Thế nào là thuế GTGT ? giúp em plz

• Thread starter shot
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
Em ko học kế toán nhưng muốn biết thế nào là Thuế GTGT ? các anh chị có thể nói qua cho em với ? em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
và trong báo cáo tài chính cuối năm, trong phần Thuế trước thu nhập gồm có Thuế VAT và Thuế thu nhập doanh nghiệp phải không ạ ?
Khi tính thuế Thu nhập doanh nghiệp phải dựa trên Doanh thu của năm, nhưng khoản doanh thu này có được trừ phần thuế VAT không ? cám ơn WKT nhiều nhiều

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To shot, thuế VAT là một lọai thuế gián thu còn thuế TNDN là một loại thuế trực thu. Hai lọai thuế này không liên quan đến nhau khi tính nói đến phần trước thuế.

S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
MINA nói:
Chào bạn,
Thuế GTGT là một lọai thuế gián thu. Thuế được tính trên phần giá trị gia tăng của sản phẩm.

Cám ơn Mina nhiều hen, Em hỏi chút là "Thuế được tính trên phần giá trị gia tăng của sản phẩm" nghĩa là j vậy?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Có nghĩa là nếu như bạn mua một sản phẩm vào giá 100 đồng, với thuế suất thuế GTGT 10% là 10 đồng. Bạn đem món hàng này bán ra thị trường giá 120 đồng (chưa có thuế), thuế GTGT 10% là 12 đồng. Lúc này phần thuế của bạn nộp cho nhà nước là 2 đồng (12 -10). Bạn có thể hiểu theo cách này bạn bán sản phẩm A lời 20 đồng vậy phần thuế GTGTđược tính trên 20 đồng (20 đồng x 10% = 2 đồng).

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Doanh thu để tính thuế TNDN không bao gồm thuế GTGT. Theo kế toán thì doanh thu là tài khoản 511, còn thuế GTGT đầu vào là 133, thuế GTGT đầu ra 3331. Nên không liên quan gì với nhau.

S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
MINA nói:
Có nghĩa là nếu như bạn mua một sản phẩm vào giá 100 đồng, với thuế suất thuế GTGT 10% là 10 đồng. Bạn đem món hàng này bán ra thị trường giá 120 đồng (chưa có thuế), thuế GTGT 10% là 12 đồng. Lúc này phần thuế của bạn nộp cho nhà nước là 2 đồng (12 -10). Bạn có thể hiểu theo cách này bạn bán sản phẩm A lời 20 đồng vậy phần thuế GTGTđược tính trên 20 đồng (20 đồng x 10% = 2 đồng).

Cám ơn Mina quá, cho Shot hỏi 1 lần cuối là tại sao Shot phải trả 2 đồng VAT nữa? vì bản thân trong 100 đồng đã có thuế VAT rồi và lẽ ra VAT của 100 đồng phải được khấu trừ chi phí kinh doanh chứ?

Và như Mina nói, ngoài 2 đồng thuế VAT phải trả+ 100 đồng đã có thuế VAT và lại phải nộp 28% thuế TNDN , vậy thì khác nào Thuế chồng thuế ??
Đợi tin bạn, thanks.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn ah, xin lỗi Mina không giải thích rõ ràng cho bạn. Giá món hàng của bạn mua vào lúc này bao gồm thuế GTGT là 110 đồng. Và giá bạn bán ra bao gồm thuế GTGT là 132 đồng. Tiền hàng 100 đồng không có phần thuế GTGT trong đó. Vì vậy không có việc thuế chồng thuế trong việc xác định thuế TNDN.
Thân

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
MINA đang bận lo sinh nhật WKT hôm nay, mà hôm nay còn phải đi làm nữa. Mình trả lời bạn nhé!

Bạn có thể hiểu nôm na như thế này. Thuế GTGT là thuế đánh trên phần giá trị tăng thêm của hàng hoá. dịch vụ. Và phần thuế này sẽ do người tiêu dùng cuối cùng gánh. (Vì vậy khi bạn là người mua về tiêu dùng sau cùng thì bạn sẽ không được khấu trừ thuếGTGT). Lúc bán cho bạn người bán hàng sẽ thu phần thuế đó từ bạn để nộp thuế vào ngân sách; chứ không phải do bạn -là người tiêu dùng- nộp tiền thuế GTGT vào ngân sách. Vì vậy TGTGT là một thuế gián thu.
Ví dụ MINA đưa ra thì giá trị hàng hoá lúc bạn mua vào là 100đồng, Thì thuế GTGT là 10đ.
Sau đó người ta bán ra 120đ, tức giá trị hàng hoá đã tăng thêm 120đ- 100đ= 20đ. Người mua hàng hoá đó ngoài việc phải trả lại 10đ tiền thuế GTGT cho người bán (tức là người mua thứ 1 trong qui trình luân chuyển hàng hoá này), thì còn phải trả tiếp phần thuế trên GTGT 20 đ nữa, tức phải trả thêm 2đ nữa==> tổng cộng là 12đ.

Như vậy nếu càng qua nhiều trung gian hàng hoà dịch vụ mới tới tay người tiêu dùng cuối cùng thì phần GTGT càng lớn và người tiêu dùng sẽ thấy rõ là mình mua giá hàng càng cao.

Qua đó bạn sẽ thấy thuế GTGT bản chất là phần thuế do doanh nghiệp thu hộ và đóng thuế hộ. Tuy nhiên DN cảm thấy mình phải bỏ tiền ra trước để đóng thuế hộ bởi vì khi mua hàng hoá DN phải chịu thuế GTGT, khi nào bán ra được thì phần thuế GTGT phải chịu này mới chuyển giao. Còn như số tiền thuế GTGT lúc mua vào ( TGTGT đầu vào) nhiều và liên tục phát sinh; trong khi TGTGT đầu ra không có thì DN có thể xin hoàn thuế GTGT này. Tương tự như vậy, đối với hàng hoá mà đầu ra không phải chịu thuế thì DN xiin hoàn thuế đầu vào.

Mình nghĩ như vầy bạn cũng có khái niệm khá đủ về tGTGT rồi. CHúc bạn khoẻ

S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
Shot rất cám ơn chị Mina và anh Xuantham :D

Shot đã phần nào hiểu được vấn đề, shot xin hỏi 2 anh chị 1 đoạn chưa rõ là:

nếu mua 100 đồng bán ra 120 đồng thì phần thuế VAT là 12 đồng, còn lãi là 8 đồng >> Thuế TNDN đánh vào 8 đồng này phải không ạ?

Nếu mua 100 đồng bán 80 đồng >>> Thuế VAT là 10 đồng mà đầu ra VAT là 8 đồng vậy có được hoàn VAT 2 đồng không ạ?

Thông thường thuế VAT có phải = 10% không ạ?
Em muốn học hỏi thêm nên hỏi ngớ ngẩn xin anh chị đừng cười hen, thanx nh nh

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
shot thân mến! Để hiểu một sớm một chiều về thuế GTGT không chỉ đơn giản hỏi một vài câu hỏi là có thể biết được ngay. Muốn hiểu thêm về thuế GTGT và thuế TNDN, bạn có thể xem hai luật thuế này. Những câu bạn hỏi, nó không chỉ dính dáng đơn thuần đến thuế, mà đòi hỏi bạn phải biết về kế toán nữa.
shot nói:
nếu mua 100 đồng bán ra 120 đồng thì phần thuế VAT là 12 đồng, còn lãi là 8 đồng >> Thuế TNDN đánh vào 8 đồng này phải không ạ?
Đơn giản nhất, tạm coi giá bán và giá mua mà bạn nêu ra đều chưa có thuế GTGT. Thuế TNDN sẽ đánh trên 20 đồng lợi nhuận (giá bán chưa thuế là 120 đồng - giá mua chưa thuế GTGT là 100 đồng)
shot nói:
Nếu mua 100 đồng bán 80 đồng >>> Thuế VAT là 10 đồng mà đầu ra VAT là 8 đồng vậy có được hoàn VAT 2 đồng không ạ?
Thuế GTGT đầu vào > Thuế GTGT đầu ra: sẽ được khấu trừ thuế GTGT hoặc hoàn thuế GTGT nếu được khấu trừ trong 3 tháng liên tiếp (trong trường hợp bạn nêu, nếu đủ điều kiện hòan thì sẽ được hoàn 2 đồng)
Thuế GTGT đầu vào > Thuế GTGT đầu ra: sẽ phải nộp thuế GTGT.
shot nói:
Thông thường thuế VAT có phải = 10% không ạ?
Hiện nay, thuế GTGT có ba mức thuế suất: 0%, 5%, 10%. Với mỗi loại hàng hóa, dịch vụ sẽ áp các mức thuế suất khác nhau. Bạn có thể tham khảo ở Thông tư 120/2003/TT-BTC.

S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
Cám ơn Tú Anh nhiều hen, Shot sẽ tham khảo và học hỏi nhiều hơn, có điều 1 thắc mắc này, 20 đồng lợi nhuận sẽ phải nộp thuế cả TNDN là 28% và VAT phải không chị Tú Anh?? nộp 12 đồng VAT và 5.6 đồng tiền TNDN vậy thực chất doanh nghiệp chỉ còn lãi 2.4 ( chưa có expenses)

Đơn giản nhất, tạm coi giá bán và giá mua mà bạn nêu ra đều chưa có thuế GTGT. Thuế TNDN sẽ đánh trên 20 đồng lợi nhuận (giá bán chưa thuế là 120 đồng - giá mua chưa thuế GTGT là 100 đồng)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế TNDN và thuế GTGT không liên quan đến nhau vì đối tượng tính thuế của hai loại thuế này khác nhau.

* Thuế TNDN sẽ được tính trên lợi nhuận của doanh nghiệp.
Đơn giản nhất, Thuế TNDN phải nộp = (Doanh thu - Giá vốn) x Thuế suất thuế TNDN.

Doanh thu và giá vốn đều không bao gồm thuế GTGT, thuế suất thuế TNDN hiện nay là 28%.

Trong ví dụ của bạn, thuế TNDN phải nộp = Lợi nhuận x Thuế suất thuế TNDN = (120-100) x 28%.

* Thuế GTGT sẽ được tính trên trị giá hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc bán ra.

Khi mua vào: Thuế GTGT được khấu trừ = Trị giá hàng hóa, dịch vụ mua vào chưa có thuế GTGT x Thuế suất thuế GTGT (1).
Khi bán ra: Thuế GTGT phải nộp = Trị giá hàng hóa bán, dịch vụ ra chưa có thuế GTGT x Thuế suất thuế GTGT (2).

Nếu: thuế GTGT khi mua vào > thuế GTGT khi bán ra: DN được khấu trừ thuế hoặc được hoàn thuế một khoản = (1) - (2)
Nếu: thuế GTGT khi mua vào < thuế GTGT khi bán ra: DN phải thuế một khoản = (2) - (1)

Trong ví dụ của bạn, thuế GTGT còn được khấu trừ là: 10 - 8 = 2 đồng

S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
Cám ơn chị , Em hiểu rùi ạ, và mình có thể tính thuế suất thuế GTGT dựa trên hoá đơn của bên bán chứ nếu họ sai thì mình có bị sao không ạ? rm cám ơn nhiều, chúc chị vui

Tiện thể cho Shot xin luôn cái thông tư 120/2003 về biểu thuế suất thuế GTGT cho các loại hình kd, dv hen chị Tú anh

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu bạn đã biết họ xuất sai thuế suất thì bạn đề nghị họ xem lại mức thuế đã xuất để hủy hóa đơn sai, xuất hóa đơn khác.

Nếu bạn không biết họ xuất sai thuế suất thì cũng không sao. Nếu có điều chỉnh lại, sẽ do bên họ sửa lại.

Thông tư 120/2003/TT-BTC Hướng dẫn chi tiết Luật thuế GTGT, bạn lấy ở đây nhé!

Đính kèm

• Thong tu 120-2003-TT-BTC.zip
    299.5 KB · Lượt xem: 28
S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
Cả thuế thu nhập doanh nghiệp và VAT đều được tính dựa trên lợi nhuận đã trừ đi tổng chi phí phải không chị Tú Anh?

Như ví dụ dưới phải đóng 600 nghìn VAT và 28%x6 triệu= 1.68 triệu. vậy tổng cộng phải nộp 2.28 triệu phải không ạ ?

Một cơ sở A sản xuất đồ gỗ, trong tháng bán được 150 sản phẩm, tổng doanh số bán là 25 triệu đồng.
- Giá trị vật tư, nguyên liệu mua ngoài để sản xuất 150 sản phẩm là 19 triệu đồng, trong đó:
+ Nguyên liệu chính (gỗ): 14 triệu.
+ Vật liệu và dịch vụ mua ngoài khác: 5 triệu.
Thuế suất thuế GTGT là 10%, thuế GTGT cơ sở A phải nộp được tính như sau:
+ GTGT của sản phẩm bán ra:
25 triệu đồng - 19 triệu đồng = 6 triệu đồng.
+ Thuế GTGT phải nộp:
6 triệu đồng x 10% = 0,6 triệu đồng.

Sửa lần cuối:
S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
Vẫn ví dụ ban đầu, em mua hàng 100 đồng và bán 120 đồng thì 120 đồng đó chưa bao gồm chi phí, vậy nếu chi phí bán hàng là 10 đồng thì có phải VAT là:

10% x 10 = 1 đồng em phải nộp không ạ ? hay em phải nộp 10% x 20 = 2 đồng ?

Sửa lần cuối:
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
shot nói:
Vẫn ví dụ ban đầu, em mua hàng 100 đồng và bán 120 đồng thì 120 đồng đó chưa bao gồm chi phí, vậy nếu chi phí bán hàng là 10 đồng thì có phải VAT là:

10% x 10 = 1 đồng em phải nộp không ạ ? hay em phải nộp 10% x 20 = 2 đồng ?
Với điều kiện chi phí bán hàng của bạn cũng phải có hoá đơn giá trị gia tăng, giả sử thuế suất thuế GTGT của chi phí bán hàng là 10%, chi phí 10 đồng thì thuế GTGT = 10 x 10% = 1đồng

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Như mình đã nói rồi đấy, có lẽ bạn chưa hiểu về thuế GTGT đâu. Bạn nên xem kỹ lại các bài đã viết phía dưới đó, nếu đã hiểu thì không thể hỏi câu hỏi như vậy.

Mình có thể trả lời câu hỏi của bạn nhưng nếu bạn chưa hiểu lắm về lý thuyết thì mình e càng trả lời vấn đề thực tế sẽ càng khiến bạn rối hơn. Bạn hãy nghiên cứu kỹ không chỉ thuế, mà còn cả kế toán nữa nhé!

shot nói:
Cả thuế thu nhập doanh nghiệp và VAT đều được tính dựa trên lợi nhuận đã trừ đi tổng chi phí phải không chị Tú Anh?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.