Khấu hao TCSĐ vô hình - Quyền sử dụng đất.

• Thread starter cuongbv
  • Ngày gửi
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
trong quyết định số 206/2003/QĐ-BTC của bộ tài chính, các bạn tìm hiểu nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Điều 9: Nguyên tắc trích khấu hao tài sản cố định:
1. Mọi tài sản cố định của doanh nghiệp có liên quan đến hoạt động kinh doanh đều phải trích khấu hao. Mức trích khấu hao tài sản cố định được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ.
....
6. Quyền sử dụng đất lâu dài là tài sản cố định vô hình đặc biệt, doanh nghiệp ghi nhận là tài sản cố định vô hình theo nguyên giá nhưng không được trích khấu hao.
Điều 11: Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định vô hình:
Doanh nghiệp tự xác định thời gian sử dụng tài sản cố định vô hình nhưng tối đa không quá 20 năm. Riêng thời gian sử dụng của quyền sử dụng đất có thời hạn là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Như vậy 50 năm (>20 năm) thì có thể coi là quyền sử dụng đất lâu dài nên theo mình ko trích khấu hao

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Các bạn vẫn đang tranh luận về cái này, nhưng theo mình hiểu thì quyền sử dụng đất lâu dài mới ko trích khấu hao, còn quyền sử dụng đất có thời hạn xác định ko quá 20 năm vẫn trích khấu hao.(vì có điều 11)

H

hongson43k

Guest
13/5/07
5
0
0
ĐÀ NẴNG
Chia cổ tức cho cổ đông thì số tiền này các cổ đông có phải cộng vào thu nhập để tính thuế thu nhập cá nhân hay không trong khi doanh nghiệp đã phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp trước khi chia cổ tưc cho các cổ đông

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Chia cổ tức cho cổ đông thì số tiền này các cổ đông có phải cộng vào thu nhập để tính thuế thu nhập cá nhân hay không trong khi doanh nghiệp đã phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp trước khi chia cổ tưc cho các cổ đông

Sao bạn lại hỏi ở chủ đề này nhỉ? Theo mình thì tiền lãi cổ tức ko phải chịu thuế TNCN. Cty mình cũng trả lãi cổ tức cho cổ đông và ko thấy thuế họ cộng vào với thu nhập để tính thu nhập cá nhân. (BẠn tìm hiểu ở thông tư 81/2004/TT-BTC để hiểu thêm)

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Các bạn tham khảo công văn 2481/TCT-TS theo link sau :
http://www.dalat.gov.vn/cucthueld/Lamdongtax/index/tin nhanh/tin nhanh 010806a.htm
Ngoài ra còn công văn số 878/TCT-PCCS về việc trích khấu hao TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất. Mình có file nhưng không biết cách nào Up lên được, các bạn thông cảm. Bạn nào cần, cho e.mail tôi sẽ chuyển đến.

M

meoluoi_kta

Guest
vậy cho em hỏi một chút về BĐS đầu tư nhé.
Giá trị BĐS đầu tư:1000.trong đó giá trị nhà cửa:800.còn 200 là giá trị QSD đất.
Vậy khi trích KH TSản này có tách riêng phần nhà và phần Giá trị QSD đất để trích không?Và trích như thế nào?

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
vậy cho em hỏi một chút về BĐS đầu tư nhé.
Giá trị BĐS đầu tư:1000.trong đó giá trị nhà cửa:800.còn 200 là giá trị QSD đất.
Vậy khi trích KH TSản này có tách riêng phần nhà và phần Giá trị QSD đất để trích không?Và trích như thế nào?

Bạn phải cụ thể hơn, "BĐS đầu tư" theo ý của bạn là như thế nào ? (mua để xài hay để bán?)

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nếu giá trị quyền sử dụng đất mà trích khấu hao thì hết thời hạn khấu hao chẳng lẽ tài sản không còn giá trị ư ? Có lẽ lúc đó giá trị nó còn tăng lên nhiều hơn nữa đấy !

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
BĐS mua về để xài thì gọi là BĐS chủ sở hữu (TSCĐ hữu hình hoặc vô hình), mua về để bán gọi là hàng hóa BĐS, mua về để cho thuê hoạt động hoặc chờ tăng giá để bán gọi là BĐS đầu tư.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA