán XDCB quan tâm. Xin mời tất cả các ban quan tâm tham gia nhé:

Khi tôi được khách hàng ứng trước một khoản tiền ( VD: 30% gía trị kế hoạch thực hiện) . Nhưng theo thoả thuận khoản tiền này sẽ được khấu trừ vào những lần thanh toán tiếp theo sau đến khi nào hết tiền ứng trước thì thôi ( tất nhiên các bạn có thể hiểu, hàng hoá chúng tôi bán là được xác định trong nhiều kỳ, nhiều hạng mục như XDCB nên việc ứng trước là ứng trước cho nhiều kỳ) . Vậy khoản tiền ứng trước này hạch toán vào TK nào là phù hợp nhất, hay nhất (131,141,336,338..)

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Ðề: Hạch toán khoản tạm ứng !

ToiyeuVN_2004 nói:
Đây là một tình huống mà các bạn mới vào nghiệp kế toán, và những người làm về kế toán XDCB quan tâm. Xin mời tất cả các ban quan tâm tham gia nhé:

Khi tôi được khách hàng ứng trước một khoản tiền ( VD: 30% gía trị kế hoạch thực hiện) . Nhưng theo thoả thuận khoản tiền này sẽ được khấu trừ vào những lần thanh toán tiếp theo sau đến khi nào hết tiền ứng trước thì thôi ( tất nhiên các bạn có thể hiểu, hàng hoá chúng tôi bán là được xác định trong nhiều kỳ, nhiều hạng mục như XDCB nên việc ứng trước là ứng trước cho nhiều kỳ) . Vậy khoản tiền ứng trước này hạch toán vào TK nào là phù hợp nhất, hay nhất (131,141,336,338..)
Khi nhận ứng trước dựa vào hợp đồng và phiếu thu hạch toán

Nợ 111,112...
Có 131- KH A

Khi xác nhận doanh thu, hoặc biên bản nghiệm thu công trình hạch toán

Nợ 131- KH A

Có 511,.....

lập tức 131-KH A sẽ cấn trừ rồi

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
anhkimtam nói:
tuy theo kh co yeu cau xuat hd hay khong
truong hop chua xuat hoa don cho vao tam ung
truong hop yeu cau xhd cho vao doanh thu truoc:0frown: :0frown:
Bạn nên dùng tiếng việt nhé, bạn chỉ việc chọn font UNICODE là được

Khách hàng trả tiền trước không hạch toán tạm ứng đâu bạn ạ.
Bạn nói gì mình chẳng hiểu gì cả

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
ToiyeuVN_2004 nói:

ToiyeuVN_2004 ơi, bạn bỏ sót 1 điểm hay cố tình để trong dấu ... thế?
Đề nghị các bạn góp ý thêm về sử dụng tài khoản 241 trong tình huống này nhé. Tôi thấy đây nghiêng về XDCB nhiều hơn là tạm ứng đấy. Ứng ở đây là theo khối lượng công việc đã hoàn thành chứ không phải tạm ứng đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TK 241-"Xây dựng cơ bản dở dang" được dùng để phản ánh chi phí đầu tư XDCB và chi phí mua sắm, đầu tư xây dựng, nâng cấp, cải tạo bất động sản đầu tư; sửa chữa lớn TSCĐ và trị giá TSCĐ hình thành qua đầu tư XDCB, giá trị công trình sửa chữa lớn TSCĐ hoàn thành.

Đối tượng để sử dụng TK 241 là: bất động sản đầu tư và tài sản cố định.

Khoản tạm ứng của khách hàng cho các hạng mục trong XDCB mà ToiyeuVN_2004 hỏi, hạch toán vào TK 131 là chính xác nhất.
HảiĐăng nói:
Đề nghị các bạn góp ý thêm về sử dụng tài khoản 241 trong tình huống này nhé.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Trời ơi, các bạn sao vậy, đọc câu hỏi rành rành như thế, đã vậy bạn Hải Đăng còn đưa 241 gì đó nữa mình chẳng hiểu bạn nghĩ gì nữa.

Bạn Tú ANh cũng nói rõ trường hợp nào vào 241 rồi đấy.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Xin lỗi, vừa làm việc vừa vào WKT - mình không đọc kỹ đề bài.
Xin đính chính như sau:
toiyeuvn_2004 nói:
Khi tôi được khách hàng ứng trước một khoản tiền ( VD: 30% gía trị kế hoạch thực hiện)
như vậy phải đứng trên góc độ nhà thầu hay Cty xây dựng để hạch toán, do không đọc kỹ mình đã đứng trên góc độ hạch toán của chủ đầu tư.
Xin được tạ lỗi cùng bà con nhé

C

Chimsaucongso

Guest
17/3/09
2
0
0
Điện Biên
Anh, chị cho em hỏi với. đơn vị em có tạm ứng rút tiền kho bạc chuyển cho doanh nghiệp là: 20.000.000đ vậy bây giờ em phải hạch toán khoản này ra sao và sau khi hoàn ứng rồi hạch toán như thế nào. xin anh, chị chỉ giúp em.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA