Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn không có mã số thuế

• Thread starter thuhuong8887
  • Ngày gửi
T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
Em có một vấn đề hỏi các anh chị. cty em có cung cấp dịch vụ cho 1 trung tâm hợp tác quốc tế, không có mã số thuế, khi suất hóa đơn bán hàng thì cột mã số thuế em để trống. hóa đơn đó có hợp lệ ko à? em suất hóa đơn cho trung tâm đó nhưng ko có mã số thuế thì có sao ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Em có một vấn đề hỏi các anh chị. cty em có cung cấp dịch vụ cho 1 trung tâm hợp tác quốc tế, không có mã số thuế, khi suất hóa đơn bán hàng thì cột mã số thuế em để trống. hóa đơn đó có hợp lệ ko à? em suất hóa đơn cho trung tâm đó nhưng ko có mã số thuế thì có sao ko ạ?

Không có MST thì bạn gạch phần MST đi không sao cả.

C

cabasa

Cao cấp

Căn cứ khoản 3 Mục II Phần A thông tư 129/2002/TT-BTC (đang có hiệu lực tới ngày 31/12/2010) có quy định:
3- Nội dung hoá đơn phải có đủ các chỉ tiêu sau đây thì mới có giá trị pháp lý: Họ, tên; địa chỉ; mã số thuế (nếu có), tài khoản thanh toán (nếu có) của người mua và người bán; tên hàng hoá dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất, tiền thuế giá trị gia tăng - GTGT (nếu có); tổng số tiền thanh toán; chữ ký người bán, người mua hàng. Trường hợp người mua hàng không ký khi lập hoá đơn được quy định tại khoản 1.11 mục VI Phần B Thông tư này.
Căn cứ trên quy định này thì mã số thuế khách hàng của bạn không có thì bạn cứ để trống, điều này không vi phạm luật về sử dụng hoá đơn.
Bạn tham khảo nhé!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Không sao đâu.
Tất cả những thông tin trên tờ hóa đơn phải được điền, thông tin nào không có thì gạch ngang (không để trống).
Vậy, nếu Trung tâm hợp tác Quốc tế không có MST, bạn dùng thước gạch ngang dòng MST của người mua hàng là xong, cũng như khi bạn bán hàng cho cá nhân không có MST vậy thôi.

thân

L

Luong Thi Tho

Guest
1/8/16
2
0
1
31
nếu hóa đơn là cá nhân mua không có mã số thuế, thì nhập vào HTKK thế nào ạ?

K

Kim Cherry

Guest
5/6/15
14
0
1
nếu hóa đơn là cá nhân mua không có mã số thuế, thì nhập vào HTKK thế nào ạ?
bạn vẫn nhập bình thường, để trống mst , htkk vẫn cho kết xuất bình thường

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Bạn nhập vào thử rồi xem nó thế nào.
A/C cho em hỏi, em không muốn đăng bài mới nên đặt câu hỏi ở đây mong a/c trả lời giúp em luôn nhé.
công ty em đăng ký hoạt động năm 2011 và bên có mua bên thuế nhiều cuốn hóa đơn(e không rõ hết là năm 2011 đã mua bao nhiêu cuốn) nhưng đến nay 2016 bên em vẫn tồn hóa đơn mua của cơ quan thuế hồi 2011 do cty xd xuất theo công trình nên số lượng xuất cũng ít) Hôm e vào làm xuất tới cuốn thứ 7 mua hồi năm 2011 , vấn đề là trước đó đic chỉ đăng ký là địa điểm A (trên hoa đơn cũng in địa chỉ A) Sau đó công ty em đã đổi địa chỉ làm việc của cty là đia chỉ B, nhưng do ở cuốn hóa đơn thứ 7 chị kt cũ đã đóng dấu mộc địa chỉ mới của công ty cả cuốn nên em chỉ việc xuất và đóng mộc tròn của công ty, giờ hết cuốn 7 viết sang cuốn thứ 8( mua từ hồi 2011 in vẫn địa chỉ cũ) quen tay nên em chỉ xuất và đóng mộc tròn cty mà quên đóng mộc địa chỉ mới của công ty và đã giao khách hàng. Giờ mang ra xuất nữa mới để ý tờ hóa đơn 351 đầu tiên của cuốn 8 địa chỉ in là địa chỉ A (cũ) em quên chưa đóng mộc địa chỉ mới, mà đã xuất hóa đơn đi rồ thì có bị làm sao không ạ, phải giải quyết sao ạ, em cảm ơn.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
A/C cho em hỏi, em không muốn đăng bài mới nên đặt câu hỏi ở đây mong a/c trả lời giúp em luôn nhé.
công ty em đăng ký hoạt động năm 2011 và bên có mua bên thuế nhiều cuốn hóa đơn(e không rõ hết là năm 2011 đã mua bao nhiêu cuốn) nhưng đến nay 2016 bên em vẫn tồn hóa đơn mua của cơ quan thuế hồi 2011 do cty xd xuất theo công trình nên số lượng xuất cũng ít) Hôm e vào làm xuất tới cuốn thứ 7 mua hồi năm 2011 , vấn đề là trước đó đic chỉ đăng ký là địa điểm A (trên hoa đơn cũng in địa chỉ A) Sau đó công ty em đã đổi địa chỉ làm việc của cty là đia chỉ B, nhưng do ở cuốn hóa đơn thứ 7 chị kt cũ đã đóng dấu mộc địa chỉ mới của công ty cả cuốn nên em chỉ việc xuất và đóng mộc tròn của công ty, giờ hết cuốn 7 viết sang cuốn thứ 8( mua từ hồi 2011 in vẫn địa chỉ cũ) quen tay nên em chỉ xuất và đóng mộc tròn cty mà quên đóng mộc địa chỉ mới của công ty và đã giao khách hàng. Giờ mang ra xuất nữa mới để ý tờ hóa đơn 351 đầu tiên của cuốn 8 địa chỉ in là địa chỉ A (cũ) em quên chưa đóng mộc địa chỉ mới, mà đã xuất hóa đơn đi rồ thì có bị làm sao không ạ, phải giải quyết sao ạ, em cảm ơn.
Quên rồi thì thôi. Rút kinh nghiệm lần sau.
Tốt nhất là đóng luôn cả quyển đi cho chắc ăn.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Quên rồi thì thôi. Rút kinh nghiệm lần sau.
Tốt nhất là đóng luôn cả quyển đi cho chắc ăn.
Nhưng quên cái đó rồi có làm sao không ạ. Có cần phải thu hồi lại đóng dâu lên đó rồi lại gửi đi không ạ
Vì có hợp đồng mua bán rồi mà em biết khi kê khai thuế thì chả liên quan gì đến địa chỉ. Nhưng về hóa đon nó có hợp lệ hay không nhỉ. vì xuất cuốn mới, nên quên đóng, chứ sao này em đóng nguyên cuốn rồi ạ,

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nhưng quên cái đó rồi có làm sao không ạ. Có cần phải thu hồi lại đóng dâu lên đó rồi lại gửi đi không ạ
Vì có hợp đồng mua bán rồi mà em biết khi kê khai thuế thì chả liên quan gì đến địa chỉ. Nhưng về hóa đon nó có hợp lệ hay không nhỉ. vì xuất cuốn mới, nên quên đóng, chứ sao này em đóng nguyên cuốn rồi ạ,
Nếu bạn thu về được để đóng dấu lại thì quá ổn.
Nếu làm được thì làm.
Khó quá bỏ qua.:D

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Nếu bạn thu về được để đóng dấu lại thì quá ổn.
Nếu làm được thì làm.
Khó quá bỏ qua.:D
Nếu bỏ qua có sao không nhỉ, KH là khách quen, nhưng lại xa tít Miền trung ạ. Gọi nhờ gửi lại hóa đơn xong rồi lại gửi ra thì phiền
Nếu bắt buộc thì phải nhờ cậy thôi, Nhưng nếu bỏ qua được thì sau này có sao không nhỉ?
Chắc không truy mình tội sai địa chỉ đâu nhỉ?
Mới gặp TH sai địa chỉ người mua chứ chưa gặp TH sai địa chỉ người bán:(

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nếu bỏ qua có sao không nhỉ, KH là khách quen, nhưng lại xa tít Miền trung ạ. Gọi nhờ gửi lại hóa đơn xong rồi lại gửi ra thì phiền
Nếu bắt buộc thì phải nhờ cậy thôi, Nhưng nếu bỏ qua được thì sau này có sao không nhỉ?
Chắc không truy mình tội sai địa chỉ đâu nhỉ?
Mới gặp TH sai địa chỉ người mua chứ chưa gặp TH sai địa chỉ người bán:(
Ko sao đâu bạn.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Ko sao đâu bạn.
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Vì chưa vấp lần nào, cũng mới vào nghề, mà cứ liên quan đến hđ => thuế là cứ sợ rắc rối thôi ạ. Thansk nhiều ạ!

T

tranquangninh492502

Guest
10/10/16
8
0
1
38
làm ơn cho mình hỏi, bên mình có xuất hóa đơn mà khách hàng chỉ cung cấp họ và tên không cung cấp thông tin, MST, mình sẽ viết như thế nào ạ

N

Nt Hang

Guest
27/9/16
80
6
8
29
làm ơn cho mình hỏi, bên mình có xuất hóa đơn mà khách hàng chỉ cung cấp họ và tên không cung cấp thông tin, MST, mình sẽ viết như thế nào ạ
Nội dung hoá đơn phải có đủ các chỉ tiêu sau đây thì mới có giá trị pháp lý: Họ, tên; địa chỉ; mã số thuế (nếu có), tài khoản thanh toán (nếu có) của người mua và người bán; tên hàng hoá dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất, tiền thuế giá trị gia tăng - GTGT (nếu có); tổng số tiền thanh toán; chữ ký người bán, người mua hàng. Trường hợp người mua hàng không ký khi lập hoá đơn được quy định tại khoản 1.11 mục VI Phần B Thông tư này.

Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Khách hàng gì mà lạ thế.
Có thể là khách hàng lẻ, cá nhân nào đấy mua hàng.
Xuất hóa đơn bình thường, chỉ có cái là nếu KH lấy hóa đơn thì cũng chẳng đc khấu trừ gì vì ko có MST thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Có thể là khách hàng lẻ, cá nhân nào đấy mua hàng.
Xuất hóa đơn bình thường, chỉ có cái là nếu KH lấy hóa đơn thì cũng chẳng đc khấu trừ gì vì ko có MST thôi.
Thế ms bảo.
Hay họ ko hiểu về hóa đơn nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA