Thắc mắc về biên bản điều chỉnh hóa đơn GTGT

• Thread starter minhcong
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Có 01 công văn của cquan thuế (xin lỗi vì không nhớ rõ số CV) qui định: Nếu các thông tin trên tờ hóa đơn có thể "xác định" được chính xác Bên mua hàng là ai thì nếu có sai sót các thông tin này vẫn được fép lập biên bản đ/chỉnh.

Đang nghiên cứu thế nào là "xác định" được chính xác >?!?

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Có 01 công văn của cquan thuế (xin lỗi vì không nhớ rõ số CV) qui định: Nếu các thông tin trên tờ hóa đơn có thể "xác định" được chính xác Bên mua hàng là ai thì nếu có sai sót các thông tin này vẫn được fép lập biên bản đ/chỉnh.

Vậy là vẫn có thể lập biên bản điều chỉnh hả Bác? Bác cố nhớ tên công văn đó đi.. còn từ "xác định" được chính xác thì ta nên hiểu đơn giản thôi Bác ah: Nếu biết viết sai tên công ty mà muốn điều chỉnh nhưng vẫn không rõ chính xác tên công ty đó thì sao có thể làm điều chỉnh <-- đúng không Bác 4eyes

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Theo chị thì chả có công văn nào cho phép làm biên bản để điều chỉnh hoá đơn cả. Có thể em đọc thiếu phần hướng dẫn bên dưới. Là viết hoá đơn theo biên bản điều chỉnh này

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Theo chị thì chả có công văn nào cho phép làm biên bản để điều chỉnh hoá đơn cả. Có thể em đọc thiếu phần hướng dẫn bên dưới. Là viết hoá đơn theo biên bản điều chỉnh này

Hoặc cũng có thể là công văn hướng dẫn làm biên bản điều chỉnh nhưng kèm theo đó là phải lập lại hóa đơn mới. Còn trường hợp sai tên, địa chỉ làm biên bản điều chỉnh lại nhưng không cần xuất hóa đơn thì em cũng chưa thấy công văn nào hướng dẫn như vậy!

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Thật ra cái vụ biên bản điều chỉnh hoá đơn, đóng dấu vào chổ sửa, ... cũng bắt nguồn từ TCT từ nhiều năm trước, sau đó kế toán "vận dụng để biến tấu ra nhiều kiểu" khác nhau:

Công văn 3418/TCT-CS, 22/8/2007
...
Căn cứ hướng dẫn nêu trên, hóa đơn được dùng để khấu trừ, hoàn thuế GTGT, tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN phải có đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định. Theo như nội dung Cục Thuế hỏi, trường hợp hóa đơn đầu vào của doanh nghiệp thiếu chỉ tiêu mã số thuế hoặc ghi sai mã số thuế của đơn vị mua hàng (các chỉ tiêu khác đầy đủ theo quy định) thì người bán và người mua phải có biên bản về việc hóa đơn ghi sai, ghi thiếu chỉ tiêu này và lấy xác nhận của cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp bên bán hàng về việc đã kê khai thuế GTGT đầu ra cũng như điều chỉnh lại trên bảng kê hóa đơn đầu ra mã số thuế của đơn vị mua hàng; đồng thời bên bán ghi bổ sung mã số thuế của người mua trên hóa đơn và đóng dấu lên phần sửa lại này;

Căn cứ vào hồ sơ, hóa đơn, chứng từ đã được xác định lại giữa 2 bên, cơ quan thuế xem xét chấp nhận hay không chấp nhận việc khấu trừ thuế GTGT đầu vào cũng như tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN đối với số hóa đơn này.
... và kế toán thường hay bỏ quên việc "lấy xác nhận của CQ thuế" và có những bác thuế khi quyết toán thường hay thông cảm cho qua khoản này => cái thiếu lâu ngày không ai quan tâm nên cũng thành ... đủ.

Thời TT120 đã hết, hiện nay thông tư này đã được thay thế bởi TT153, nhưng thói quen của một số kế toán vẫn chưa thay đổi được theo thời, nên biên bản điều chỉnh cứ thế mà tiếp tục tồn tại dù không đúng với qui định hiện hành.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Thật ra cái vụ biên bản điều chỉnh hoá đơn, đóng dấu vào chổ sửa, ... cũng bắt nguồn từ TCT từ nhiều năm trước, sau đó kế toán "vận dụng để biến tấu ra nhiều kiểu" khác nhau:

... và kế toán thường hay bỏ quên việc "lấy xác nhận của CQ thuế" và có những bác thuế khi quyết toán thường hay thông cảm cho qua khoản này => cái thiếu lâu ngày không ai quan tâm nên cũng thành ... đủ.

Thời TT120 đã hết, hiện nay thông tư này đã được thay thế bởi TT153, nhưng thói quen của một số kế toán vẫn chưa thay đổi được theo thời, nên biên bản điều chỉnh cứ thế mà tiếp tục tồn tại dù không đúng với qui định hiện hành.

==> Kế toán căn cứ trên văn bản hướng dẫn để làm, không có hướng dẫn cụ thể vẫn làm --> Cơ quan thuế hỏi tới xử lý sao? giải trình sao đây? Căn cứ vào đâu làm như vậy? --> Bị truy thu, phạt, Chủ doanh nghiệp cũng bị ảnh hưởng..:wall:..

NONG DAN

NONG DAN

==> Kế toán căn cứ trên văn bản hướng dẫn để làm, không có hướng dẫn cụ thể vẫn làm --> Cơ quan thuế hỏi tới xử lý sao? giải trình sao đây? Căn cứ vào đâu làm như vậy? --> Bị truy thu, phạt, Chủ doanh nghiệp cũng bị ảnh hưởng..:wall:..

Kiểu vận dụng trên sau ngày 1/1/11 thì không xong đâu, vì công văn 3418/TCT-CS lấy TT20 làm căn cứ hướng dẫn mà hiện nay "TT120 đã xong thủ tục khai tử".

Không biết thời gian tới TCT có căn cứ vào TT153 để ra thêm hướng dẫn nào như vậy nữa không ...???

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Kiểu vận dụng trên sau ngày 1/1/11 thì không xong đâu, vì công văn 3418/TCT-CS lấy TT20 làm căn cứ hướng dẫn mà hiện nay "TT120 đã xong thủ tục khai tử".

Không biết thời gian tới TCT có căn cứ vào TT153 để ra thêm hướng dẫn nào như vậy nữa không ...???

Nếu có hướng dẫn mới thì mong rằng hướng dẫn cụ thể hơn, chứ cái kiểu "vận dụng để biến tấu" em thấy khổng ổn chút nào đúng không Bác "Người Cày Có Ruộng"..:yo yo (6):

NONG DAN

NONG DAN

Nếu có hướng dẫn mới thì mong rằng hướng dẫn cụ thể hơn, chứ cái kiểu "vận dụng để biến tấu" em thấy khổng ổn chút nào đúng không Bác "Người Cày Có Ruộng"..:yo yo (6):
Nếu văn bản hướng dẫn cụ thể, rõ ràng, dể hiểu .... thì có lẽ là văn bản của ... hehe.... "ngẫm mà suy" :004:

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Cty em cũng viết hoá đơn cho 1 khách hàng họ thay đổi địa chỉ nhưng ko báo bên em thế là viết sai,cả 2 bên đã kê khai thuế.Vậy em viết hoá đơn điểu chỉnh thì viết như thế nào và có phải kê khai ko nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hôm nay đọc kỹ lại cái TT153 thì thấy rõ ở đây có quy định trường hợp lập biên bản điều chỉnh là sau khi báo cáo thuế rồi mới phát hiện sai. Hướng dẫn khi sai về số lượng, đơn giá, thành tiền chứ không có hướng dẫn các trường hợp sai khác.
Trong các trường hợp sai về số lượng, đơn giả, thành tiền thì lập hoá đơn điều chỉnh Trước khi điều chỉnh hoá đơn thì phải lập biên bản điều chỉnh.

Như vậy sau khi hoá đơn đó được kê khai thuế rồi mới phát hiện xuất hoá đơn không đúng luật định ( ví dụ như xuất hoá đơn bằng ngoài tệ trong khi DN không được phép nên bên mua sợ không được tính chi phí) lúc này tính sao?

Tai sao tôi đặt câu hỏi này? Vì thực tế sẽ phát sinh trường hợp này rất nhiều, nhưng lại nghe khẳng định rằn: hoá đơn đã kê khai thuế rồi không được lập biên bản huỷ bỏ & thu hồi

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hôm nay lại posst tiếp cái chủ đề này. Lẻ ra sửa bài viết thôi, nhưng thôi, posst bài mới cho nhanh.

Trường hợp thứ 3 khi lập hoá đơn rồi phát hiện các chỉ tiêu khác sai, không phải là số lượng, đơn giá, thuế suất, thành tiền. Tức nội dung về tiền và thuế không thay đổi. lúc đó 2 bên lập biên bản huỷ bỏ, thu hồi và lập lại hoá đơn mới thay thế. Như vậy, DN đươc lập biên bản huỷ bỏ hoá đơn và lập hoá đơn thay thế khi sai mà tiền thuế không thay đổi

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong
Em đọc từ đầu tới cuối cái topic này mà em vẫn chưa hiểu, mong các bác chỉ giáo giùm vấn đề của em với !
Bên em tháng 1 có mua 1 lô hàng trị giá chưa thuế là 3.879.092, thuế suất 10%: 387.909, tổng thanh toán là: 4.267.001d; Bên em được chiết khấu 10% giá chưa thuế là 387.909d, nhưng do kế toán bên đơn vị bán chưa viết hóa đơn có tiền chiết khấu bao giờ nên bạn ấy đã viết như sau:
- chiết khấu 10% : 387.909
- cộng tiền hàng : 3.879.092
- thuế suất 10% : 387.909
- Tổng cộng tiền thanh toán: 3.879.092
bây giờ em phải xử lý cái hóa đơn này thế nào đây ạ? mà hóa đơn này 2 bên đều kê khai thuế hết rồi ....

Le Nhat Danh

Le Nhat Danh

Tư Vấn DNL
Chào cả nhà.
em co một cái biên bản điều chinh hóa đơn the này. Cả nhà xem co ổn ko ah,co can chỉnh sửa gì ko?

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc Lập – Tự Do – Hạnh Phúc
---///---

BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HOÁ ĐƠN

Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài Chính về việc in và sử dụng hoá đơn.

Hôm nay ngày 04 tháng 07 năm 2011

Bên A: CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI – DỊCH VỤ KHANG CHÂU
Địa chỉ : 40D2 Chu Văn An, P26, Q. Bình Thạnh, TPHCM
ĐT: 08- 66538708
MST: 0307543133
Người đại diện : Ông Châu Vĩnh Nghiêm Chức vụ : Giám Đốc

Bên B: CÔNG TY CP GIẢI PHÁP KINH DOANH TOÀN CẦU GBS
Địa chỉ: 122-124 Nguyễn Sĩ Sách, P.15, Q. Tân Bình, TPHCM
ĐT: 08 38159868
MST : 0310842687
Người đại diện : Nguyễn Trọng Bằng Chức vụ : Tổng giám đốc

Do trong thời gian qua khi viết Hoá Đơn đã ghi sai Mã số thuế nên hai bên thống nhất lập biên bản điều chỉnh cho hoá đơn như sau :

1. Hoá đơn số 0076535 ngày 01/07/2011

Lý Do : Ghi sai Mã số thuế
MST ghi sai : 0310523687
Điều chỉnh lại : 0310842687

Biên bản được lập thành 2 bản, mỗi bên giữ một bản có giá trị như nhau.

Bên A Bên B
Giám Đốc Tổng giám Đốc

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào cả nhà.
em co một cái biên bản điều chinh hóa đơn the này. Cả nhà xem co ổn ko ah,co can chỉnh sửa gì ko?

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc Lập – Tự Do – Hạnh Phúc
---///---

BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HOÁ ĐƠN

Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài Chính về việc in và sử dụng hoá đơn.

Hôm nay ngày 04 tháng 07 năm 2011

Bên A: CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI – DỊCH VỤ KHANG CHÂU
Địa chỉ : 40D2 Chu Văn An, P26, Q. Bình Thạnh, TPHCM
ĐT: 08- 66538708
MST: 0307543133
Người đại diện : Ông Châu Vĩnh Nghiêm Chức vụ : Giám Đốc

Bên B: CÔNG TY CP GIẢI PHÁP KINH DOANH TOÀN CẦU GBS
Địa chỉ: 122-124 Nguyễn Sĩ Sách, P.15, Q. Tân Bình, TPHCM
ĐT: 08 38159868
MST : 0310842687
Người đại diện : Nguyễn Trọng Bằng Chức vụ : Tổng giám đốc

Do trong thời gian qua khi viết Hoá Đơn đã ghi sai Mã số thuế nên hai bên thống nhất lập biên bản điều chỉnh cho hoá đơn như sau :

1. Hoá đơn số 0076535 ngày 01/07/2011

Lý Do : Ghi sai Mã số thuế
MST ghi sai : 0310523687
Điều chỉnh lại : 0310842687

Biên bản được lập thành 2 bản, mỗi bên giữ một bản có giá trị như nhau.

Bên A Bên B
Giám Đốc Tổng giám Đốc
Không ổn : Thứ nhất là căn cứ " quê " rùi - giờ dùng TT 153/2010/TT-BTC.
Thứ hai : Điều chỉnh bằng cách nào - sửa trực tiếp lên hoá đơn ?
Thứ ba : Cả 2 văn bản trên ko có căn cứ để điều chỉnh hóa đơn.
Sai TH của bạn thì lập biên bản thu hồi và huỷ, xuất hoá đơn mới thay thế.

L

lindanguyenkt

Sơ cấp
23/10/09
7
1
0
sai gon
hài. Nếu huỷ được thì đã dễ rồi. Trường hợp của mình do bên bán viết sai mả số thuế bên cty mình từ hồi tháng 4 đến tháng 8. Bên cty mình khê khai rồi. Nhưng hoá đơn nhiều lắm mà chỉ sai có mã số thuế, không phát sinh gì khác. Bên kia không chịu huỷ hoá đơn (vì đó là cái VNPT). MÌNH KHÔNG BIẾT LÀM GÌ VỚI CÁI TRƯỜNG HỢP NÀY THEO THÔNG TƯ 153 HẾT. Cả nhà giúp mình với. (Trường hợp không huỷ hoá đơn thì phải điều chỉnh, nếu không làm tăng giảm thuế thì đâu cần khai bổ sung làm gì, và nếu khai lại thì cũng y chang cái cũ.)

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
hài. Nếu huỷ được thì đã dễ rồi. Trường hợp của mình do bên bán viết sai mả số thuế bên cty mình từ hồi tháng 4 đến tháng 8. Bên cty mình khê khai rồi. Nhưng hoá đơn nhiều lắm mà chỉ sai có mã số thuế, không phát sinh gì khác. Bên kia không chịu huỷ hoá đơn (vì đó là cái VNPT). MÌNH KHÔNG BIẾT LÀM GÌ VỚI CÁI TRƯỜNG HỢP NÀY THEO THÔNG TƯ 153 HẾT. Cả nhà giúp mình với. (Trường hợp không huỷ hoá đơn thì phải điều chỉnh, nếu không làm tăng giảm thuế thì đâu cần khai bổ sung làm gì, và nếu khai lại thì cũng y chang cái cũ.)
Bạn không thể làm gì được với đống hóa đơn này đâu, tốt nhất là bỏ ra ngoài
Hóa đơn được xem là hợp lý, hợp lệ điều đầu tiên là phải thỏa mãn đồng thời 3 tiêu thức: Đúng tên, mã số thuế, địa chỉ doanh nghiệp bạn.
Mà mấy ông điện thoại, điện, nước này còn lâu ổng mới hủy hóa đơn để xuất hóa đơn khác cho bạn, làm điều chỉnh ổng cũng ko ký đâu
Đem hợp đồng lên bắt ổng điều chỉnh lại MST "để từ nay về sau ổng xuất đúng thông tin"

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Bạn ơi, mình cũng đang rơi vào tình trạng như bạn đây. Hoá đơn mua vào của mình là hoá đơn tiền điện bảng quảng cáo thắp sáng, xuất bửa giờ toàn sai địa chỉ nhưng đến nay mình mới phát hiện ra, mình kêu huỷ cái hđ ntháng này nhưng mấy tháng trước cũng sai vậy mình đã kê khai rồi, giờ huỷ làm sao người ta xuất lại cái mới dc, vì nó từ tháng 5, 6, 7, 8 rồi.Giờ nếu bỏ mấy cái đó ra cũng ko dc vì đã khai thuế rồi.hix..chẳng lẻ ko còn phương án nào nữa hay sao?:wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn ơi, mình cũng đang rơi vào tình trạng như bạn đây. Hoá đơn mua vào của mình là hoá đơn tiền điện bảng quảng cáo thắp sáng, xuất bửa giờ toàn sai địa chỉ nhưng đến nay mình mới phát hiện ra, mình kêu huỷ cái hđ ntháng này nhưng mấy tháng trước cũng sai vậy mình đã kê khai rồi, giờ huỷ làm sao người ta xuất lại cái mới dc, vì nó từ tháng 5, 6, 7, 8 rồi.Giờ nếu bỏ mấy cái đó ra cũng ko dc vì đã khai thuế rồi.hix..chẳng lẻ ko còn phương án nào nữa hay sao?:wall:
Đã khai thuế rồi, nhưng HĐ đó ko hợp pháp thì bạn làm điều chỉnh giảm VAT khấu trừ.=> Nếu bạn để, có thể sau này QT Thuế sẽ bị truy thu VAT- xuất toán chi phí, nếu CQ Thuế du di, dễ tính thì họ bỏ qua & nhắc nhở. Vậy thì bạn mới là người phải cân nhắc.

Nếu làm điều chỉnh VAT thì đồng thời hạch toán những hoá đơn đó vào chi phí kế toán.

=> Do mình ko cẩn thận khi nhận hoá đơn, thì phải chịu !:wall:

G

giangthimaithy

Sơ cấp
13/9/07
4
0
1
39
tp hcm
Ðề: Thắc mắc về biên bản điều chỉnh hóa đơn GTGT

Hii cả nhà . Em có hoá đơn xuất cho khách hàng bị sai tên cty đúng MST và địa chỉ vậy cũng k được làm biên bản điều chỉnh hoá đơn hả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA