Rút tiền NH để thanh toán cho người bán!

• Thread starter ngale
  • Ngày gửi
N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM
Các bác cho em hỏi với!
Cty em hôm trước có xuất hóa đơn GTGT với nội dung " cước vận chuyển" và hình thức thanh toán là CK nhưng vì thời gian gấp quá nêu chuyển qua NH thì rất lâu nên Cty em đi rút tiền mặt và đem trả ngay chứ ko nhập quỹ vậy thì em phải hạch toán làm sao? mong các bác cho ý kiến, xin cám ơn các bác !

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
ngale nói:
Các bác cho em hỏi với!
Cty em hôm trước có xuất hóa đơn GTGT với nội dung " cước vận chuyển" và hình thức thanh toán là CK nhưng vì thời gian gấp quá nêu chuyển qua NH thì rất lâu nên Cty em đi rút tiền mặt và đem trả ngay chứ ko nhập quỹ vậy thì em phải hạch toán làm sao? mong các bác cho ý kiến, xin cám ơn các bác !

Hạch toán
Nợ 331
Có 112
Thế thôi

N

nguyenhonghanh

Guest
22/9/05
18
0
0
44
LC
ngale nói:
Các bác cho em hỏi với!
em cứ làm phiếu thu nhập quỹ tiền rồi chi ra, thu chi bình toán hết cơ mà lo gì
Phiếu thu: Nợ TK 111
Có TK 112
Phiếu chi: Nợ TK 331
Có TK 111

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
CNN chưa hiểu, tại sao bên bạn mua hàng mà lại phải xuất hóa đơn?

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
chắc là ngale viết nhầm thôi, công ty đó nhận được hoá đơn GTGT thôi

N

ngale

Guest
24/10/05
18
0
0
Tp HCM
Hic... đúng là ngale viết nhầm vì cty ngale xuất HĐ cho cty A và cty A trả tiền qua NH cho cty ngale còn Cty B thi xuất HĐ cho Cty ngale và cty ngale rút tiền NH trả cho họ và hóa đơn của họ xuất ra là CK.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Về lý thuyết khi bạn rút tiền gửi NH thì cậu phải phản ánh nghiệp vụ này ở sổ TGNH và sổ quỹ tiền mặt. Phản ánh như bạn khanh là sai. Vì như vậy mọi người sẽ hiểu là trả tiền cho nhà cung cấp bằng chuyển khoản. Trong khi đó trên sổ phụ NH sẽ lại là khách hàng rút tiền mặt. Vì vậy tớ nghĩ cứ phản ánh thêm 1 bước là nhập quỹ thì đúng hơn, cũng chẳng mất nhiều tg lắm. Mặc dù hơi dài dòng nhưng rất rõ ràng: Nợ 111/Có 112
Nợ 331/Có 111
Ngoài ra hình thức thanh toán trên hoá đơn có thể ghi lại là CK/TM sẽ phù hợp hơn

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
hien_thu nói:
Về lý thuyết khi bạn rút tiền gửi NH thì cậu phải phản ánh nghiệp vụ này ở sổ TGNH và sổ quỹ tiền mặt. Phản ánh như bạn khanh là sai. Vì như vậy mọi người sẽ hiểu là trả tiền cho nhà cung cấp bằng chuyển khoản. Trong khi đó trên sổ phụ NH sẽ lại là khách hàng rút tiền mặt. Vì vậy tớ nghĩ cứ phản ánh thêm 1 bước là nhập quỹ thì đúng hơn, cũng chẳng mất nhiều tg lắm. Mặc dù hơi dài dòng nhưng rất rõ ràng: Nợ 111/Có 112
Nợ 331/Có 111
Ngoài ra hình thức thanh toán trên hoá đơn có thể ghi lại là CK/TM sẽ phù hợp hơn

Tại sao lại phải làm phức tạp hóa vấn đề lên thế nhỉ
này nhé tôi lấy ví dụ:
Mình vay tiền ngân hàng để ký quỹ đặt cọc usd
ngân hàng làm loàng ngoàng chuyển số tiền đó vào tài khoản usd của bạn sau đó lại chuyển số tiền đấy vào TK ký qŨy USD
Bạn hạch toán
No 112....(tiền gửi USD)
Co 311
sau đó
Nợ TK 112...(tiền ký quỹ USD)
Co TK 112...(tiền gửi USD)
Trong khi có ngân hàng khác lại chuyển trực tiếp số tiền vay vào tài khoản ký quỹ bạn hạch toán
Có TK 311
làm như bạn thì cứ theo lý thuyết mà làm thì bôi việc ra mà làm a`

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
khanh11111 nói:
Tại sao lại phải làm phức tạp hóa vấn đề lên thế nhỉ
này nhé tôi lấy ví dụ:
Mình vay tiền ngân hàng để ký quỹ đặt cọc usd
ngân hàng làm loàng ngoàng chuyển số tiền đó vào tài khoản usd của bạn sau đó lại chuyển số tiền đấy vào TK ký qŨy USD
Bạn hạch toán
No 112....(tiền gửi USD)
Co 311
sau đó
Co TK 112...(tiền gửi USD)
Trong khi có ngân hàng khác lại chuyển trực tiếp số tiền vay vào tài khoản ký quỹ bạn hạch toán
Có TK 311
làm như bạn thì cứ theo lý thuyết mà làm thì bôi việc ra mà làm a`
Bạn ạ, ở đây mình đang đề cập đến cách hạch toán mà đã nêu ra cơ:
Nợ 331/ Có 112
Mình vẫn giữ nguyên ý kiến ban đầu là cách hạch toán như trên trong TH chúng ta đang nói là sai. Bởi vì nghiệp vụ đó là phản ánh thanh toán cho người bán bằng chuyển khoản. Còn ở đây, bạn ấy đã rút tiền mặt để trả trực tiếp cho người bán (mặc dù ko qua quỹ doanh nghiệp) thì dù thế nào trên sổ phụ ngân hàng cuối tháng cũng xuất hiện dòng " khách hàng rút tiền mặt" Tức là trên sổ TGNH cậu vẫn phải có bút toán Nợ 111/Có 112. Và như vậy trong TH này theo ý kiến của tớ là vẫn nên cho một bước nhập quỹ tiền mặt. Nếu cậu ko đồng ý thì cậu sẽ làm ntn?

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
hien_thu nói:
...Nợ 331/ Có 112...nghiệp vụ đó là phản ánh thanh toán cho người bán bằng chuyển khoản.
Còn ở đây, bạn ấy đã rút tiền mặt để trả trực tiếp cho người bán thì ... trên sổ phụ ngân hàng cuối tháng cũng xuất hiện dòng " khách hàng rút tiền mặt" Tức là trên sổ TGNH cậu vẫn phải có bút toán Nợ 111/Có 112.
Làm như hien_thu là đúng mà khanh11111. Cách làm của cậu sẽ ko theo sát được với sổ phụ ngân hàng đâu.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Bạn phải làm như hien_thu
Còn nếu bạn lo lắng về việc trên hoá đơn ghi hình thức là CK thì bạn có thể ghi thêm vào đó để nó trở thành TM/CK
Về nguyên tắc là không được sửa hoá đơn (làm vậy là phạm luật) nhưng trên thực bạn làm vậy sẽ thuận tiện hơn (yên tâm sẽ không có vấn đề gì đâu)

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Theo tôi bạn khanh nên chấp nhận ý kiến của diễn đàn, vì nếu bạn không có bút toán 111/112 thì đến khi bạn đối chiếu sổ sách với ngân hàng thì sẽ phiền toái lắm . Nếu bạn thường xuyên thanh toán qua ngân hàng thì khi truy lại những số chênh lệch (ví dụ như khi làm báo cáo quyết toán chẳng hạn) bạn sẽ khổ sở vì nó đấy .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA