Tặng các bạn chương trình Nghe, Tạo nhạc trên EXCEL

• Thread starter Tuanktcdcn
  • Ngày gửi
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Với bản tính ham vui, yêu nhạc mình đã viết ra chương trình nghe và soạn nhạc trên EXCEL. Chương trình cung cấp các định nghĩa chuẩn về nhạc, với 128 loại âm thanh (Guita, Piano, Sáo,..) cùng các nốt nhạc cho phép bạn soạn ra bất kỳ một bản nhạc nào, hoặc có thể sáng tác riêng cho mình.

Chương trình có mở code cho phép bạn sửa đổi, nâng cấp tùy ý. Bạn nào phát triển hơn nữa hãy gửi lên cho mọi người thưởng thức.

Trước khi chạy bạn hãy bật loa lên nhé.

Download tại đây!

Khi tải về, nếu thấy dấu chấm than (!) ở cuối tệp, bạn hãy sửa (F2) và xóa dấu này đi rồi giải nén. Bạn hãy chạy tệp Excelsound.xls, chọn Enable Macros.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quochung2005

Trung cấp
20/10/05
99
0
16
42
DA NANG
chao bác tuanktcdcn
bác cho mình hỏi với nha
mình làm kê tóan trên excell nhưng những công việc minh tính trên EX không hổ trợ cho mình nhiều lắm. bác có thể chỉ giúp mình với nha.
cho mình hỏi có cách nào khi minhf nhập phiếu xuất 1 sheet, phiếu nhập 1sheet, phiếu thuu 1 sheet, và phiếu chi 1 sheet, và sau đó tổng hợp thành nhật ký chung , bạn có thì cho mình với nha , mình sử dụng công thức hay mã ngùôn vậy. bạn gửi tặng cho mình nha! mail: duonghung19812002@yahoo.com

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
To quochung2005:
Để làm đủọc những điều như bạn nói thì bạn nên làm một sheet là tập họp tất cả nhũng chứng tù phát sinh như ;PThu, Phchi, PNkho, Pxkho, Ngan hang, ... Sau đó bạn lấy dữ liệu từ CTÚP này sang các phiếu trên, và cả sổ NKChung, ... mình đã làm được điều này. Có gì kg hiểu có thể mình nói thêm và ở thu viện có rât nhiều File Ke toan để bạn tham khảo.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
quochung2005 nói:
chao bác tuanktcdcn
bác cho mình hỏi với nha
mình làm kê tóan trên excell nhưng những công việc minh tính trên EX không hổ trợ cho mình nhiều lắm. bác có thể chỉ giúp mình với nha.
cho mình hỏi có cách nào khi minhf nhập phiếu xuất 1 sheet, phiếu nhập 1sheet, phiếu thuu 1 sheet, và phiếu chi 1 sheet, và sau đó tổng hợp thành nhật ký chung , bạn có thì cho mình với nha , mình sử dụng công thức hay mã ngùôn vậy. bạn gửi tặng cho mình nha! mail: duonghung19812002@yahoo.com

Mình bày cho bạn cách làm thế này,
Bạn tạo ra một sheet có tên là "Nhatky", sổ này có cấu trúc như sau:
Ngay|So CT|Diễn giải|DVKH|Mã NV|Mã VLSPHH|Slg|D_giá|TTiền|Mã Thuế|ĐTCF|....các cột để ghi các thông tin quan trọng trên chứng từ.

Bầy giờ tất cả các loại chứng từ như PT, PC, PC, PX,...đều được ghi vào "Nhatky".
Các sổ sách quản lý của bạn ta sẽ dùng công thức để lập. Một số các công thức bạn lưu ý:
Các công thức dùng cho việc lập sổ tổng hợp
Vlookup; Sum; SumIf; SumIf; Month; If; And; Or; Not
Bạn tìm hiểu về công thức mảng nữ nha.
Các công thức dùng cho việc lập sổ chi tiết
Vlookup; Index; Lookup; Offset; Month; If; And; Or; Not

Ví dụ minh họa

Các công thức bổ trợ: Trim; Left; Right

Mình lập sổ TH, CT chỉ cần như vậy là Ok rồi. Chúc bạn thành công!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tuanktcdcn nói:
Với bản tính ham vui, yêu nhạc mình đã viết ra chương trình nghe và soạn nhạc trên EXCEL. Chương trình cung cấp các định nghĩa chuẩn về nhạc, với 128 loại âm thanh (Guita, Piano, Sáo,..) cùng các nốt nhạc cho phép bạn soạn ra bất kỳ một bản nhạc nào, hoặc có thể sáng tác riêng cho mình.
Tuyệt vời! Cái file này hơi bị độc.
Anh Tuân nghiên cứu tiếp để có thể có thêm:
- Công cụ Tempo dùng chỉnh tốc độ chơi của bản nhạc.
- Có thể quy định cường độ âm thanh của mỗi nốt nhạc
- Có thể chơi cùng lúc hơn 1 âm thanh (multi MIDI chanel).
- Options: Có thể export bản nhạc ra file Midi
Được những yêu cầu trên thì file của anh gần bằng Encore rồi!

M

meihua

Guest
19/4/05
1
0
0
Hà Nội
Các bác ui cho tui hỏi với, sao tui không dowload được chương trình Nghe, Tạo nhạc trên EXCEL nhỉ? Các bác co thể chỉ giúp tui được không? Thx

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
adam_tran nói:
Vậy mà bảo không biết gì về nhạc lý?!?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Viet Huong nói:
Vậy mà bảo không biết gì về nhạc lý?!?
Thì làm quen với nhạc cũng mờ ay may huyền mày, mờ o mo huyền mò thôi. Thành ra cũng rị mọ đánh vần được đôi chữ abc, chứ đọc làm sao mà đọc được.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
adam_tran nói:
Cảm ơn adam_tran, I rất muốn phát triển chương trình này theo gợi ý của bạn và hơn nữa, I cũng rất muốn người nào đó phát triển tiếp chương trình này. Hiện nay kỹ thuật ghi bản nhạc thành file MIDI (*.Mid) I đã làm gần thành công nhưng nó đọc thông số ngưng (Delay) không chuẩn, I đang nghiên cứu tiếp nhưng bí thời gian quá.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Tặng các bạn sourcecode phần mềm soạn nhạc :)

Title: MUSIC EDITOR Version 2000 (A musical note editor..a must see..)
Description: In this sample code of mine, you can learn how to control arrays and used it in a more sufficient way of programming. You can SAVE/EDIT/INSERT/PRINT the notes you already designed.
Download

Còn có 1 số sourcecode về guita nữa.

Các bạn thử download MIDI guitar program xem sao

P/S: Mình mù tít về mấy món music này nhé :). Riêng music, hỏi thêm Mr Tuân :)

Sửa lần cuối:
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Tuanktcdcn nói:

Chương trình có mở code cho phép bạn sửa đổi, nâng cấp tùy ý. Bạn nào phát triển hơn nữa hãy gửi lên cho mọi người thưởng thức.

Download tại đây!

Khi tải về, nếu thấy dấu chấm than (!) ở cuối tệp, bạn hãy sửa (F2) và xóa dấu này đi rồi giải nén. Bạn hãy chạy tệp Excelsound.xls, chọn Enable Macros.
Cảm ơn Pác tuanktcdcn nhiều nhá. Em mới download cái Pác cho đem về mở ra cho cả Cty nghe mọi người đều ngạc nhiên thích thú kể cả sếp luôn. Hay quá trời luôn. Pác có thể chỉ em tường tận cách tự soạn một bản nhạc mà mình thích theo ý của mình dựa trên cái có sẵn của Pác không. Cảm ơn Pác nhiều nha.
:banana: :banana: :banana:

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
hoangaccounting nói:
Cảm ơn Pác tuanktcdcn nhiều nhá. Em mới download cái Pác cho đem về mở ra cho cả Cty nghe mọi người đều ngạc nhiên thích thú kể cả sếp luôn. Hay quá trời luôn. Pác có thể chỉ em tường tận cách tự soạn một bản nhạc mà mình thích theo ý của mình dựa trên cái có sẵn của Pác không. Cảm ơn Pác nhiều nha.
:banana: :banana: :banana:
Cảm ơn bạn nha! Được khen thấy thích thích.
Để soạn nhạc bạn thực hành các bước sau:
+ Mở Sheet "IdVoice-Nhac cu" để tìm hiểu các loại âm thanh, từ đây bạn nhới Id của nhạc cụ đó.
+ Mở Sheet "Tim hieu not nhac" bạn có thể hiểu đặc tính các nốt nhạc. Tất cả mọi bản nhạc trên Thế giới chỉ có 7 nốt nhạc cơ bản:
C - Đồ
D - Rê
E - Mi
F - Pha
G - Son
A- La
B - Si
Cùng với 5 nốt mở rộng: C#, D#, F#, G#, A#
Sự thay đổi các nốt nhạc này sẽ tạo ra các sóng nhạc (wave) thay đổi, cùng với độ "Ngưng" (Delay) sẽ cho chúng ta các bản nhạc khác nhau, NS Mozart cũng làm như vậy. Trong Sheet này, bạn hãy vào "Chạy thử" để tập soạn nhé.
+ Để soạn bản nhạc mới, bạn copy "S-Soan nhac" ra một Sheet khác (có thể nằm cùng trên cùng Workbook), đặt tên phải có 2 ký tự đầu là "S-" nhé.

Với phiên bản này hơi khó soạn. Với phiên bản sau các bạn có thể cầm một bản nhạc và soạn trên chương trình được.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái khi ở bên EXCEL!

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Tuanktcdcn nói:
Với phiên bản này hơi khó soạn. Với phiên bản sau các bạn có thể cầm một bản nhạc và soạn trên chương trình được.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái khi ở bên EXCEL!
Em ghiền cái vụ này lắm. Âm nhạc là một thứ không thể thiếu đối với em. Khi nào có cái phiên bản mới Pác Tuấn nhớ thông báo rộng rãi nhé. Cái này của Pác được mọi người khen ngợi lắm đó.

T

titiminku

Guest
6/7/10
1
0
0
HN
a ơi, a có thể post lại đc ko ạ. e ko thể down dc

Download tại đây!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA