Rút ngoại tệ

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình có tài khoản ngoại tệ bằng USD, khi rút tiền để chi trả các khoản chi phí thì: Rút tiền USD ra và có tờ phiếu báo rút của ngân hàng
sau đó: Người rút tiền USD bán luôn ngoại tệ tại quầy giao dịch khác cùng ngân hàng và lấy tiền VNĐ về nhập quỹ.
Vậy mình có được phép hạch toán:1/ Rút USD về nhập quỹ tiền mặt không?
Và nghiệp vụ 2/ Bán USD ra tiền VNĐ nhập quỹ
Mình phân vân rõ ràng là rút USD đấy nhưng thực tế chưa qua quỹ tại Công ty đã bán luôn cùng thời điểm thì hạch toán rút USD nhập quỹ có sai nguyên tắc không?
Nhưng không hạch toán vậy thì làm sao thể hiện được nghiệp vụ trên.
Các bạn tham vấn nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Mình thấy hơi lạ. Sao không bán ngay cho ngân hàng mà phải rút tiền mặt ngoại tệ? Có phải bán ra bên ngoài để được giá cao hơn?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với ngoại tệ, dù để trong ngân hàng hay trong qũy thì bạn luôn phải quy đổi nó theo tiền VND. Còn ngoại tệ, bạn phản ánh ngoài trên TK 007. Trong quá trình bán USD ra (quy đổi sang VND), nếu có sự chênh lệch tỷ giá thực tế so với sổ sách thì bạn đưa khoản chênh lệch vào TK 515 hoặc TK 635.

Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Công ty mình có tài khoản ngoại tệ bằng USD, khi rút tiền để chi trả các khoản chi phí thì: Rút tiền USD ra và có tờ phiếu báo rút của ngân hàng
sau đó: Người rút tiền USD bán luôn ngoại tệ tại quầy giao dịch khác cùng ngân hàng và lấy tiền VNĐ về nhập quỹ.
Mình phân vân rõ ràng là rút USD đấy nhưng thực tế chưa qua quỹ tại Công ty đã bán luôn cùng thời điểm thì hạch toán rút USD nhập quỹ có sai nguyên tắc không?
Các bạn tham vấn nhé!

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Các bạn tham vấn nhé!
Mình thấy trường hợp này bạn hạch toán
N111/ C1122 bằng VN đong
và ghi đơn 007 thôi
Ví bạn cũng có chứng từ bán ngoại tệ tại quầy của NH đó luôn mà.

Sửa lần cuối:
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Sang vo nói vậy hạch toán N1111/C1122 bằng VNĐ nhưng tiền nằm trong tài khoản 1122 bằng ngoại tệ(tất nhiên là được quy đổi theo tỷ giá ra VNĐ) nhưng khi vào phần mềm kế toán nó không cho phép mình hạch toán như vậy: chi bằng tiền Việt. Thực chất của tài khoản nó là nguyên tệ và được quy đổi ra tiền VNĐ theo tỷ giá trên sổ kế toán, chứ không phải là tài khoản VNĐ mà chi bằng VNĐ được.

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Các bạn nghĩ sao nếu mình sẽ hạch toán qua tài khoản trung gian là tài khoản ngoại tệ tại quỹ. Mình hoàn toàn có thể giải thích được vấn đề này khi được hỏi đến và sẽ xử lý được vấn đề liên quan đến hạch toán trên phần mềm mà bạn Trang đang phân vân.
Các bạn nghĩ sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA