Khi góp vốn bằng TSCĐ thì có cần chuyển đổi tên không

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình như sau: Khi Doanh chủ doanh nghiệp góp vốn đăng ký kinh doanh (vốn điều lệ) bằng tài sản vd như ô tô thì có phải chuyển đổi tên chủ sở hữu từ cá nhân sang tên công ty không? Cảm ơn mọi người.:057:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoatre1972

Guest
28/10/10
2
0
0
CD/ HN
Theo mình thì còn phải tuỳ theo công ty của Bạn đăng ký kinh doanh là loại hình Doanh nghiệp nào đã chứ

L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình như sau: Khi Doanh chủ doanh nghiệp góp vốn đăng ký kinh doanh (vốn điều lệ) bằng tài sản vd như ô tô thì có phải chuyển đổi tên chủ sở hữu từ cá nhân sang tên công ty không? Cảm ơn mọi người.:057:

Khi chủ doanh nghiệp góp vốn bằng tài sản thì phải chuyển đổi tên chủ sở hữu từ cá nhân sang công ty. Tài sản góp vốn đó không phải là tài sản của cá nhân nữa mà là tài sản của công ty.
hoatre1972
Theo mình thì còn phải tuỳ theo công ty của Bạn đăng ký kinh doanh là loại hình Doanh nghiệp nào đã chứ
Không nhất thiết phải biết loại hình doanh nghiệp nào, đối với các doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh là 2 loại hình trách nhiệm vô hạn trong tài sản khi góp vốn vào cũng phải chuyển đổi tên chủ sở hữu để đưa vào tài sản cố định của công ty.
Thân chào

kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Theo luật kinh tế khi góp vốn bằng tài sản thì phải chuyển đổi tên chủ sở hữu, vì lúc đó nó là tài sản của công ty. Nhưng ở ngoài thì có trường hợp người ta không chuyển đổi do công ty nhà hoặc bạn bè quen biết chẳng hạn.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
1/ Ví dụ mình là công ty TNHH một thành viên (Cty của tư nhân) thì khi góp vốn bằng xe ô tô, nhà và quyền sử dụng đất. Vậy những TS đó của phải chuyển đổi thành tên Công ty không? Nếu không thì có được khấu hao không?
2/ Còn nữa. nếu là Cty TNHH một thành viên (Cty của tư nhân) và HTX nếu đã thành lập lâu rồi, khi muốn tăng vốn góp (Vốn điều lệ) bằng ô tô, nhà, ... thì những thứ đó có phải chuyển đổi sang tên không?

Sửa lần cuối:
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Công ty cổ phần thì có phải chuyển đổi tên không. Mong các bạn cho ý kiến

M

mitdang

Sơ cấp
19/1/09
36
0
0
hưng yên
Theo luật thì dù là công ty theo loại hình nào thì cũng phải chuyển đổi vì khi đó tài sản ko còn là của cá nhân nữa mà là tài sản của công ty. Cá nhân đó ko còn quyền sở hữu tài sản nữa. Cty bạn phải làm biên bản đánh giá lại tài sản để ghi tăng NVCSH theo giá trị tài sản đã đánh giá lại tại thời điểm chuyển giao quyền sở hữu. Đồng thời kế toán ghi tăng tài sản cty để theo dõi, khấu hao và kết chuyển nguồn từ NVCSH sang TSCĐHH hoặc TSCĐVH

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
1/ Vậy thì giá của TS đưa vào hạch toán là do mình tự định giá có cần căn cứ vào đâu không? hay là mình đánh giá bao nhiêu thì hạch toán bấy nhiêu.
2/ Nếu là TS không có giấy chứng nhận ví dụ không có hoá đơn đầu vào (khi mua không có hoá đơn chứng từ hợp lệ do mua chợ) thì phải làm sao?

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
1/ Ví dụ mình là công ty TNHH một thành viên (Cty của tư nhân) thì khi góp vốn bằng xe ô tô, nhà và quyền sử dụng đất. Vậy những TS đó của phải chuyển đổi thành tên Công ty không? Nếu không thì có được khấu hao không?
2/ Còn nữa. nếu là Cty TNHH một thành viên (Cty của tư nhân) và HTX nếu đã thành lập lâu rồi, khi muốn tăng vốn góp (Vốn điều lệ) bằng ô tô, nhà, ... thì những thứ đó có phải chuyển đổi sang tên không?

Công ty cổ phần thì có phải chuyển đổi tên không. Mong các bạn cho ý kiến

1/ Vậy thì giá của TS đưa vào hạch toán là do mình tự định giá có cần căn cứ vào đâu không? hay là mình đánh giá bao nhiêu thì hạch toán bấy nhiêu.
2/ Nếu là TS không có giấy chứng nhận ví dụ không có hoá đơn đầu vào (khi mua không có hoá đơn chứng từ hợp lệ do mua chợ) thì phải làm sao?

Các bác đọc thêm trong Luật doanh nghiệp, ở đó quy định rõ: những loại tài sản thuộc dạng phải đăng ký với cơ quan nhà nước thì khi góp vốn vào DN buộc phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu, nói nôm na là làm lại giấy tờ (ví dụ như nhà, đất, xe oto ...). Các TS khác không thuộc nhóm trên thì chỉ cần lập BB bàn giao là xong (ví dụ: máy vi tính, bàn ghế ...).
Về giá trị khi góp vốn thì các bên góp vốn tự xác định phù hợp với giá thị trường của TS đó hoặc có thể thuê Cty thẩm định giá độc lập thẩm định giá trị tài sản. Thân

A

Anh Bich

Sơ cấp
6/11/10
5
0
0
Hà Đông, Hà Nội

Phải có 1 cơ quan định giá tài sản đó tại thời điểm hiện tại là bao tiền? và sau đó là thủ tục chuyển sang tên công ty bạn nhé

N

nguyenthithethuong

Sơ cấp
13/11/09
5
0
0
đà nẵng

Mình có câu hỏi như bạn và cần sự giúp đỡ của anh chị
Công ty mình là công ty TNHH MTV ngành nghề kinh doanh vận tải hàng hoá, hiện có 2 xe đông lạnh ,chủ sở hữu xe là giám đốc công ty, xe khi đăng kiểm là xe dùng để kinh doanh, nếu làm biên bản góp vốn là 2 chiếc xe đó, như vậy đã hợp lệ chưa, có thể tính khấu hao xe đựoc không? Hay phải đổi sang tên công ty ?
Nếu không đổi sang tên công ty mình có thể tính KH xe được không?
Hưóng dẫn giúp mình thủ tục góp vốn bằng tài sản là xe, cho mình xin mẫu biên bản nữa nhé
Xin các anh chị em có kinh nghiệm giúp đỡ, rất mong sự giúp đỡ

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Trước đây mình củng hỏi câu hỏi như bạn. sau đó mình đc nhiều người tư vấn và đã làm như sau: Phải làm biên bản góp vốn bình thường, sau đó chuyển đổi chủ sở hữu từ cá nhân sang Cty. Như vậy bạn mói trích khấu hao TS đó đc đồng thời có thể đưa CP nhiên liệu vao CP SXKD dc. Còn giá trị ghi trong biên bản là giá trị còn lại của TSCĐ theo sự đánh giá lại của hội đồng thẩm định giá. (cái này củng tuỳ từng DN, đối với DN mình trước đây có thuê bên trung tâm thẩm định giá ký xác nhận hồ sơ thẩm định này để cho đủ pháp lý). Chúc thanh công

P

plt9791

Sơ cấp
6/3/11
5
0
0
TPHCM
Hi ban tam936,

Mình đang làm thủ tục sang tên tài sản ô tô từ cá nhân (đang là thành viên góp vốn) sang tên công ty, mình còn những vướng mắc sau nhờ bạn hướng dẫn:

1) Định giá trị giá ô tô: cty có thể tự lập hội đồng định giá, không cần công ty trung gian phải ko bạn (vì mình dự kiến định giá thấp hơn so với giá thị trường)

2) Xuất hoá đơn cho tài sản ô tô (dùng cho đăng ký công an): mình không biết ghi nội dung hoá đơn như thế nào, bạn có mẫu ko cho mình xin tham khảo với.

3) Phải hoàn tất chuyển quyền sở hữu tài sản ô tô sang tên công ty thì chi phí nhiên liệu, bảo dưỡng,.. mới là chi phí hợp lý phải không?

Sửa lần cuối:
P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Hi ban tam936,

Mình đang làm thủ tục sang tên tài sản ô tô từ cá nhân (đang là thành viên góp vốn) sang tên công ty, mình còn những vướng mắc sau nhờ bạn hướng dẫn:

1) Định giá trị giá ô tô: cty có thể tự lập hội đồng định giá, không cần công ty trung gian phải ko bạn (vì mình dự kiến định giá thấp hơn so với giá thị trường)

2) Xuất hoá đơn cho tài sản ô tô (dùng cho đăng ký công an): mình không biết ghi nội dung hoá đơn như thế nào, bạn có mẫu ko cho mình xin tham khảo với.

3) Phải hoàn tất chuyển quyền sở hữu tài sản ô tô sang tên công ty thì chi phí nhiên liệu, bảo dưỡng,.. mới là chi phí hợp lý phải không?

HD thì bạn bảo ng có ts đó ra chi cục thuế quận, huyện mua 1 tờ hd lẻ, còn khi hoàn tất các thủ tục đó thì mọi chi phí liên quan đến ts đó đều đc tính vào chi phí hợp lý.
Thân

P

plt9791

Sơ cấp
6/3/11
5
0
0
TPHCM
Hi pitsomit

Người đứng tên tài sản ô tô là thành viên góp vốn chính tài sản đó trong công ty (cty TNHH). Cty xuất hoá đơn đối với tài sản ô tô để làm thủ tục sang tên tại cơ quan Công an. Mình thì không biết ghi nội dung như thế nào trên tờ hoá đơn.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Hi pitsomit

Người đứng tên tài sản ô tô là thành viên góp vốn chính tài sản đó trong công ty (cty TNHH). Cty xuất hoá đơn đối với tài sản ô tô để làm thủ tục sang tên tại cơ quan Công an. Mình thì không biết ghi nội dung như thế nào trên tờ hoá đơn.

Khi bạn ra cơ quan thuế làm thủ tục bán ô tô, trong đó ghi rõ : tên người bán là bạn
tên người mua là công ty bạn.
Đây là một hoạt động mua bán bình thường, trên tờ hóa đơn ghi rõ: nhượng bán TSCĐ. khi bạn có tiền rồi bạn sẽ làm thủ tục góp vốn = tiền . Sau khi có hóa đơn, bạn mang tất cả thủ tục vào cơ quan công an làm thủ tục sang tên đổi chủ, lúc đó chiếc xe ô tô đó sẽ mang tên công ty của bạn .
Thân !

P

plt9791

Sơ cấp
6/3/11
5
0
0
TPHCM
Hi ban hiepnt1974

Cám ơn bạn, khuya rồi mã vẫn reply cho mình.

Trường hợp mình không phải là mua bán. Khi mình đăng ký thành lập công ty, có một thành viên góp vốn là TSCĐ 01 xe ô tô, sau khi có giấy phép đăng ký kinh doanh, cty mình tiến hành làm thủ tục chuyển đổi quyền sở hữu ts ô tô từ tên người đó sang tên công ty.

Vậy trường hợp của mình thì thủ tục như thế nào vậy?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Hi ban hiepnt1974

Cám ơn bạn, khuya rồi mã vẫn reply cho mình.

Trường hợp mình không phải là mua bán. Khi mình đăng ký thành lập công ty, có một thành viên góp vốn là TSCĐ 01 xe ô tô, sau khi có giấy phép đăng ký kinh doanh, cty mình tiến hành làm thủ tục chuyển đổi quyền sở hữu ts ô tô từ tên người đó sang tên công ty.

Vậy trường hợp của mình thì thủ tục như thế nào vậy?

Vậy bạn làm biên bản góp vốn bằng tài sản, khi đó bạn vẫn đến cơ quan công an làm thủ tục sang tên đổi chủ, nộp các khoản thuế, phí theo quy định là được.
Đương nhiên công ty muốn hạch toán các chi phí phát sinh liên quan đến món tài sản này như : xăng dầu, lệ phí đường bộ, bến bãi, tiền lương lái xe, khấu hao thì món tài sản đó phải mang tên của công ty.

P

plt9791

Sơ cấp
6/3/11
5
0
0
TPHCM
Mình có tìm thấy công văn số 2926/TC-TCT ngày 14/3/2005 của BTC hướng dẫn như sau:

2. Các chứng từ đối với tài sản góp vốn được thực hiện như sau:
a) Trường hợp góp vốn bằng tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu phải có biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản, biên bản định giá tài sản, biên bản điều chuyển tài sản. Các Biên bản này được coi là chứng từ hợp pháp để xác định nguyên giá tài sản cố định và được trích khấu hao tài sản cố định theo quy định. Trường hợp giá trị tài sản cố định do đơn vị tự định giá không phù hợp so với giá thực tế của tài sản cố định cùng loại hoặc tương đương trên thị trường thì đơn vị phải xác định lại giá trị hợp lý của tài sản cố định; nếu giá trị tài sản cố định vẫn chưa phù hợp với giá thực tế trên thị trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu đơn vị xác định lại giá trị tài sản cố định thông qua Hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật.
b) Đối với tài sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất góp vốn phải xuất hoá đơn, trong hoá đơn ghi giá trị của tài sản đúng bằng giá trị góp vốn theo biên bản của Hội đồng quản trị, dòng thuế GTGT không ghi vào gạch chéo. Hoá đơn này làm căn cứ để chuyển quyền sở hữu tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Tài sản góp vốn trong trường hợp này không phải chịu lệ phí trước bạ.
Riêng tài sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất làm tài sản kinh doanh của doanh nghiệp tư nhân thì không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

Nội dung xuất hoá đơn như thế nào mình vẫn chưa biết.

Sửa lần cuối:
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Mình có tìm thấy công văn số 2926/TC-TCT ngày 14/3/2005 của BTC hướng dẫn như sau:

2. Các chứng từ đối với tài sản góp vốn được thực hiện như sau:
a) Trường hợp góp vốn bằng tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu phải có biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản, biên bản định giá tài sản, biên bản điều chuyển tài sản. Các Biên bản này được coi là chứng từ hợp pháp để xác định nguyên giá tài sản cố định và được trích khấu hao tài sản cố định theo quy định. Trường hợp giá trị tài sản cố định do đơn vị tự định giá không phù hợp so với giá thực tế của tài sản cố định cùng loại hoặc tương đương trên thị trường thì đơn vị phải xác định lại giá trị hợp lý của tài sản cố định; nếu giá trị tài sản cố định vẫn chưa phù hợp với giá thực tế trên thị trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu đơn vị xác định lại giá trị tài sản cố định thông qua Hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật.
b) Đối với tài sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất góp vốn phải xuất hoá đơn, trong hoá đơn ghi giá trị của tài sản đúng bằng giá trị góp vốn theo biên bản của Hội đồng quản trị, dòng thuế GTGT không ghi vào gạch chéo. Hoá đơn này làm căn cứ để chuyển quyền sở hữu tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Tài sản góp vốn trong trường hợp này không phải chịu lệ phí trước bạ.
Riêng tài sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất làm tài sản kinh doanh của doanh nghiệp tư nhân thì không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

Nội dung xuất hoá đơn như thế nào mình vẫn chưa biết.

nếu bạn xác định công ty bạn như trong trường hợp văn bản này thì bạn không cần phải xuất hóa đơn, chỉ cần có biên bản góp vốn, bien bản giao nhận tài sản, định giá tài sản, điều chuyển tài sản là xong.
Chúc bạn thành công !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA