Khó tha thứ vì người khác đã đúng ???

• Thread starter nedved
  • Ngày gửi
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Thân chào tất cả các thành viên của diễn đàn.

Tôi tình cờ thấy một câu nói rất hay như thế này: "Thật khó tha thứ vì người khác đã đúng. Người ta dễ dàng tha thứ khi người khác sai hơn là vì họ đã đúng."

Chúng ta cũng là con người, và trong các cuộc tranh luận trên diễn đàn tôi cảm thấy một sự cố nhỏ nhỏ như thế này: nhiều thành viên, đặc biệt là các thành viên có đóng góp nhiều, có vẻ như hay cảm thấy rằng mình luôn luôn đúng trong các cuộc tranh luận. Và họ cảm thấy hơi khó chịu khi một người nào đó chỉ ra chỗ sai và chỗ thiếu sót trong kiến thức của họ. Không biết mọi người có cảm nhận đó không?

Tôi đặt ra vấn đề để chúng ta tâm sự, đây là box tâm sự mà, về cuộc sống, về con người. Trên đây chỉ là ví dụ chợt nghĩ ra thôi, không phải là đại điện. Các bạn cảm thấy sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Trước mắt, em đã nhận ra được 1 người.:lol:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy: Thế nào là đúng, thế nào là sai?

Có một bài viết trên trang Trái tim Việt Nam online, cũng giống với suy nghĩ cùa tớ. Thôi thì mượn tạm bài này để nói hộ tớ vậy, nedved nhé!

Thuở nhỏ, chắc đa phần các bạn rất hay bực mình khi người lớn bảo "Con làm điều này là sai rồi" hoặc là "Con nói vậy không đúng". Khi lớn lên, bạn sẽ nghe những câu đại loại như vậy rất nhiều khi đi học, khi đi làm cũng như khi gặp những bậc cha chú. Nhưng một ngày nào đó, khi bạn nhìn thấy ai đó làm việc gì và bạn chợt lắc đầu "Anh sai rồi", bạn sẽ giật mình: Ô, mình đã biết phân biệt đúng và sai rồi à? Tuổi trẻ thích những gì rõ ràng, phân biệt rạch ròi như trẻ con khoái kẹo. Vậy thử nói xem thế nào là đúng và thế nào là sai?

Mặt trời mọc ở đằng Đông, điều này đúng chăng? Xin thưa là nó chỉ đúng khi bạn đứng trên cái hành tinh trái đất này thôi, ngoài ra thì chưa chắc. Vậy đó, một điều tưởng như đơn giản nhưng nếu đào đến tận cùng vấn đề thì đâm ra... khó xác định. Và ngoài những điều đúng ra, những thứ còn lại là sai hết à? Cũng không hẳn thế! Chắc chắn một điều là cho dù bạn có học cao đến mấy, hay bạn có là nhà tư tưởng sâu sắc đến đâu thì bạn vẫn luôn tự hỏi: Điều mình làm có đúng hay không ?

Đọc đến đậy bạn sẽ nói: Cha này dài dòng quá, vậy ông định nghĩa thử coi thế nào là đúng! Vậy để các bạn khỏi nóng lòng, tôi xin mạo muội cho một định nghĩa nhỏ dựa vào những sự kiện đã nêu ở trên. Một điều được cho là đúng khi nó thỏa mãn những yêu cầu của xã hội, những ràng buộc của đạo đức, những quy luật của một không gian chuẩn, một phạm trù, một góc quan sát cụ thể nào đó. Cũng tức là một điều được xem là đúng khi nó tương thích với môi trường mà nó tồn tại. Những điều khác được xem là sai. Có nghĩa là một vấn đề có thể đúng ở trường hợp này nhưng có thể sẽ sai khi ở trường hợp khác. Một hành động được xem là đúng ở xã hội này có thể sẽ bị lên án ở xã hội khác.

Khi mà chúng ta vẫn còn đang ở trong cái thế mù mờ của những kẻ xem voi tưởng mình nhìn thấy hết được con voi nhưng thực ra chỉ sờ phải một bộ phận nào đó thôi thì xin chớ phán xét nhau mà chi. Cũng xin đừng đem suy nghĩ của mình mà áp đặt cho người khác, chắc gì điều đúng với bạn sẽ đúng với người ta. Mỗi người có một định mệnh phải hoàn tất, một con đường phải đi, một mục đích phải đạt tới, một tiêu chuẩn để hoàn thiện khác nhau. Vậy xin hãy sống với nhau trong sự thông cảm chứ đừng dò xét hay bình phẩm, đừng làm tên mù rờ voi cho người cười.

Tôi chỉ nêu lên một quan điểm, một cái nhìn, không có ý chỉ trích, phê phán hay ủng hộ một cái gì cả. Xin bạn chớ hiểu lầm, và nếu bạn chấp nhận điều tôi nói, thì tức là bạn và tôi ở trong cùng một chuẩn, rất vui. Nếu không, chúc bạn đi trọn con đường đã chọn.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
lannhu nói:
Trước mắt, em đã nhận ra được 1 người.:lol:
Thật khó tha thứ cho lannhu vì lannhu đã nói đúng!

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Mình cũng đã từng nhận ra 1 người như vậy. Có khi nào bạn chỉ nghĩ lúc nào mình cũng làm đúng còn người khác cho dù có làm đúng thì họ cũng là sai, sai ở chỗ là họ không làm đúng như ý bạn.
Thật khó tha thứ cho họ dù họ có làm đúng.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tranchan79 nói:
Thật khó tha thứ cho lannhu vì lannhu đã nói đúng!
Hê, thế anh tranchan79 tự mình ứng cử vào danh sách đấy ah???

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Vậy thế nào là đúng, thế nào là sai? Cái khái niệm đúng hay sai thì thật là mơ hồ. Tớ ví dụ như thế này: Anh A tranh luận với Anh B, và hỏi kết quả tranh luận này với Anh C, nếu anh C đồng ý phương án trả lời của anh A, nói anh B là sai, đâu có đúng, chỉ có thể nói anh C đồng quan điểm với anh A thôi. Đồng ý chứ.
Trên đời này làm gì có cái chân lý tuyệt đối mà bạn đi tìm cho mệt, đúng hay sai cũng vậy.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
http://www.finalstyle.com/detail.asp?iData=117
các bạn hãy thử nhìn bức hình này xem. Đặc biệt bức hình đầu.
thế nào là đúng? thế nào là sai?
Trên đời này có gì đúng? và có gì sai?
Thuyết tương đối của Anhxtanh chắc áp dụng được trong trường hợp này!

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
nedved nói:
Thân chào tất cả các thành viên của diễn đàn.

Tôi tình cờ thấy một câu nói rất hay như thế này: "Thật khó tha thứ vì người khác đã đúng. Người ta dễ dàng tha thứ khi người khác sai hơn là vì họ đã đúng."

Chúng ta cũng là con người, và trong các cuộc tranh luận trên diễn đàn tôi cảm thấy một sự cố nhỏ nhỏ như thế này: nhiều thành viên, đặc biệt là các thành viên có đóng góp nhiều, có vẻ như hay cảm thấy rằng mình luôn luôn đúng trong các cuộc tranh luận. Và họ cảm thấy hơi khó chịu khi một người nào đó chỉ ra chỗ sai và chỗ thiếu sót trong kiến thức của họ. Không biết mọi người có cảm nhận đó không?

Tôi đặt ra vấn đề để chúng ta tâm sự, đây là box tâm sự mà, về cuộc sống, về con người. Trên đây chỉ là ví dụ chợt nghĩ ra thôi, không phải là đại điện. Các bạn cảm thấy sao?

Nedved ơi ,

Mình đồng ý với nedved rằng trong mỗi chúng ta ai cũng có những khoái cảm được nghe người khác khen mình và sẽ không thú vị gì khi nghe người khác vạch ra cái sai và xấu của mình hoặc nghe người khác giỏi hơn mình.

Tuy nhiên cũng phải thừa nhận rằng cũng chính vì bản năng tự ái đấy giúp chúng ta vươn lên hơn sau mỗi lần bị chê bơi dè bỉu. Đôi khi dù chỉ là vô thức hoặc không dám nhìn thẳng vào sự thật.

Vì vậy theo mình chuyển biến đằng sau sẽ quan trọng hơn là phản ứng của chúng ta. Nếu hiện tại mà ta phản ứng chưa đúng tại thời điểm đó do cuốn vào bối cảnh tranh luận nhưng sau đó nhận ra và sửa đổi thì quá tốt rồi phải không bạn

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
lannhu nói:
Hê, thế anh tranchan79 tự mình ứng cử vào danh sách đấy ah???
Thật khó có thể nói là anh đúng được vì như thế thì thật khó có thể tha thứ cho bản thân mình được!
2 mặt của 1 vấn đề!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Trong vấn đề này mình phục nhất Lannhu, rất hăng say tranh luận, nhưng cũng rất thỏai mái và vui vẻ khi sai.
:eek:know:
Lannhu em hỡi, anh phục em ...

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Đúng hay sai gì đó mình cũng chẳng phân biệt được. Tuy nhiên, ở một lĩnh vực nào đó, không gian, thời gian nào đó thì mình rất thích những người nói về đúng hay sai.

Tranh luận hay cãi nhau đó cũng chỉ là khái niệm suy ra thì tranh luận có vẻ khoa học hơn. Lại nói về đúng sai.

Chúng Mình phải luôn quên đi chuyện đúng sai, vì hằng ngày, hằng giờ và từng giây trong đầu đều đúng sai.

Sai sai đúng đúng, đúng thành sai
tranh tranh cãi cãi, tranh thành cãi.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
AC3K nói:
Đúng hay sai gì đó mình cũng chẳng phân biệt được. Tuy nhiên, ở một lĩnh vực nào đó, không gian, thời gian nào đó thì mình rất thích những người nói về đúng hay sai.

Tranh luận hay cãi nhau đó cũng chỉ là khái niệm suy ra thì tranh luận có vẻ khoa học hơn. Lại nói về đúng sai.

Chúng Mình phải luôn quên đi chuyện đúng sai, vì hằng ngày, hằng giờ và từng giây trong đầu đều đúng sai.

Sai sai đúng đúng, đúng thành sai
tranh tranh cãi cãi, tranh thành cãi.
Lại phải thật khó tha thứ cho bác vì bác nói cũng đúng!

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Về vấn đề này em chỉ xin góp 1câu:
Đôi khi, số đông có nghĩa là Những người sai cùng đứng về 1 phía!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vivavina nói:
Trong vấn đề này mình phục nhất Lannhu, rất hăng say tranh luận, nhưng cũng rất thỏai mái và vui vẻ khi sai.
:eek:know:
Lannhu em hỡi, anh phục em ...
Gì đây anh chai? Chưa đến lúc đấy! :biggrin:

To tranchan79: Lạc ý em rồi. Vả lại, khác đối tượng thì không xài chung công thức được đâu.:error:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
lannhu nói:
To tranchan79: Lạc ý em rồi. Vả lại, khác đối tượng thì không xài chung công thức được đâu.:error:
May quá em ơi! từ đầu topic đến giờ anh mới nói được 1 câu: Anh sai rồi!

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
phuonghoanglua nói:
Đôi khi, số đông có nghĩa là Những người sai cùng đứng về 1 phía!

Tất cả có thể đúng, có thể sai, chỉ đúng có một điều đây là một topic thành công. Còn riêng bản thân tôi rất thích câu nói trên của em Lửa

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Sai va dung

Thế nào là sai và thế nào là đúng ạ? Sai và đúng chỉ có nghĩ khi đặt vào trong hoàn cảnh của nó. Còn tách nó ra, nhìn trong một bối cảnh khác thì chưa chắc đã đúng nữa. Nố giống như cách người ta diễn giải thuyết tương đối của Anhxtanh: ba sợi tóc trong một cốc nước (một bát phở) có thể được gọi là nhiều nhưng ba sợi tóc trên mái tóc một cô gái "mượt mà sunsilk" thì có thể lại được coi là ít. "Đôi khi đa số lại sai..." thế thì làm thế nào để biết đa số là sai?! À, có thể ví dụ như thế này, khi Copecnic phát hiện ra trái đất xoay quanh mặt trời, ông ta phát hiện ra chân lý khoa học, số còn lại (giáo hội chẳng hạn) cho rằng ông ta sai (ở đây là sai với đa số- giáo hội), nếu chúng ta không phải Copecnic, mà chúng ta cũng chẳng phải giáo hội thì rất khó cho chúng ta để thấy ai đúng ai sai, trừ khi Copecnic có thể chứng minh bằng các luận cứ khoa học rằng phát hiện của ông là đúng.

Ở đây quan điểm của mình hơi khác với Ned một chút. Nếu mình biết l(hoặc chỉ đơn thuần là tin) là mình đúng, và nếu có người khác phản biện ý kiển của mình mà có luận cứ thì không sao, nghĩa là mình sẽ cùng bàn cãi cho tới cùng (nghĩa là cho tới khi mình chứng minh là mình đúng hoặc người ta chứng minh là mình sai), nhưng nếu người khác chỉ sổ toẹt cái luận điểm mà thiếu các căn cứ chứng minhh thì mình sẽ bực lắm, rất khó chịu, nhưng mà cũng có lẽ không đến mức là "không tha thứ" được. Thế nào là "không tha thứ được"? nghĩa là để bụng mãi mãi, nghĩa là thù dai phải không? Mình thì không đến mức ấy, nhưng chỉ có suy nghĩ là "cái đồng chí ấy sao mà củ chuối thế, tranh luận (cãi nhau) mà chẳng có cơ sở gì"

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To nedved nếu em nghiên cứu kỹ kế toán tại việt nam hiện nay, và chỉ đơn thuần là ngay trên trang web em sẽ thấy rằng có 2 dòng kế toán. Một dòng theo nguyên tắc chuẩn mực của quốc tế với cách hiểu và cụm từ "trực tiếp" của quốc tế, dòng khác đó là kế toán theo chuẩn mực kế toán Việt nam. Dòng kế toán Việt nam nó nghiên cứu, vận dụng và qui đổi theo cách hướng dẫn của dòng kế toán nước ngoài. Đôi khi trong quá trình vận dụng này nó sẽ có một vài điểm khác biệt. Vậy do việc đúng sai nó chỉ nằm trong một mặt tương đối.
Và như các bạn nó đôi khi còn phụ thuộc vào từng trường hợp khác biệt. Vì vậy anh nghĩ là trên diễn đàn này làm gì có vấn đề giận hờn nhau về vấn đề tranh luận nghiệp vụ có phải vậy không. Mọi người tranh luận để nhìn xem mình có thiếu sót gì không thôi, trên cơ sở đó nếu ai thiếu cái gì thì tự bổ sung, cập nhật thêm những điều mình chưa biết.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nedved nói:
Mina không biết bạn đang cảm nhận như thế nào nhưng nếu như người đó khi bị chỉ ra cái sai mà lấy làm khó chịu thì điều đó không nên. Bạn không nên nhìn vấn đề bi quan như vậy. Trong tranh luận thì ai cũng có ý kiến riêng của mình bạn nên đưa ra lý lẽ thuyết phục được tất cả mọi người!
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA