Các phím tắt thường dùng trong Excel.

• Thread starter gacon0904
  • Ngày gửi
G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
Các anh/chị làm kế toán trên Excel thường dùng những phím tắt nào.Cám ơn các anh/chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Các phím tắt do Ông MS Office đã làm sẵn.
Mỗi người 1 ý thích, tùy theo công việc cụ thể mà sử dụng tính năng gì và phím tắt nào.
Có người viết Macro và gán phím tắt cho Macro của mình; vì vậy nếu có ai đó chỉ cho bạn thì cũng là tham khảo thôi.
Mình chỉ có thể mách cho bạn như thế này:
Trong công việc hàng ngày bạn cứ làm việc bình thường. Các phím tắt thông dụng đã được chỉ (bên cạnh) menu, nhìn nhiều bạn sẽ nhớ thôi.
Ngoài ra Bạn vào menu Help\ Show the Office Assistant
Mr Excel sẽ quan sát động tác của bạn, khi thấy có thể chỉ dẫn điều gì đó thì đèn vàng sẽ sáng lên.
Nhờ tính năng này bạn cũng có thể học được khối thứ đấy nhé.
(Nói nhỏ thôi nhé, nhiều khi mình lại thấy chán vì Mr Excel chỉ dẫn chả ăn nhập vào đâu cả nên lại chọn Hide the Office Assistant)

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
gacon0904 nói:
Các anh/chị làm kế toán trên Excel thường dùng những phím tắt nào.Cám ơn các anh/chị.
Gàcon này, theo kinh nghiệm thực tế thì tôi dùng các phím tắt sau:

Ctrl C, Ctrl V: Copy và Paste
Ctrl+, Ctrl-: Thêm/Bớt dòng, cột
Ctrl Up, Ctrl Down, Ctrl End, Ctrl SpaceBar: di chuyển và đánh dấu khối
Ctrl D: Copy công thức
Ctrl 9, Ctrl 0: Dấu hàng, dấu cột

Thế thôi, nhớ nhiều mệt óc.

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Thấy Workman đưa ra một số phím tắt thông dụng, tôi cũng góp thêm vài shortcut key som tụ:
Ctrl shift 9 Hiện dòng đã ẩn
Ctrl shift 0 Hiện cột đã ẩn
Ctrl ; Nhập ngày hiện hành
Ctrl R Copy công thức sang phải
Ctrl shift 5 Định dạng %
Ctrl shift 3 Định dạng ngày
Ctrl shift 7 Kẻ khung
Ctrl shift - Bỏ kẻ khung
... và còn nữa...

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Alt + = : tính tổng
Ctrl + P : in
Ctrl + F : tìm kiếm

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Phím tắt thông dụng trong Excel

F2 Sửa nội dung thông tin trong ô
Ctrl-1 Mở hộp thoại định dạng ô ( Format | Cell )
Ctrl-Page Up Tieesn lên 1 sheet (Sheet 1 sang Sheet 2)
Ctrl-Page Down Lùi về 1 sheet (Sheet 3 về Sheet 2)
Ctrl-Shift-" Sao chép dữ liệu từ ô ngay phía trên ô hiện thời
Ctrl-' Sao chép công thức từ ô ngay phía trên ô hiện thời
Ctrl-$ Chuyển định dạng ô hiện thời sang định dạng tiền tệ với 2 con số sau dấu phẩy
Alt-Enter Xuống dòng trong một ô

Kiểm soát hướng di chuyển của con trỏ khi ấn Enter
Theo mặc định, con trỏ thường sẽ xuống di chuyển xuống ô bên dưới khi bạn gõ phím Enter. Nhưng nếu bạn không thích bạn hoàn toàn có thể thay đổi hướng di chuyển của con chỏ, điều khiển con trỏ di chuyển sang bên phải bên trái, lên trên hay xuống dưới theo ý thích của bạn mỗi khi bạn gõ phím Enter. Hãy thử thủ thuật sau đây:

Bạn vào Tools - Options rồi chuyển sang mục Edit. Trong mục này, bạn chú ý đến dòng “Move selection after Enter”, hãy đánh dấu lựa chọn lựa chọn trước dòng này và ở danh sách liệt kê bên cạnh bạn hãy chọn hướng di chuyển cho con trỏ chuột.

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Cái vụ shortcut key còn nhiều, chỉ cần vào Help gõ Shortcuts key (Keyboard shortcuts) tha hồ mà học.

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
Có một cách khác, CK cũng không biết có phải là phím tắt hay không, nhưng mà cũng khá hữu ích trong trường hợp bạn không thích dùng chuột hoặc đột nhiên một ngày nào đó con chuột của bạn dở chứng cứ đứng lì một chỗ.

Trên thanh menu của Excel hay Word thường có các chữ cái được gạch dưới, bạn chỉ cần giữ Alt+chữ cái được gạch dưới tương ứng. Khỏi phải mất công nhớ mà dùng nhiều thì cũng quen.
Ví dụ: để sử dụng chức năng Pivot Table :
Menu : Data : Pivot Table
Bạn chỉ cần nhấn : Alt+D+ P
Atl+D+P+N+N+L
Hoặc để redo: Alt+E+U (hay Ctrl + Z)

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
chankhong nói:
Có một cách khác, CK cũng không biết có phải là phím tắt hay không, nhưng mà cũng khá hữu ích trong trường hợp bạn không thích dùng chuột hoặc đột nhiên một ngày nào đó con chuột của bạn dở chứng cứ đứng lì một chỗ.

Trên thanh menu của Excel hay Word thường có các chữ cái được gạch dưới, bạn chỉ cần giữ Alt+chữ cái được gạch dưới tương ứng. Khỏi phải mất công nhớ mà dùng nhiều thì cũng quen.
Atl+D+P+N+N+L
Cái đấy cũng được coi là 1 phím tắt, nhưng ít ai sử dụng vì mất công. Ngay như trong vd của bạn đã thấy : Alt+E+U chắc chắn là dài hơn Ctrl Z rồi. Nên người ta sẽ sử dụng Ctrl Z chứ dại gì lại bấm đến ba phím Alt+E+U

Bạn gacon hỏi là các phím nóng thông dụng trong kế toán thôi. Chứ còn liệt kê tất cả các shortcuts thì nhiều lắm, bạn nào muốn tham khảo cứ vào phần Help của Excel là ra hết.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
workman nói:
chankhong nói:

Atl+D+P+N+N+L
Cái đấy cũng được coi là 1 phím tắt, nhưng ít ai sử dụng vì mất công. Ngay như trong vd của bạn đã thấy : Alt+E+U chắc chắn là dài hơn Ctrl Z rồi. Nên người ta sẽ sử dụng Ctrl Z chứ dại gì lại bấm đến ba phím Alt+E+U

Bạn gacon hỏi là các phím nóng thông dụng trong kế toán thôi. Chứ còn liệt kê tất cả các shortcuts thì nhiều lắm, bạn nào muốn tham khảo cứ vào phần Help của Excel là ra hết.

Mình thấy hướng đi của chankhong đúng rồi đấy Workman ạ
Ban đầu thì chưa nhớ được các phím tắt, nhưng qua vài lần nhìn lên menu sẽ thấy phím tắt và thuộc.
Ví dụ Alt+E sẽ hiện ra menu Edit, bạn sẽ nhìn thấy Undo ... và bên cạnh là Ctrl+Z nhấn tiếp U để Undo như vậy bạn đã học được nhấn Ctrl+Z để Undo (Nhanh hơn nhấn Alt+E+U, đúng như workman nói).
Nhưng để làm nhanh được thì phải học thuộc phím tắt như vậy phải kết hợp làm theo phương pháp của chankhong và học được phím tắt ngay ở menu hiện ra

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Thêm 1 tí thủ thuật Hotkey

Hầu như ai dùng Excel nhiều cũng thường Customize thanh Toolbar để đưa ra những button hay dùng, chẳng hạn Insert/Delete Rows/Columns, PasteValue, CenterAcrossSelection, AutoFilter, ShowAll v...v nhưng chắc ít người lại gán luôn hotkey cho button đó.

Default Image của ShowAll là Text với hotkey Alt + S. Còn hầu hết các nút lệnh khác có Default là Image only! Chỉ cần chuyển qua Image and Text, sau đó sửa lại Hotkey bằng cách thay đổi Name của button (chữ sau ký tự &) bạn đã có thể tạo cho mình một số hotkey!

Hình kèm theo la tôi gán Hotkey cho lệnh AutoFilter. Chỉ cần di chuyển ô hiện hành đến 1 ô chứa Item nào đó, nhấn Alt + A là tôi có thể lọc ngay được Item đó mà không đung đến con chuột! bạn để ý là Button Style được tôi chuyển về Image and Text

Đính kèm

11.5 KB · Lượt xem: 285
    9.2 KB · Lượt xem: 222
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA