Qui định về mục được phép Đ/C trong HD!?

• Thread starter chip9chip
  • Ngày gửi
C

chip9chip

Guest
6/10/04
16
0
0
43
TP. HCM
Xin anh chị chỉ em giùm có văn bản nào hướng dẫn các mục nào trong HD được phép điều chỉnh với!

Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cũng không có văn bản nào quy định rõ ràng những mục trong hóa đơn được phép điều chỉnh. Tuy nhiên, nếu thấy sai sót không trầm trọng lắm thì bạn có thể làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn.

Những sai sót để điều chỉnh ít thôi và là những câu, những chữ. Nếu sai sót tiền hàng, tiền thuế, tổng tiền thanh toán thì bạn nên hủy hóa đơn đi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
chip9chip nói:
Xin anh chị chỉ em giùm có văn bản nào hướng dẫn các mục nào trong HD được phép điều chỉnh với!

Em cám ơn nhiều.
Trời, lần sau bạn ghi rõ ra một chút nhé, HD là hóa đơn hay hợp đồng hay .....
Mới đầu mình đọc suy nghĩ chẳng hiểu gì?

Mà hợp đồng thì làm sao điều chỉnh nhỉ?

Nếu là hóa đơn thì trả lời của TU ANH là ok rồi

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Hi các bạn,
Liên quan đến điều chỉnh hoá đơn, cty mình cũng làm như Nguyen Tu Anh đã hướng dẫn Chip9chip nhưng mỗi lần cần điều chỉnh những sai sót nhỏ trên Hoá đơn bên mình thường đóng dấu xác nhận của công ty mình lên đó và được khách hàng chấp nhận. Lần nào đó chẳng may mình quên mất thế là họ gọi sang liền....

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
suikyo nói:
Hi các bạn,
Liên quan đến điều chỉnh hoá đơn, cty mình cũng làm như Nguyen Tu Anh đã hướng dẫn Chip9chip nhưng mỗi lần cần điều chỉnh những sai sót nhỏ trên Hoá đơn bên mình thường đóng dấu xác nhận của công ty mình lên đó và được khách hàng chấp nhận. Lần nào đó chẳng may mình quên mất thế là họ gọi sang liền....

Thực sự cái vụ đóng dấu lên chổ sửa gọi là nho nhỏ chỉ làm yên lòng khách hàng thôi, chứ không có văn bản nào hướng đẫn là mình được sửa trên hoá đơn và đóng dấu xác nhận là đơn vị mình sửa. Và Tú Anh cũng đâu có hướng dẫn chip9chip sửa vậy đâu. TÚ Anh bảo: lập biên bản điều chỉnh mà!
Lập biên bản điều chỉnh là: trên biên bản đó 2 cty thống nhất về nội dung trên hoá đơn sẽ được điều chỉnh lại như thế nào cho đúng, còn hoá đơn thì mình không được xoá, sửa trên đó.
Mình làm như thế.

C

chip9chip

Guest
6/10/04
16
0
0
43
TP. HCM
Em cám ơn chị Tú Anh, lâu nay em vẫn làm vậy, chỉ sợ không theo văn bản hướng dẫn nào thì sau này phiền với mấy ổng thôi.

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Chị xuantham ơi, em có bảo chị Tu Anh hướng dẫn Chip9chip sửa hoá đơn bằng cách đóng dấu lên những sai sót nhỏ đâu. Em chỉ muốn nói, ở công ty em nếu có sai sót nhỏ (không ảnh hưởng đến số tiền) thì thường làm như vậy (và cũng yêu cầu như vậy đối với các nhà cung cấp) ngoài những gì chị Tu Anh đã hướng dẫn thôi.

Dạ, đúng là không có quy định nào chính thức về điều này cả nhưng em thấy đó không chỉ làm yên tâm khách hàng của mình đâu. Ở chỗ em cũng có những HĐ sửa như vậy và khi bên thuế xuống kiểm tra để hoàn họ vẫn chấp nhận chị ạ. Chỉ có điều những HĐ ấy giá trị không quá lớn, sai sót không phải ở số tiền. Còn với những hoá đơn giá trị lớn mà có sai sót, bên em vẫn yêu cầu lập BB điều chỉnh mà...

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Công văn số 1640/TCT-DNK ngày 31/05/2005 của Tổng cục Thuế về xử lý hóa đơn ghi sai mã số thuế:

Trường hợp hóa đơn GTGT đã xé rời khỏi quyền sau đó phát hiện sai mã số thuế thì hai bên (mua và bán) phải lập biên bản thu hồi hóa đơn ghi sai mã số thuế đồng thời gạch chéo trên hóa đơn này và lập lại hóa đơn khác ghi rõ thay thế cho hóa đơn ghi sai mã số thuế có ký hiệu số… ngày…./…./……. Việc lập lại hóa đơn được quy định tại điểm 1.10, Mục VI, Phần B, Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 31/12/2002 của Bộ Tài chính.

Vậy khi ghi sai MST thì không được đ/c mà phải xuất hoá đơn mới.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA