Viết sai hoá đơn GTGT

• Thread starter spring hero
  • Ngày gửi
T

Trang1311

Sơ cấp
11/7/08
26
0
0
Hà Nội
Đã xé ra rồi thì buộc phải có biên bản huỷ. Đơn giản thôi mà có mỗi tờ giấy 2 bên ký. Khách hàng không làm khó mình đâu. Mình làm huỷ mấy lần rồi, khách hàng còn muốn ký huỷ nhanh để còn xuất cái mới ý chứ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hieunguyenhieu

Guest
5/9/09
5
0
0
tp HCM
vay thi ban phai nho khach hang ky bien ban huy hd rui, vi ban huy hoa don nhu vay thi thue kg chap nhan dau, chi huy khi chua xe hd ra thi duoc, neu lo tay xe rui thi phai co bien ban huy dinh kem, lan sau nho can than ban nhe!

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Mình cũng toàn phải cố ý ghi thêm, nhưng muốn hỏi là nếu để vậy cơ quan thuế sẽ xử lý thế nào thôi?

Hoá đơn sai chưa rời khỏi cuốn thì huỷ, trường hợp này DN không phải chịu xử lý gì từ CQ thuế.

L

langtubinhdinh

Sơ cấp
22/4/09
34
0
0
36
binh dinh
mình nghĩ là sẽ bị phạt vì đóng dấu và ký trước đó, vì vậy bạn nên ghi thêm nội dung vào

P

pink lotus

Guest
18/10/10
1
0
0
tp hcm
Anh chị ơi cho em hỏi tý, em nghe nói nếu mình ghi sai một số ở thành tiền hoặc ngày hóa đơn bị sai mình có thể sửa lại cho đúng rồi đóng mộc tròn lên chỗ sửa là được, không bít làm như vậy có được hông mong cả nhà trả lời dùm em thắc mắc này nhé!

B

beyeu89

Sơ cấp
10/6/10
39
0
0
34
Nam Định
Anh chị ơi cho em hỏi tý, em nghe nói nếu mình ghi sai một số ở thành tiền hoặc ngày hóa đơn bị sai mình có thể sửa lại cho đúng rồi đóng mộc tròn lên chỗ sửa là được, không bít làm như vậy có được hông mong cả nhà trả lời dùm em thắc mắc này nhé!

Mình nghĩ là được

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên

Nếu sai mà chưa xé, thì gạch chéo, viết lại tờ hóa đơn khác. Nếu đã xé ra khỏi quyển thì phải làm biên bản hủy hóa đơn.

L

LONG 4

Guest
29/11/10
37
0
0
Xóm nước đen

Mình nghĩ là được

Chưa có qui định nào cho việc hoá đơn ghi sai sửa lại, rồi đóng dấu vào chổ sửa.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Bên mình cũng hay làm vậy, mà khách vẫn nhận hóa đơn. Có sao ko nhỉ?

L

langtubinhdinh

Sơ cấp
22/4/09
34
0
0
36
binh dinh
thong tu 153:
Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có).
ko có chuyện sửa rồi đóng dấu lên đâu bạn

L

langtubinhdinh

Sơ cấp
22/4/09
34
0
0
36
binh dinh
mình viết 2 tờ hóa đươn trùng nhau mà hủy 1 tờ nên tìm ko có lý do chính đáng thì ko biết là thuế phát kiểu gì hày làm cách nao mọi người giúp với

N

N.T.Ha

Guest
11/3/07
21
0
1
Hà Nội
mình viết 2 tờ hóa đươn trùng nhau mà hủy 1 tờ nên tìm ko có lý do chính đáng thì ko biết là thuế phát kiểu gì hày làm cách nao mọi người giúp với

Theo mình thì bạn kê giấy than vào, kê 1 tờ giấy trắng lên cả 3 liên rồi ghi số vào, kiểu như là mình viết hóa đơn xong nhưng quên không bỏ giấy than ra, nên hóa đơn bị lỗi, phải hủy.

Sửa lần cuối:
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên

Bị sai khi đóng dấu pháp danh.

C

canary89

Sơ cấp
11/11/10
7
0
0
34
Hà Nội
mình cũng hậu đậu, nên hay viết sai HĐ. thank các bạn đã post bài này để mình còn áp dụng.

Y

yen mom

Guest
16/8/10
2
0
0
ha noi
cho em hỏi chút, e viết sai 1 tờ hóa đơn xuất nhưng chưa xé ra khỏi quyển, rùi viết lại sao tờ hóa đơn khác, vậy em có phải làm biên bản hủy hóa đơn đó cho cơ quan thuế không ạ? hay chỉ cần làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn nộp là xong ạ? anh. chị giúp e với ạ. e cảm ơn nhiều

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
cho em hỏi chút, e viết sai 1 tờ hóa đơn xuất nhưng chưa xé ra khỏi quyển, rùi viết lại sao tờ hóa đơn khác, vậy em có phải làm biên bản hủy hóa đơn đó cho cơ quan thuế không ạ? hay chỉ cần làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn nộp là xong ạ? anh. chị giúp e với ạ. e cảm ơn nhiều

Hoá đơn viết sai chưa xé ra khỏi cuống thì ko cần làm biên bản huỷ đâu bạn ah,

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Bạn gạch chéo 3 liên của tờ hđ đó ghi chữ hủy vào,khi nào làm ơt2 báo cáo sử dụng hđ thì ghi số hđ hủy đó vào là được.
Thân !

tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng
Hoá đơn bạn viết sai nhưng bị sao hay không còn liên quan đến hai trường hợp
- Bạn viết sai nhưng đã xé rời liên 2 và giao cho khách hàng ( nếu KH là DN thì mình có thể huỷ hoá đơn đó viết lại ) nhưng nếu KH là khách vãng lai thì rất khó để gặp và huỷ hoá đơn( tất nhiên KH đó phải không kê khai) khi đó bạn phải có biên bản cam kết không sử dụng liên hoá đơn đó vào mục đích gì khác.
- Nếu chưa xé rời thì bạn chỉ để đó và gạch đi thôi, không ảnh hưởng gì..Nhưng cũng nên hạn chế hỏng..vì người ta sẽ đánh giá là bạn không cẩn thận hay ẩu..hay xem xét kỹ càng mọi thông tin cần thiết rồi hãy viết..Nếu cẩn thận hơn có thể viết nháp rồi hãy cho vào . Mong bạn sẽ không viết sai nữa.Thân

em mới tập tành tìm hiểu về kế toán.
cho em hỏi chút

tại sao lại có sự khác biệt giữa hoá đơn đá xé và chưa xé. hoá đơn xé rồi phải làm biên bản huỷ còn hoá đơn chưa xé lại ko cần nguyên nhân do đâu nhỉ

Y

yen mom

Guest
16/8/10
2
0
0
ha noi
em chào anh chị! tháng này cty e viết sai 1 tờ hóa đơn và đã xé ra khỏi quyển 1 liên đỏ và chuyển cho cty khách hàng nhưng cty đó lại trả hóa đơn đó về và bắt cty e viết hóa đơn lại, e viết lại và gửi lại họ hóa đơn khác, vậy hóa đơn viết sai giờ e phải làm thế nào ạ? cty e có cần làm BIÊN BẢN HỦY HÓA ĐƠN với cty đó ko ạ? và có phải nộp lên cơ quan thuế BÊN BẢN HỦY HÓA ĐƠN đó hay là có mẫu khác gửi lên cq Thuế ạ? e cảm ơn anh chị rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA