Làm sao để Auto Sum không cộng số lẻ??

• Thread starter luonglong
  • Ngày gửi
L

luonglong

Guest
18/10/05
4
0
0
HCMC
Các A/C ơi, làm sao để excel "Auto Sum" không cộng các con số số thập phân (sau dấu phẩy) sau khi làm tròn số. Ví dụ như : 1,56 + 2,43 + 3,92 + 4,53 = 12,44 nhưng sau khi làm tròn số bỏ dấu thập phân (sử dụng chức năng decrease decimal) thành 2 + 2 + 4 + 5 = 12 ???? Xin chi giao voi! Cam on

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mysterious_girl

Guest
Ðề: Làm sao để Auto Sum không cộng số lẻ??

luonglong nói:
Các A/C ơi, làm sao để excel "Auto Sum" không cộng các con số số thập phân (sau dấu phẩy) sau khi làm tròn số. Ví dụ như : 1,56 + 2,43 + 3,92 + 4,53 = 12,44 nhưng sau khi làm tròn số bỏ dấu thập phân (sử dụng chức năng decrease decimal) thành 2 + 2 + 4 + 5 = 12 ???? Xin chi giao voi! Cam on
Cho mình hỏi một chút nhé, bạn cần làm tròn chi tiết từng số chi tiết như thế để làm gì? Sao không làm tròn số tổng luôn. Như vậy thì chỉ cần kết hợp round và sum là được.

A​
1 1.56
2 2.43
3 3.92
4 4.53

=SUM(ROUND(A1:A4),2)=12

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Ðề: Làm sao để Auto Sum không cộng số lẻ??

=SUM(ROUND(A1:A4),2)=12
Greenfield chú ý, hàm trên chỉ đúng khi bạn nhấn Cotrl+Shift+Enter (hàm mảng), nếu Enter như thường thì sẽ báo lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]!

{=SUM(ROUND(A1:A4),2)}
Nếu bạn không muốn dùng hàm mảng (và theo các anh chị có kinh nghiệm ở EFC bạn nên dùng SUMPRODUCT thay thế hàm mảng), bạn có thể sửa thành:

=SUMPRODUCT(ROUND(A1:A4),2)

M

mysterious_girl

Guest
adam_tran nói:
Greenfield chú ý, hàm trên chỉ đúng khi bạn nhấn Cotrl+Shift+Enter (hàm mảng), nếu Enter như thường thì sẽ báo lỗi [HASHTAG]#VALUE[/HASHTAG]!

{=SUM(ROUND(A1:A4),2)}
Nếu bạn không muốn dùng hàm mảng (và theo các anh chị có kinh nghiệm ở EFC bạn nên dùng SUMPRODUCT thay thế hàm mảng), bạn có thể sửa thành:

=SUMPRODUCT(ROUND(A1:A4),2)
Xin lỗi em bị nhầm. Công thức của em là :
=ROUND(SUM(A1:A4),2)
Anh adam_tran cũng xem lại công thức của anh nhé. Vì hàm round chỉ dùng để làm tròn một số, đâu có làm tròn nguyên một dãy số đâu. Cấu trúc của hàm round là =round(number,num_digits)
Em không hiểu về mảng nhiều lắm, nhưng em cũng đã thử sử dụng ctrl+shift+enter với công thức của anh nhưng không được.
Rất mong được học hỏi thêm nhiều điều từ anh adam_tran và tất cả các anh chị trong EFC.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
=SUM(ROUND(A1:A4),2)

To green_field Bài về công thức mãng có rất nhiều trong EFC bạn chịu khó tìm lại sẽ thất riêng công thức trên thì đúng rồi. Có điều là khi bạn gõ công thức thì đừng gõ cả những dấu đóng mở ngoại móc mà nó sẽ tự điền khi bạn sau khi nhập xong công thức và nhấn Ctrl + Shift + Enter.

Còn công thức hàm round của bạn (=ROUND(SUM(A1:A4),2)) chỉ cho ra quả về việc làm tròn số tổng chứ kô phải làm tròn từng số rồi cộng lại.
Chúc bạn thành công.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
luonglong nói:
Tôi có cách này, hy vọng đáp ứng được yêu cầu vừa nêu:
Vào Tools\ Options\ chọn tab Calculation, Đánh dấu chọn vào Precision as displayed

Cảnh báo: Nếu dữ liệu của bạn ở dạng cứng (Tôi gọi những dữ liệu nhập thẳng vào như thế); khi bạn nhấn nút Decrease Decimal thì phần thập phân bị làm tròn dần lên. Khi còn 1 số thập phân thì tổng là 12,40; khi không còn chữ số thập phân nào nữa thì tổng là 13.
Giả sử (A5: là ô tính tổng các số trên); Ở ô A6, bạn nhập công thức =A5+0. Nếu bạn vẫn để nguyên dữ liệu ban đầu nhưng dùng nút Decrease Decimal để giảm số thập phân ở ô A5; bạn sẽ thấy rõ tác dụng của Options này.
Nếu từ A1:A4 là dữ liệu bạn nói ở trên được nhập dưới dạng công thức (Có thể là kết quả tính toán của các ô khác) hoặc đơn giản như sau:
A1: =1,56
A2: =2,43
A3: =3,92
A4: =4,53
Thì sẽ không bị mất dữ liệu khi chọn Precision as displayed
Và bây giờ Ô A5 định dạng không có số thập phân, bạn có thể dùng nút Decrease Decimal hay Increase Decimal nhấn thỏai mái ở vùng dữ liệu A1:A4 và sẽ thấy:
Khi chọn Precision as displayed thì 2+2+4+5=13
Khi không chọn Precision as displayed thì 2+2+4+5=12

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Hay Thật! Bây giờ mới biết cái này. Cám ơn Hải Đăng,
Tuy nhiên em chẳng muốn dùng cái này bác ạh vì:
- Nó sẽ mất dử liệu mất méo mó dử liệu
- Có thể bị thay đổi đáp số.
Tốt hơn hết vẩn nên dùng các biện pháp kiểm soát khác. Nhiều cách mà.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
NguyênBình nói:
Hay Thật! Bây giờ mới biết cái này. Cám ơn Hải Đăng,
Tuy nhiên em chẳng muốn dùng cái này bác ạh vì:
- Nó sẽ mất dử liệu mất méo mó dử liệu
- Có thể bị thay đổi đáp số.
Tốt hơn hết vẩn nên dùng các biện pháp kiểm soát khác. Nhiều cách mà.
Thì mình đã cảnh báo rồi mà. Chỉ làm theo cách của mình khi bạn kiểm soát được dữ liệu thôi. Trong công việc của mình cũng có dùng đấy nhưng không thường xuyên đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA