Xuất Hóa Đơn 0% cho Công Ty nằm trong Khu Chế Xuất!

• Thread starter trannguyenhgpc
  • Ngày gửi
T

ThaiSan

Guest
8/1/10
2
0
0
hanoi
Cảm ơn bạn! Song mình tìm hiểu cũng theo thông tư 153, có hướng dẫn: "Tổ chức, cá nhân được sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu theo quy định của Pháp luật về thương mại",
vậy công ty mình có được sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng cho hoạt động xây lắp cho công ty chế xuất tại khu chế xuất không?
trường hợp phải dùng hoá đơn xuất khẩu, đối với những hoá đơn đã xuất từ 1/09 đến nay huỷ đi, viết lại bằng hoá đơn XK có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

taiphanmem

Guest
16/12/11
1
0
0
FASV
Ðề: Xuất Hóa Đơn 0% cho Công Ty nằm trong Khu Chế Xuất!

Khi anh viết hóa đơn phải là 15.120đ/kg và ghi "đã bao gồm thuế 0%VAT".
Chứ anh ghi là 16.800đ/kg thì doanh nghiệp họ đâu có hưởng lợi gì đâu.

D

DEN

Trung cấp
12/10/08
71
0
6
36
Ha tinh

Mọi người ơi cho em hỏi là Bọn em là Ngân hàng, cung cấp dịch vụ chuyển tiền cho các công ty trong Khu Chế xuất thì doanh thu dịch vụ chuyển tiền của bọn em có phải hạch tóan thêm 10% VAT k?
Làm thế nào để biết một công ty là có thuộc diện ưu đãi VAT 0% k thì xem ở đâu ạ? Có phải các công ty nằm trong khu công nghiệp thì đểu đuợc ưu đãi vat k ạ? Cám ơn mọi người nhìu nha!

N

NGO THU HOA

Sơ cấp
29/11/11
5
0
0
Hà nội

Cả nhà ơi!
Cho em hỏi chút. Bên em lần đầu tiên bán hàng vào khu chế xuất. Em đã làm thủ tục hải quan và xuất hóa đơn giá trị gia tăng. Bây giờ ke khai thuế theo hóa đơn hay tờ khai hải quan ạ? Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người!

P

phamminh88

Guest
12/8/10
1
0
0
hcm

Nhan day em xin cac anh chi chi giao giup em.
Em da xuat hoa don vao KCX vat 0% vao thang 11, nhung em lam TKHQ thang 12 thi co bi thue phat khong a?

em cam on!

M

manhme

Guest
25/7/15
1
0
1
37
Bạn thân mến.
Trước hết, bạn phải phân biệt được thuế suất GTGT 0% và không chịu thuế GTGT.
Với hàng hóa đầu vào:
Về cơ bản không có gì khác nhau, tổng giá bán ra trên hóa đơn bán hàng đều là giá không có thuế giá trị gia tăng. Khi ghi trên hoá đơn đối với hàng hoá chịu thuế suất 0 % thì trên hóa đơn GTGT dòng thuế GTGT ghi 0%; Đối với hàng hoá không chịu thuế thì khi ghi trên hóa đơn GTGT dòng thuế GTGT gạch chéo. Doanh nghiệp mua hàng hóa không chịu thuế và chịu thuế 0% về để sản xuất ra hàng hóa chịu thuế thì vẫn phải nộp thuế GTGT theo quy định.

Với hàng hóa đầu ra:
thì sự khác nhau giữa hàng hóa không chịu thuế và hàng hóa chịu thuế suất 0% được phân biệt bởi việc khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Nếu Doanh nghiệp bán hàng chịu thuế suất 0% thì vẫn được khấu trừ GTGT đầu vào theo quy định, còn nếu bán hàng không chịu thuế thì sẽ không được khấu trừ GTGT đầu vào; Trường hợp cơ sở sản xuất kinh doanh mua hàng hoá về để sản xuất kinh doanh hàng hoá chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT thì cơ sở sản xuất kinh doanh phải hạch toán riêng phần thuế GTGT đầu vào phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá chịu thuế để được khấu trừ thuế, trường hợp cơ sở sản xuất kinh doanh không hạch toán riêng thì sẽ được phân bổ thuế GTGT đầu vào để được khấu trừ theo tỉ lệ doanh thu hàng hoá chịu thuế GTGT và doanh thu của hàng hoá không chịu thuế GTGT. Sự khác biệt ở đây là: Hàng chịu thuế 0% vẫn thuộc danh mục hàng hoá chịu thuế GTGT, nên khi kê khai danh mục hàng chịu thuế thì cơ sở sản xuất kinh doanh vẫn phải được kê khai đầy đủ.

Đối với trường hợp của bạn, nếu như bên khách hàng không yêu cầu xuất hoá đơn 0% thì bên bạn viết như bình thường vì lúc này thuế suất GTGT ở đây ở mức cao nhất nên bên bạn không có vấn đề gì phải khó nghĩ, trường hợp này luôn luôn là đúng luật. Nhưng với trường hợp này khách hàng bên bạn thuộc đối tượng chịu thuế suất 0% sẽ không chấp nhận phải trả thêm 10% thuế GTGT cho bên bạn.

khách hàng ở đây thuộc khu chế xuất mà theo khoản 1 mục II Phần B Thông tư 129/2008/TT-BTC có quy định về hàng xuất khẩu, chịu thuế suất 0% khi xuất hàng vào khu chế xuất.
Thì khách hàng có quyền yêu cầu bạn xuất hoá đơn với thuế suất là 0%:
Nhưng để bên bạn suất được hoá đơn 0% thì bạn phải thực hiện các thủ tục sau đây:
Căn cứ điểm 1.2 khoản 1 mục II phần B Thông tư 129/2008/TT-BTC quy định thủ tục để được hưởng thuế suất 0% khi xuất khẩu:
- Có hợp đồng bán, gia công hàng hoá xuất khẩu; hợp đồng uỷ thác xuất khẩu hoặc uỷ thác gia công hàng hoá xuất khẩu; hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
- Có chứng từ thanh toán tiền hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;
- Có tờ khai hải quan đối với hàng hoá xuất khẩu.

Như vậy, trường hợp của bạn không phải lo lắng vì sao lại phải suất hoá đơn 0% mà giờ là hoàn thiện thủ tục để được suất hoá đơn 0%, bạn có thể bảo khách hàng cung cấp thông tin cũng như là có thể trợ giúp trong quá trình kê khai hải quan đối với hàng được suất vào khu chế xuất.
Chúc bạn may mắn nhé!

Cabasa cho em hỏi
Công ty gia công hàng hóa cho một công ty ở việt nam. Áp dụng PP khấu trừ thuế VAT
Em yêu cầu họ gửi Giấy đăng ký kinh doanh cho em xem thì thấy Loại hình doanh nghiệp của họ là thuộc khu chế xuất. Như vậy em đã xác định xuất hóa đơn 0% cho cty này rồi và cả bên họ cũng bảo vậy. Nhưng khi nhận hàng về làm em chỉ có giấy xuất kho của bên họ để là duy nhất mà chưa mở TK cho số hàng này. Vậy giờ em phải làm những gì để bên em xuất hóa đơn 0% là đúng ah.
Hơn nữa bên em có mua một số hóa chất để phục vụ cho quá trình gia công loại hàng này với VAT 10%. Em đọc ở trên thấy anh/chị hướng dẫn phải theo dõi riêng số thuế này hay jjjj đó em không hiểu cho lắm.
Vậy mong anh/chị có hướng dẫn em trong trường của em được không ah
Anh/ chị có thể gửi vào email của em: dotinh2783@gmail.com vì quyên TK đăng nhập trên trang này sợ mất bài ah, hihihi.
Em cảm ơn ah!

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Chào các anh, chị.
Anh chị cho em hỏi bên em làm về bên bán hàng và lắp thiết bị chống sét (có nghĩa là vừa cung cấp vừa thi công).
Hôm qua có khách hàng đến mua hànglớn và muốn thi công, họ nằm trong khu chế xuất, họ bảo giá trị công trình này lớn nên muốn cho vào TSCĐ nên bảo bên em xuất hóa đơn 0% cho họ và làm giấy tờ báo quan gì gì đó, em mới đi làm, lại chưa gặp trường hợp này bao giờ nên không hiểu gì hết :(
Anh chị cho em hỏi là muốn xuất hóa đơn 0% cho bên kia thì bên em phải cần những giấy tờ gì ạ
EM xin cảm ơn!

T

toi yeu ke toan

Sơ cấp
21/10/14
49
6
8
34
Cho mình hỏi chút, cty mình chuẩn bị xuất hóa đơn cho 1 công ty nằm trong khu chế xuất (hàng xuất bán là hàng hóa sản xuất trong nước),vậy mình xuất 0% hay 10%,mình đang cần gấp ,giúp mình với ạ?

B

Bulma18

Guest
27/11/14
9
0
1
32
Mọi người ơi cho em hỏi,
Công ty em có xuất hóa đơn cho một công ty nằm trong khu chế xuất, họ được thuế 0% mà em không biết, ngay khi khai hóa đơn, dù hai bên đã đối chiếu khối lượng rất nhiều lần rồi mới gửi hóa đơn đi. Nhưng sau đấy lâu lâu họ mới bảo là họ không nhận hóa đơn thuế suất 10%. Mà bên em đã khai báo và nộp thuế mấy tháng rồi, số tiền lại lớn. Hiện nay họ nói do vấn đề hóa đơn mà chưa trả tiền cho bên em. Vậy em nên giải quyết thế nào cho hợp lý ạ?

Mong mọi người bớt chút thời gian giúp em với. Em cảm ơn nhiều ạ!

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Thị Giang

Guest
2/4/15
6
0
1
34
Bạn thân mến.
Trước hết, bạn phải phân biệt được thuế suất GTGT 0% và không chịu thuế GTGT.
Với hàng hóa đầu vào:
Về cơ bản không có gì khác nhau, tổng giá bán ra trên hóa đơn bán hàng đều là giá không có thuế giá trị gia tăng. Khi ghi trên hoá đơn đối với hàng hoá chịu thuế suất 0 % thì trên hóa đơn GTGT dòng thuế GTGT ghi 0%; Đối với hàng hoá không chịu thuế thì khi ghi trên hóa đơn GTGT dòng thuế GTGT gạch chéo. Doanh nghiệp mua hàng hóa không chịu thuế và chịu thuế 0% về để sản xuất ra hàng hóa chịu thuế thì vẫn phải nộp thuế GTGT theo quy định.

Với hàng hóa đầu ra:
thì sự khác nhau giữa hàng hóa không chịu thuế và hàng hóa chịu thuế suất 0% được phân biệt bởi việc khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Nếu Doanh nghiệp bán hàng chịu thuế suất 0% thì vẫn được khấu trừ GTGT đầu vào theo quy định, còn nếu bán hàng không chịu thuế thì sẽ không được khấu trừ GTGT đầu vào; Trường hợp cơ sở sản xuất kinh doanh mua hàng hoá về để sản xuất kinh doanh hàng hoá chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT thì cơ sở sản xuất kinh doanh phải hạch toán riêng phần thuế GTGT đầu vào phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá chịu thuế để được khấu trừ thuế, trường hợp cơ sở sản xuất kinh doanh không hạch toán riêng thì sẽ được phân bổ thuế GTGT đầu vào để được khấu trừ theo tỉ lệ doanh thu hàng hoá chịu thuế GTGT và doanh thu của hàng hoá không chịu thuế GTGT. Sự khác biệt ở đây là: Hàng chịu thuế 0% vẫn thuộc danh mục hàng hoá chịu thuế GTGT, nên khi kê khai danh mục hàng chịu thuế thì cơ sở sản xuất kinh doanh vẫn phải được kê khai đầy đủ.

Đối với trường hợp của bạn, nếu như bên khách hàng không yêu cầu xuất hoá đơn 0% thì bên bạn viết như bình thường vì lúc này thuế suất GTGT ở đây ở mức cao nhất nên bên bạn không có vấn đề gì phải khó nghĩ, trường hợp này luôn luôn là đúng luật. Nhưng với trường hợp này khách hàng bên bạn thuộc đối tượng chịu thuế suất 0% sẽ không chấp nhận phải trả thêm 10% thuế GTGT cho bên bạn.

khách hàng ở đây thuộc khu chế xuất mà theo khoản 1 mục II Phần B Thông tư 129/2008/TT-BTC có quy định về hàng xuất khẩu, chịu thuế suất 0% khi xuất hàng vào khu chế xuất.
Thì khách hàng có quyền yêu cầu bạn xuất hoá đơn với thuế suất là 0%:
Nhưng để bên bạn suất được hoá đơn 0% thì bạn phải thực hiện các thủ tục sau đây:
Căn cứ điểm 1.2 khoản 1 mục II phần B Thông tư 129/2008/TT-BTC quy định thủ tục để được hưởng thuế suất 0% khi xuất khẩu:
- Có hợp đồng bán, gia công hàng hoá xuất khẩu; hợp đồng uỷ thác xuất khẩu hoặc uỷ thác gia công hàng hoá xuất khẩu; hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
- Có chứng từ thanh toán tiền hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;
- Có tờ khai hải quan đối với hàng hoá xuất khẩu.

Như vậy, trường hợp của bạn không phải lo lắng vì sao lại phải suất hoá đơn 0% mà giờ là hoàn thiện thủ tục để được suất hoá đơn 0%, bạn có thể bảo khách hàng cung cấp thông tin cũng như là có thể trợ giúp trong quá trình kê khai hải quan đối với hàng được suất vào khu chế xuất.
Chúc bạn may mắn nhé!
Chào bạn!
Bạn cho mình hỏi cty mình xuất bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ sửa chữa khuôn cho 1 công ty trong khu công nghiệp chế xuất. Hàng hóa thì bên mình có khai hải quan và xuất thuế 0%. Còn mục cung cấp dịch vụ sửa chữa thì bên mình không khai hải quan nhưng vẫn xuất 0%. Như vậy có đúng ko bạn?
Cảm ơn bạn!

M

myngoc1977

Sơ cấp
7/7/09
1
0
1
Tân Bình TPHCM
Chào mọi người.
Cty mình lần đầu bán hàng cho doanh nghiệp trong khu chế xuất, mắt hàng của mình là pallet gỗ để kê hàng. Họ bảo là Cty được hưởng thuế xuất 0%. Vậy mình xuất hoa đơn thì mình ghi là 0% có đúng k. Và nếu được xuất thì bên mua cần thủ tục gì, bên bán phải xuất hóa đơn như thế nào là hợp lệ.
Mong mọi người tư vấn giúp . Cảm ơn

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Bán hàng cho DN trong khi chế xuất hoặc DN chế xuất là hoạt động xuất khẩu, như vậy thì được áp dụng thuế suất 0% và phải có thủ tục hải quan, thanh toán qua ngân hàng...

T

TRANGTRAN280293

Sơ cấp
26/4/19
2
0
1
30
chào mọi người,

Mọi người tư vấn giúp em trường hợp bên dưới nhé:
Cty em đang làm là doanh nghiệp chế xuất đặt trong khu công nghiệp.
Vì là doanh nghiệp chế xuất nên được hưởng ưu đãi miễn thuế VAT nhưng hang hóa mua vào hay bán ra phải được kê khai hải quan
Tuy nhiên, trường hợp đặc biệt là bên em cần thuê cty ngoài vào sửa máy _ đây thuộc loại dịch vụ_ vậy trường hợp này vẫn xuất HĐ VAT 0% và có phải khai báo HQ hay k?
Hiện tại 1 số mặt hang gia công cho cty như đem khuôn đi nung...hay là hàng thông thường mua đồ dung vệ sinh văn phòng bên nhà cung cấp vẫn xuất HĐ có VAT .Như vậy có thiệt gì cho cty không ạ?

T

thienhp

Sơ cấp
3/1/04
3
0
1
Bạn phải thực hiện thủ tục hải quan xuất nhập khẩu tại chổ ,thì mới xuất hóa đơn GTGT thuế suất 0% được

T

TRANGTRAN280293

Sơ cấp
26/4/19
2
0
1
30
bạn có thể tư vấn cụ thể hơn giúp mình dk khg ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA