Thủ tục tiêu huỷ hàng hoá!

• Thread starter huylt
  • Ngày gửi
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Có bác nào đã làm cái nghiệp vụ tiêu huỷ hàng hoá chưa? Chỉ cho em chút kinh nghiệm với.
Công ty của bạn em làm về thuốc tây, trong quá trình hoạt động, đã nhập một số hàng hoá về để kinh doanh, do bán chưa hết và đã hết thời hạn được phép sử dụng nên đã phải làm tiêu huỷ số thuốc đó, thì nên làm thế nào các bác nhỉ!
Có phải là giảm giá hàng tồn kho không? (Giá giảm đến 0 đồng)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trời, sao lại trùng với câu hỏi trên Tạp chí thuế kỳ 1 tháng 06/2005 thế? Trả lời bạn luôn nhé!

Căn cứ quy định tại điểm 1.2.c, mục III, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính: Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT.

Trường hợp công ty mua hoặc nhập khẩu các sản phẩm dược phẩm sản xuất tại Việt Nam và nước ngoài nhưng sau đó phải tiêu huỷ do một số nguyên nhân như hư hỏng, quá hạn sử dụng, … thì công ty không được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT đầu vào của số hàng trên.

Hàng hoá phải tiêu huỷ hoặc huỷ bỏ thì công ty phải lập hội đồng thanh huỷ trong đó có biên bản xác định rõ mức độ, nguyên nhân và trách nhiệm: biên bản phải ghi rõ số lượng, chủng loại, giá trị hàng huỷ, giá trị thanh lý có thể thu hồi được, giám đốc doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước các cơ quan có thẩm quyền.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Trường hợp công ty mua hoặc nhập khẩu các sản phẩm dược phẩm sản xuất tại Việt Nam và nước ngoài nhưng sau đó phải tiêu huỷ do một số nguyên nhân như hư hỏng, quá hạn sử dụng, … thì công ty không được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT đầu vào của số hàng trên.

Hàng hoá phải tiêu huỷ hoặc huỷ bỏ thì công ty phải lập hội đồng thanh huỷ trong đó có biên bản xác định rõ mức độ, nguyên nhân và trách nhiệm: biên bản phải ghi rõ số lượng, chủng loại, giá trị hàng huỷ, giá trị thanh lý có thể thu hồi được, giám đốc doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước các cơ quan có thẩm quyền.
Thế còn cái giá trị hàng hoá đó ghi giảm thế nào đây?
Số thuế GTGT của số hàng đó khi đã khấu trừ rồi thì phải truy thu à Tu Anh?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy viết hóa đơn xuất hủy cho số hàng hóa bị tiêu hủy này. Ghi như hóa đơn đối với hàng bán ra nhưng giá trị hàng xuất phải là giá vốn, chứ không phải giá bán.

Bạn hạch toán như sau:

Nợ TK 632: Trị giá hàng bị tiêu hủy
Có TK 156: Trị giá hàng bị tiêu hủy
Đồng thời:
Nợ TK 811: Thuế GTGT phải nộp (bị truy thu)
Có TK 3331: Thuế GTGT phải nộp (bị truy thu)

N

ngocchau0605

Guest
24/4/08
1
0
0
TPhcm
Chị Tú Anh ơi ! em đang rất bối rối không biết là lấy mẫu biên bản thanh hủy hàng hóa ở đâu và hội đồng thanh hủy hàng hóa gồm những ai nhi? giúp em với

Sửa lần cuối:
T

TAMI

Guest
31/5/07
6
0
0
Quận Bình Thạnh
Nếu hàng để trong kho cty thì giám đốc ký vào biên bản chắc thủ kho ký nữa là hợp lệ chưa nhỉ?

H

huynhthithuhang

Sơ cấp
6/7/10
6
0
1
Tien giang
Tu Anh nói: "Bạn hãy viết hóa đơn xuất hủy cho số hàng hóa bị tiêu hủy này. Ghi như hóa đơn đối với hàng bán ra nhưng giá trị hàng xuất phải là giá vốn, chứ không phải giá bán."
Như vậy thì có đúng ko? Vì thực tế mình đâu có thu được đồng nào mà xuất hóa đơn bằng giá vốn? Giống như mình bán hàng huề vốn, nhưng thực chất là mình bị lỗ (mất trắng) phần đó chứ.

M

minhphuc377

Guest
15/12/10
6
0
0
43
Q.12,TP HCM
Quí anh chị cho em hỏi?!

Cty em mới hoạt động trên lĩnh vực thương mại thiết bị điện chiếu sáng,nhưng khi mua lô hàng đầu bị lỗi hóa đơn và hàng lại kém chất lượng,bên cty kế toán em thuê họ làm báo cáo thuế cho bên em, họ bảo em muốn xuất trả hàng thì phải sửa lại hóa đơn sau đó đăng ký mua hóa đơn rồi làm thủ tục trả hàng.nhưng muốn mua hóa đơn phải có hợp đồng mua bán nhưng bên em lại chưa có phát sinh mua bán để làm hợp đồng.hóa đơn thì em sửa rồi.

Em xin hỏi:Trường hợp của em nếu không mua hóa đơn có xuất trả hàng được không?thủ tục và pháp lý như thế nào?mong quí anh chị có kinh nghiệm giúp em gỡ rối,em chân thành cảm ơn.

Hàng em nhập về hai tháng rồi nay xuất trả có được không?

Em có hỏi bên thuế của quận họ bảo về xem thông tư 129 và họ nói chung chung,em không hiểu.

Em rất mong sự giúp đỡ của quí anh chị.

Em đang ở Q.12 TP.HCM
Mail: ngocminhchauq12.co@gmail.com
Dđ:0908 770377

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA