Hỏi về người làm kế toán

Thảo luận trong 'Các sắc thuế khác' bắt đầu bởi vvtrang, 21 Tháng hai 2004.

4,559 lượt xem

  1. vvtrang

    vvtrang Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Chào các anh chị,
    Tôi và chồng tôi mới thành lập công ty TNHH 2 thành viên, chồng tôi là người đại diện pháp luật của công ty. Tôi muón hỏi, theo luật kế toán mới tôi có được làm kế toán cho công ty không? Tôi có nghiệp vụ kế toán và có chứng chỉ kế toán trưởng mà công ty lại phải đi thuê người khác làm kế toán thì vô lý quá mà lại tốn kém nữa. Mong các anh chị giải đáp giúp thắc mắc này sớm.

    Xin cám ơn nhiều nhiều
     
    #1
  2. erpvn

    erpvn Don't know what is erp!

    Bài viết:
    416
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Miền đất hứa
    Không có vấn đề gì GĐ làm một quyết định bổ nhiệm là xong, sao k mướn mấy bạn ở WKT nhỉ?
     
    #2
  3. vvtrang

    vvtrang Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Thanks erpvn nhiều nhưng tôi thấy trong luật kế toán mới có khoản "bố, mẹ, anh, chị, em, vợ, chồng của người có trách nhiệm điều hành đơn vị kế toán ty thì không được làm kế toán cho công ty đó" 9Mục 3 điều 51 chương III luật kế toán). Thực sự tôi không hiểu điều khoản này lắm.
     
    #3
  4. erpvn

    erpvn Don't know what is erp!

    Bài viết:
    416
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Miền đất hứa
    Đọc kỹ đi, cty của bạn là cty TNHH mà, chồng GĐ vợ KTT cty TNHH nhiều lắm yên tâm đi.
     
    #4
  5. tuyetto

    tuyetto Nắng gió.

    Bài viết:
    125
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nơi đông dân cư nhất
    công ty của bạn là tư nhân thì không có quan trọng chuyện chọn kế tóan, chồng bạn bổ nhiệm là xong ngay, không giống mấy cơ quan nhà nước đâu mà lo .
     
    #5
  6. kebattai

    kebattai Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    33
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    viet nam
    bạn VV trang: điều 51 trong luật kế toán nh­u bạn nêu trên nhằm tránh thất thoát tài sản của nhà nuớc và tập thể . còn truờng hợp của bạn thì bạn có thể làm kt bình thuờng vì trong luật kt không quy định đối với công ty TNHH5
     
    #6
  7. vvtrang

    vvtrang Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Xin cam on tat ca anh chi. Toi da giai toa duoc van de do, nhe ca nguoi :)
     
    #7
  8. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    hình như có sự lầm lẫn khi đọc luật kế toán, ktnb xin trích lại luật kế toán nhé:
    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Đối tượng áp dụng của Luật này bao gồm:
    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước;
    b) Đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước;
    c) Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam;
    d) Hợp tác xã;
    đ) Hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác;
    e) Người làm kế toán, người khác có liên quan đến kế toán.
    2. Đối với văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam, hộ kinh doanh cá thể và tổ hợp tác, Chính phủ quy định cụ thể nội dung công tác kế toán theo những nguyên tắc cơ bản của Luật này.
    Điều 51. Những người không được làm kế toán
    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản lý hành chính.
    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Toà án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xoá án tích.
    3. Bố, mẹ, vợ chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
    Điều 51, mục 3 nên hiểu như thế nào ?
    Trước tiên:Bố, mẹ, vợ chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán không được làm kế toán.
    Kế đến: nếu là Bố, mẹ, vợ chồng, con, anh, chị, em ruột của kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
    Nếu hiểu theo nghĩa trên thì kế toán là tứ thân phụ mẫu của giám đốc Công ty TNHH là không được rồi ? phải không các bác ? :leu:
     
    #8
  9. conan3931

    conan3931 Bình thường nhất.

    Bài viết:
    106
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà nội
    To vvtrang
    Nên áp dụng văn bản mới nhất và cách giải quyết tốt nhận là chị nên thuê một kế toán viên (ghi sổ) để lên số liệu và người kế toán chính là chị. Chị vẫn quản lý được tài sản, được mọi thứ liên quan đến công ty. và cả chồng nữa đấy. :leu:

    Thân ái!
     
    #9
  10. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Các bạn hiepdat, erpvn, kebattai có đồng ý với ý kiến của ktnb không ? Các bạn cho ý kiến với ? :wall :wall
     
    #10
  11. logitics

    logitics Guest

    Ý kiến của KTNB là chính xác, quy định trong luật kế toán đã rõ ràng.

    Về ý kiến mà conan đua ra là chưa phù hợp với luật kế tóan:
    Tất cả các công ty điều phải tổ chức bộ máy kế toán và bổ nhiệm kế toán trưởng hoặc thuê ngưừi làm kế toán trưởng. Do đó Cty của chị VVTRANG không thể chỉ thuê ngươi kế toán ghi sổ, còn chị làm kế toán chính được đâu ạ.

    Theo mình,để quản lý công tác kế toán tài chính thì chi VVTRANG nên lảm PGĐ phụ trách TCKT đi.
     
    #11
  12. vvtrang

    vvtrang Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Nhu vay la toi khong the lam ke toan cho cong ty cua minh. Qua la hoi vo ly nhi. Neu da la quy dinh thi danh phai chap nhan thoi, toi cung danh phai thue mot ke toan khac ve lam canh trong khi minh van phai theo doi moi so sach, chung tu (hi hi vi cong ty nao ma cha phai tim cach doi pho voi cac bac thue :)
    Xin cam on cac anh chi va mong rang mot ngay nao do dieu luat nay duoc thay doi.
    VVTRANG
     
    #12
  13. erpvn

    erpvn Don't know what is erp!

    Bài viết:
    416
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Miền đất hứa
    Trời, vụ này chưa chấm dứt à. Với cty TNHH họ chỉ quan tâm đế GĐ thôi, thực tế đầy ra đấy họ chỉ đứng danh nghĩa thôi. Thậm chí các giao dịch với ngân hàng chỉ cần GĐ ký là đủ. (Tui đã làm sổ sách cho vài cty như thế rồi mà).
     
    #13
  14. HyperVN

    HyperVN <b>Phu hót rác</b>

    Bài viết:
    1,833
    Đã được thích:
    14
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    Biên chế thì không được nhưng bạn vẫn có thể làm các công việc của một kế toán viên hay một thủ quỹ thực thụ, các công ty TNHH là như thế mà, có thể dựng lên một vài anh kế toán, thậm chí một kế toán trưởng trên giấy nhưng côn việc thì vẫn do bạn thực thi, ngay cả việc quan hệ giao dịch với ngân hàng cũng chẳng sao cả.

    Việc người có quan hệ nhân thân bậc 1 với người điều hành đơn vị không được bổ nhiệm chức vụ kế toán trưởng không phải bây giờ mới được quy định trong luật kế toán, trước đây cũng đã có quy định và trên webketoan cũng đã có một người hỏi và được trả lời về vấn đề này, xin lỗi vì đã bỏ qua chuyên mục của bạn từ đầu để bạn thắc mắc hơi lâu.
     
    #14
  15. Thanh Nam

    Thanh Nam Admin

    Bài viết:
    2,967
    Đã được thích:
    817
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    To erpvn: Chúng ta đưa ra ý kiến ở đây là căn cứ trên luật kế toán, nếu chỉ căn cứ trên một số công việc thực tế mà bạn đã làm (chưa chắc bạn đã làm đúng) thì việc tranh luận trở nên vô nghĩa vì không có chuẩn mực để xem xét.
    Một người chạy xe vượt đèn đỏ, họ có phạm luật không ? Chắc chắn là có. Họ có bị phạt hay không ? Chưa chắc.
     
    #15
  16. conan3931

    conan3931 Bình thường nhất.

    Bài viết:
    106
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà nội
    vvtrang ơi, conan vừa lục được trong luật doanh nghiệp, có lẽ có một chút tia sáng cho doanh nghiệp của gia đình bạn đấy. bạn thử coi lại cho chắc nhé.

    Điều 101 Luật doanh nghiệp quy định: chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định đối với tất cả các hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp; có toàn quyền quyết định việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã nạp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật; chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý điều hành hoạt động kinh doanh.

    Vì vậy vvtrang hoặc chồng có thể vừa làm chủ cơ sở vừa làm kế toán được nhưng bạn phải hoàn thành đầy đủ các chế độ sổ sách kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp. Chế độ sổ sách kế toán này phụ thuộc vào cơ cấu vốn của doanh nghiệp, khả năng kinh doanh của doanh nghiệp chứ không phụ thuộc vào doanh nghiệp nhỏ hay lớn.

    vvtrang đọc những dòng trên thì cứ yên tâm làm kế toán và làm bà giám đốc nhé. (Không tin mở luật doanh nghiệp ra đọc lại) :f_o :pepsi:

    Thân ái!
     
    #16

Chia sẻ trang này