Tại sao trên thị trường có phần mềm miễn phí

• Thread starter mrhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuan1987

Sơ cấp
3/10/09
7
0
3
36
VN
Mình không biết bạn tuan1987 này trình độ IT tới đâu mà thấy vào đây nói có vẻ cao siêu quá nhỉ .

Mà hình như bạn này ít khi đọc kỹ comment của người khác thì phải.

Ko cao siêu, chỉ đủ để nhận thức được vấn đề thôi.

Comment người khác thì dài quá, nhác đọc.

@KTATM: Tôi nói là đang nói với chuyện với chủ topic, tôi ko nói chuyện với người rảnh hơi như bạn, cho nên bạn chẳng là gì để tôi nói chuyện cả. Ghét nhất mấy thằng nghe người khác nói, rồi vào comment đá đểu như đúng rồi, trong khi không biết được update để làm gì cả. Cứ thấy update là kêu nó lỗi, hài =))

@all: Phần mềm miễn phí nhiều khi còn mạnh hơn cả phần mềm có phí, vd như thằng AVG, Avira.
" Đừng có trông mặt bắt hình dong "

Tôi nói lên điều này, ko phải vì bắt mọi người phải dùng nó. Nhưng tôi thấy nó đặc biệt hữu ích, rất thích hợp cho các doanh nghiệp tư nhân mới thành lập.

Chỉ đứng trên góc bình luận của người tiêu dùng

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
@KTATM: Tôi nói là đang nói với chuyện với chủ topic, tôi ko nói chuyện với người rảnh hơi như bạn, cho nên bạn chẳng là gì để tôi nói chuyện cả. Ghét nhất mấy thằng nghe người khác nói, rồi vào comment đá đểu như đúng rồi, trong khi không biết được update để làm gì cả. Cứ thấy update là kêu nó lỗi, hài =))
Chào bạn tuan1987 và cả 1 vài bạn khác.

Diễn đàn là nơi trao đổi chung, không giới hạn người tham gia cùng chủ đề, không phải là nơi để các bạn cãi nhau tay đôi với cách xưng hô thiếu lịch sự như vậy. Chủ đề này sẽ không bị khóa lại nhưng BẤT KỲ thành viên nào tham gia KHÔNG CÓ Ý THỨC TÔN TRỌNG NỘI QUY sẽ bị cấm truy cập.

T

thuocdang

Sơ cấp
31/3/10
2
1
1
Hà Nội
Một chút so sánh!

Ba cách nghĩ:

Thân!

T

thaominhtp

Guest
31/7/10
0
0
1
tp.ho chi minh
Mình cũng đang dùng phần mềm của Bác Tâm, nếu thời gian tới PM vẫn ok cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình như hiện nay thì khi Bác ra qd là sẽ chính thức bán phần mềm thì mình nghĩ sẽ rất nhiều người đăng ký sử dụng ủng hộ đấy Bác ạ. Mình chỉ đứng trên góc độ nhận được sự nhiệt tình của nhà cung cấp là mình thấy ok rồi, vì hiện nay nhiều khi bỏ tiền ra mà khách hàng còn không được phục vụ tận tình.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Ba cách nghĩ:

Thân!

Theo em mỗi người chỉ có tiền đầu tư một phần mềm và cũng nên sử dụng một phần mềm kế toán thôi, nếu cứ thấy phần mềm tốt cũng dùng thì đầu óc đâu mà tư duy cho những cái khác, cũng như lấy vợ ấy, thấy em nào đẹp cũng lấy làm vợ hay sao? Thấy đẹp, thấy tốt thì khen thôi, còn lấy hay ko hoặc dùng hay ko phải phụ thuộc vào nhu cầu chứ.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: juliacoco
T

thuocdang

Sơ cấp
31/3/10
2
1
1
Hà Nội
Theo em mỗi người chỉ có tiền đầu tư một phần mềm và cũng nên sử dụng một phần mềm kế toán thôi, nếu cứ thấy phần mèm tốt cũng dùng thì đầu óc đâu mà tu duy cho những cái khác, cũng như lấy vợ ấy, thấy em nào đẹp cũng lấy làm vợ hay sao? Thấy đẹp, thấy tốt thì khen thôi, còn lấy hay ko hoặc dùng hay ko phải phụ thuộc vào nhu cầu chứ.

Nếu cái bạn đang dùng mà đã đáp ứng hoàn toàn nhu cầu của bạn thì thử cái mới làm gì cho vừa mất công lại đâu đầu. Còn nếu cái hiện tại chưa đáp ứng nhu cầu của bạn mà phải tìm kiếm cái khác thay thế thì khi thấy cái khác tốt tại sao lại không thay đổi? Như vậy chẳng tốt hơn sao? Và một thực tế là các đơn vị cũng tương đối thường xuyên phải thay đổi phần mềm. Lý do thì có nhiều, nhưng thường thì vài ba năm doanh nghiệp lại phải đầu tư phần mềm mới, thậm chí có doanh nghiệp một năm thay đổi 2-3 lần.

Trong trường hợp bạn phải đổi sang phần mềm kế toán 3TSOFT thì cũng rất tiện lợi. Bạn chỉ cần kết xuất danh mục, số dư cuối trong phần mềm bạn đang sử dụng ra excel, tiếp đó thì cập nhật vào mẫu excel mà 3TSOFT yêu cầu, và chỉ cần thực hiện nhận dữ liệu từ excel là bạn có thể tiếp tục sử dụng 3TSOFT mà không phải mất nhiều thời gian.

Để download file excel mẫu, bạn vào link: File mẫu excel trong phần mềm kế toán 3TSOFT
Còn nếu khi sử dụng mà có nghiệp vụ nào chưa rõ ràng, hoặc cần xem xét kỹ hơn thì bạn vào link "Bài tập kế toán máy", chúng tôi đã xây dựng các video thực hiện cách nhập liệu nghiệp vụ đó vào phần mềm, bạn xem tại link: Công ty Cổ phần EZSOFT - Bài tập kế toán máy

Thân!

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nếu cái bạn đang dùng mà đã đáp ứng hoàn toàn nhu cầu của bạn thì thử cái mới làm gì cho vừa mất công lại đâu đầu. Còn nếu cái hiện tại chưa đáp ứng nhu cầu của bạn mà phải tìm kiếm cái khác thay thế thì khi thấy cái khác tốt tại sao lại không thay đổi? Như vậy chẳng tốt hơn sao? Và một thực tế là các đơn vị cũng tương đối thường xuyên phải thay đổi phần mềm. Lý do thì có nhiều, nhưng thường thì vài ba năm doanh nghiệp lại phải đầu tư phần mềm mới, thậm chí có doanh nghiệp một năm thay đổi 2-3 lần.

Có rất nhiều chuyên gia tư vấn ERP có xuất thân từ người làm kế toán (Kể cả trên TG lẫn ở VN). Họ chịu khó tìm tòi sáng tạo, học hỏi từ những người khổng lồ như SAP, Oracle, v.v... cho tới các tên tuổi trong làng đóng gói của nước trong nước ngoài như QuickBook, Peachtree, MyOb, ACCPAC, dbamanufacturing, BFO, v.v...

Trước kia trên wkt từng có 1 nick là Chung gì đó (Chung mà chơi với nick maco đó), giờ Chung là giám đốc tài chính của 1 công ty khá lớn nhưng có lần vẫn còn khoe tôi là "vọc" được 1 phần mềm kế toán. Chẳng qua là cái thời làm kế toán (hồi đó Chung làm ở CMS) đã từng có đam mê vọc PMKT với hơn 20 PMKT trong nước và thậm chí có hẳn 1 hosting chuyên chứa cái đám PMKT CR*ck đó lên (đa phần viết bằng Foxpro). Có lẽ đó là 1 đam mê/sở thích thời bấy giờ của Mr Chung, và tôi nghĩ tới cuối đời Chung sẽ vẫn nhớ cái sự đam mê vọc phần mềm 1 thời đó của mình.

Trong mỗi con người chúng ta đều có không ít thì nhiều những đam mê, sở thích nào đó. Có người đam mê chơi cờ, có người đam mê nhạc, có người đam mê họa, chim cây thú cảnh, v.v... và trong số các đam mê đó thì có người đam mê khám phá công nghệ, cụ thể là các giải pháp phần mềm kế toán như mr Hung, mr Chung,... chẳng hạn. Điều có có sao đâu. Cũng như nhiều người sẽ rất ngạc nhiên về "cái trò" vọc lắm PM đó và nói tội gì tôi phải xem lắm phần mềm làm gì cho mất công, cái nào OK rồi thì chọn luôn để đỡ mất thời gian. Có thể người đó đam mê... thời trang chẳng hạn và công việc kế toán cho cty đối với họ chỉ là 1 nghề kiếm cơm như bao nghề khác mà thôi (ai cũng biết là nhiều người đi học đại học có theo sở thích của mình đâu, có người thích làm bác sĩ nhưng cuối cùng lại làm cán bộ sản xuất đạn dược trong quân đội chẳng hạn :)).

Các bạn ạ, đừng bảo ai làm cái này, chọn cái kia theo ý mình (mình nói chung chứ ko phải nói 1 ai ở trên đâu nhé). Muốn nhiều người chơi với mình (mua SP của mình chẳng hạn) thì hãy tự "tỏa sáng" (theo nhiều nghĩa) để họ tự chọn bạn một cách tự nhiên. Dĩ nhiên, trên đời này không phải ai cũng chơi với mình thì mới là đúng (Ví dụ: 1 tập đoàn có khi mua ERP tới triệu $ thì họ ko bao giờ nghĩ tới Free là chuyện bình thường, nhưng Free lại có giá trị cho nhiều người khác. Và cái đó ai cũng biết khái niệm gọi là thị phần)

Đúng là nó tốt thực sự, phải công nhận vậy, nhưng người ta có câu: Bỗng dưng không ai cho không ai cái gì bao giờ cả, do vậy tôi không dám dùng phần mềm free là có lý do của mình, a có thể cho tôi và các bạn khác biết lý do tại sao 1 phần mềm tốt như vậy mà ko bán, lại cung cấp miễn phí không?

Về mặt tâm lý mà nói, như ở trên Mr Hùng vẫn hỏi: Tại sao bạn (các cty bán SP chứ ko phải 1 cty nào cụ thể đâu nhé) Free mà vẫn sống để phục vụ họ tốt hơn? Vì minh chứng sờ sờ là ngay cả tập đoàn đại gia toàn cầu General Motor - GM với hàng trăm ngàn nhân viên khắp thế giới và từng tồn tại tới cả trăm năm, nếu ko được chính phủ Mỹ cứu trợ thì hôm nay GM đã trở thành 1 cái tên thương hiệu lớn của quá khứ rồi. Dĩ nhiên, bạn cũng có thể từ chối trả lời câu hỏi với lý do đó là "bí mật chiến lược KD" của cty bạn, nhưng có thể đó ko phải là cách hay (theo ý của cá nhân mình thôi) vì chuyện Free đó, ai (kể cả Mr Hung) cũng hiểu đó là chiến lược kinh doanh ở mỗi thời kỳ của 1 công ty. Như mình nói, nên chỉ ra cho mọi người thấy mình sống được kể cả mình Free SP (hoặc có thể nói: làm Free đó là đam mê của tôi và tôi sống bằng SP khác chứ ko phải bằng PM này, như anh Long làm cái Unikey dành cho cộng đồng đó vẫn là SP tốt mà chắc gì anh Long sống bằng cái Unikey đó). Về mặt nào đó, khi ai đó lựa chọn ai/cái gì, yêu quý ai thì đó là quyết định dựa trên sự tin tưởng (có cơ sở). Đó mới chính là cái điểm mấu chốt của topic này.

@thuocdang: Theo nội quy của box, bạn ko được nêu tên, trao đổi về sản phẩm/công ty bạn trong topic này (cũng như trong box Phần mềm kế toán). Bạn có thể viết bài với chữ ký, đặt link cho các từ khóa (ko phải tên sp, cty) trừ khi dùng tên đó để làm ví dụ minh hoạ.

Sửa lần cuối:
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Tại sao thì nếu ai làm tư vấn giải pháp phần mềm thì đều biết (bán giải pháp, phần mềm free mãi mãi)
Ai nằm trong dự án phát triển doanh nghiệp thì cũng biết
Ai chuyên sưu tầm hàng free cũng biết nốt
---------
Khỏi cần nghi ngờ hàng free (cho dù mãi mãi)
Nếu nghi ngờ thì làm sao có Linux OS, open office, mozilla, php, mySQL... mà dùng?mấy thằng này có free, có!, có hỗ trợ ...? có luôn! có nâng cấp cập nhật tính năng mới không...?có tuốt! Có thỏa mãn người dùng không? (theo ncxn là tuyệt vời)...có khi ăn đứt loại phải bỏ vài trăm $ để mua ấy chứ
Em dùng cái gì cũng có 2 điều kiện làm cơ sở : thỏa mãn nhu cầu + chi phí, đơn giản thế

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn

Trong trường hợp bạn phải đổi sang phần mềm kế toán 3TSOFT thì cũng rất tiện lợi. Bạn chỉ cần kết xuất danh mục, số dư cuối trong phần mềm bạn đang sử dụng ra excel, tiếp đó thì cập nhật vào mẫu excel mà 3TSOFT yêu cầu, và chỉ cần thực hiện nhận dữ liệu từ excel là bạn có thể tiếp tục sử dụng 3TSOFT mà không phải mất nhiều thời gian.

Chắc anh Tâm chưa đọc comment ở trên của em?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nếu nghi ngờ thì làm sao có Linux OS, open office, mozilla, php, mySQL... mà dùng?mấy thằng này có free, có!, có hỗ trợ ...? có luôn! có nâng cấp cập nhật tính năng mới không...?có tuốt! Có thỏa mãn người dùng không? (theo ncxn là tuyệt vời)...có khi ăn đứt loại phải bỏ vài trăm $ để mua ấy chứ
Em dùng cái gì cũng có 2 điều kiện làm cơ sở : thỏa mãn nhu cầu + chi phí, đơn giản thế

Hôm qua vừa đi Offline bên ERP, có người nói (mà người đó giám đốc 1 cty đang phát triển dựa trên các giải pháp OpenSource) dùng đồ Open là tốn tiền nhất :). Thực ra ko đúng đâu vì Open thì có nhiều loại sản phẩm, nhưng nói thế để mọi người hiểu là nhiều lúc ko có khái niệm đúng/sai. Mọi người chưa phân biệt được bản quyền và cái công (Mấy ông như Mozilla kiếm nhiều tiền lắm từ cái việc các bạn download free ầm ầm SP của họ, MySQL, SUN thì Oracle nắm số phận của nó rồi. Mỗi tháng Oracle mua cả mớ các CTY lẫn SP của mấy công ty đó cơ). Free & Open mấy cái license nhưng có ai bổ sung/customized thêm theo ý của tôi được đâu. Ví dụ có DN nào bảo: Ông nào tới cài & training cho 20 nhân viên của tôi cái Accoungting Software OpenSource kiểu như Compiere hay OpenERP cái, nếu tôi cần thêm mấy báo cáo thì các vị thêm luôn cho tôi (dĩ nhiên là Free) nữa nhé vì tôi ko thể cài và ko hiểu món đó (tôi biếu thêm bữa trà đá để học hỏi). Đó, có anh nào miễn phí cho tôi cái đó ko?

Ngày xưa có AMOS bên Vietsoftware là dùng OpenSource là cái Compiere đó. Hỏi xem giá cả thế nào đi (mà giờ thì bên đó giải tán quốc hội của cái món đó lâu rồi)

Phải là ai đó dùng rồi mới hiểu. Nhất là dạng SP dành cho DN í. License miễn phí thì lấy tiền công tư vấn triển khai, bảo trì. Công miễn phí thì lấy license, v.v... Tất cả cái đó đều bình thường.

Trên thế giới này có hàng tỷ người, dĩ nhiên sẽ có người nghi ngờ, người ko nghi ngờ. Đó là chuyện bình thường ở xã, ở huyện. E là ko ai có thể lấp được các vấn đề đâu. Vì thế cứ 1 người đứng phía này nói thế này, người kia đứng phía ngược lại và nói --> Endless love! (í quên, Endless argument)

Mà mọi người còn nhầm lẫn cả khái niệm OpenSource và Free. Trong OpenSource mọi người có biết có bao nhiêu loại license ko? Hình thức của các loại đó ntn mọi người có biết ko?

Sửa lần cuối:
mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Tại sao thì nếu ai làm tư vấn giải pháp phần mềm thì đều biết (bán giải pháp, phần mềm free mãi mãi)
Ai nằm trong dự án phát triển doanh nghiệp thì cũng biết
Ai chuyên sưu tầm hàng free cũng biết nốt
---------

Được dùng sản phẩm free có khác, các bác ấy tán dương ầm ầm, bảo vệ lý lẽ đến cùng kìa, các bác thấy hay thì cứ việc xài thôi có ai nói sao đâu, cũng làm gì phải mệt công dẫn chứng này nọ làm gì cho mệt, mọi chuyện còn đang ở phía trước lúc hạ màn hãy hay. Mà có ai nói SP đó ko tốt đâu, cũng có ai nói sp free là ko tốt đâu, cái mà người ta muốn nói ở đây là không muốn sử dụng phần mềm KT free cho công việc của mình vậy thôi.

T

thuocdang

Sơ cấp
31/3/10
2
1
1
Hà Nội
Được dùng sản phẩm free có khác, các bác ấy tán dương ầm ầm, bảo vệ lý lẽ đến cùng kìa, các bác thấy hay thì cứ việc xài thôi có ai nói sao đâu, cũng làm gì phải mệt công dẫn chứng này nọ làm gì cho mệt, mọi chuyện còn đang ở phía trước lúc hạ màn hãy hay. Mà có ai nói SP đó ko tốt đâu, cũng có ai nói sp free là ko tốt đâu, cái mà người ta muốn nói ở đây là không muốn sử dụng phần mềm KT free cho công việc của mình vậy thôi.

Vậy theo Mr.Hung thì cần bao lâu để có "Hạ màn" nhỉ?

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Hôm qua vừa đi Offline bên ERP, có người nói (mà người đó giám đốc 1 cty đang phát triển dựa trên các giải pháp OpenSource) dùng đồ Open là tốn tiền nhất :). Thực ra ko đúng đâu vì Open thì có nhiều loại sản phẩm, nhưng nói thế để mọi người hiểu là nhiều lúc ko có khái niệm đúng/sai. Mọi người chưa phân biệt được bản quyền và cái công (Mấy ông như Mozilla kiếm nhiều tiền lắm từ cái việc các bạn download free ầm ầm SP của họ, MySQL, SUN thì Oracle nắm số phận của nó rồi. Mỗi tháng Oracle mua cả mớ các CTY lẫn SP của mấy công ty đó cơ). Free & Open mấy cái license nhưng có ai bổ sung/customized thêm theo ý của tôi được đâu. Ví dụ có DN nào bảo: Ông nào tới cài & training cho 20 nhân viên của tôi cái Accoungting Software OpenSource kiểu như Compiere hay OpenERP cái, nếu tôi cần thêm mấy báo cáo thì các vị thêm luôn cho tôi (dĩ nhiên là Free) nữa nhé vì tôi ko thể cài và ko hiểu món đó (tôi biếu thêm bữa trà đá để học hỏi). Đó, có anh nào miễn phí cho tôi cái đó ko?

Ngày xưa có AMOS bên Vietsoftware là dùng OpenSource là cái Compiere đó. Hỏi xem giá cả thế nào đi (mà giờ thì bên đó giải tán quốc hội của cái món đó lâu rồi)

Phải là ai đó dùng rồi mới hiểu. Nhất là dạng SP dành cho DN í. License miễn phí thì lấy tiền công tư vấn triển khai, bảo trì. Công miễn phí thì lấy license, v.v... Tất cả cái đó đều bình thường.

Trên thế giới này có hàng tỷ người, dĩ nhiên sẽ có người nghi ngờ, người ko nghi ngờ. Đó là chuyện bình thường ở xã, ở huyện. E là ko ai có thể lấp được các vấn đề đâu. Vì thế cứ 1 người đứng phía này nói thế này, người kia đứng phía ngược lại và nói --> Endless love! (í quên, Endless argument)

Mà mọi người còn nhầm lẫn cả khái niệm OpenSource và Free. Trong OpenSource mọi người có biết có bao nhiêu loại license ko? Hình thức của các loại đó ntn mọi người có biết ko?

em chỉ đề cập câu hỏi kia (tại sao có hàng free á) chứ cái vụ opensoure và free thì khác nhau 1 trời 1 vực mà anh. mà chỉ trong opensoure cũng đã đau đầu roài chứ nói vài dòng thì sao biết được. Anh mà mở rộng vấn đề này chắc nói cả ngày, nhất là mấy bác có máu IT, he he

Sửa lần cuối:
T

tamnv

Guest
2/12/05
8
0
1
Ha Noi
Tôi thì ko cần đoán vì tôi không có nhu cầu sử dụng pmkt free nữa, theo tôi để cho người dùng đoán đi.

Bác Mr.Hung cứ đoán thử xem, cũng cho mọi người một ý kiến để tham khảo.

K

KTATM

Guest
15/6/09
4
0
0
Hà Giang
Các bác đừng để sự việc đi quá xa nữa, ai thấy hay thì dùng, ai ko thấy phù hợp thì thôi, có gì đâu. Tôi thì thấy miễn phí thì down về dùng, tốt hay không tốt cũng chả quan trọng, miễn đáp ứng được nhu là OK, lúc nào ko được miễn phí nữa hãy hay, nhưng nếu mua thì lại khác tôi sẽ phải cân nhắc thêm rồi mới QĐ được.
Các bác cứ vặn nhau về việc đoán già đoán non phỏng có ích gì? Mỗi lĩnh vực SXKD khác nhau thì có yêu cầu khác nhau về PMKT, nhận định của mỗi người về 1 Sp cũng khác nhau vậy thì nói ra để làm gì. thuocdang là tác giả của sản phẩm đó thì cần có những phản ứng để cho người dùng thấy chấp nhận được, còn quyền lựa chọn là của người dùng.

N

Ngocanh02

Guest
19/12/10
0
0
0
43
HCM
Tôi thì ko cần đoán vì tôi không có nhu cầu sử dụng pmkt free nữa, theo tôi để cho người dùng đoán đi.

Vài ý kiến đóng góp của MrHung cũng rất đáng lưu ý. Chúng ta cũng nên thận trọng với phần mềm free. Phần mềm này ban đầu là Smartkey, sau đó lại đổi tên thành 3TSoft, cập nhật sửa đổi rất nhiều, cũng không ổn định mà không hiểu sao một số người cứ tán dương ầm ầm. Rất nhiều lỗi của phần mềm mà thậm chí tác giả cũng không giải quyết được mà phải đưa lên diễn đàn nhờ trợ giúp của mọi người. Nhiều rủi ro như vậy mà không hiểu sao phần đông có quá nhiều người xài như chắc cú rồi vậy. Không biết có phải họ đã bị lu mờ trước sự hỗ trợ nhiệt tình không nữa.

Hỗ trợ nhiệt tình khác với chuyện có khắc phục được rủi ro triệt để hay không ? Phần mềm đã hoàn thiện chưa ? có ổn định chưa ? người làm kế toán cần làm việc trên một phần mềm ổn định để phát triển nghề nghiệp chứ không mong muốn làm việc trên một phần mềm đang thử nghiệm và chỉnh sửa liên tục.

Nếu bác nào xem thường dữ liệu kế toán của mình thì cứ tiếp tục làm con mồi "test" cho họ thử nghiệm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA