Lương, Bảo hiểm xã hội cho nhân viên tại VP Đại diện

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Mình có một Chi nhánh hạch toán phụ thuộc Công ty tại Hà nội và một Văn Phòng Đại diện (VPĐD) tại Hải Phòng, có 3 người sẽ làm việc tại VPĐD.

Có các trường hợp sẽ xảy ra cho việc ký hợp đồng, thanh toán lương và đóng bảo hiểm cho nhân viên của VP đại diện:

1. Nhân viên do Chi nhánh ký hợp đồng và chuyển xuống VP đại diện làm việc cho Công ty.
2. Nhân viên do Công ty ký hợp đồng, tuyển người và làm việc tại Hải Phòng.
3. Nhân viên do Chi nhánh ký hợp đồng, tuyển người và làm việc tại Hải Phòng.
4. Nhân viên Trưởng Văn Phòng đại diện do Công ty ký hợp đồng, nhân viên này ký hợp đồng với 2 nhân viên còn lại dưới quyền (không ổn).
5. Nhân viên Trưởng VPĐD do Chi nhánh ký hợp đồng, nhân viên này ký hợp đồng với 2 nhân viên còn lại dưới quyền (không ổn).

Theo mình thì trường hợp 2 là ổn vì VPĐD trực thuộc Công ty. Nhưng nếu mình nhờ Chi nhánh quản lý về tiền lương như trường hợp 1 và 3 liệu có được không?

Mình đang dự định mở một VPĐD tại Hải phòng, các bạn tư vấn cho mình cách làm hợp lý nhé. Xin cảm ơn các bạn!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Mình nói rõ hơn một tí cho từng trường hợp nhé:

1. Chi nhánh HN tuyển và ký hợp đồng với 3 người của HN, chuyển các nhân viên này xuống Hải Phòng làm ở VPĐD. Do vậy 3 nhân viên này sẽ nằm trong danh sách đóng BHXH của Chi nhánh HN.

2. Công ty ra Hải Phòng, tuyển 03 người tại Hải Phòng, ký hợp đồng với 3 người này. Do vậy 3 nhân viên này sẽ nằm trong danh sách BHXH của Công ty.

3. Chi nhánh HN xuống Hải Phòng, tuyển 03 người tại Hải Phòng, ký hợp đồng với 3 người này. Do vậy 3 nhân viên này sẽ nằm trong danh sách BHXH của Chi nhánh HN.

Còn trường hợp 4 và 5 thì khỏi bàn nữa vì mình thấy nó không ổn.
Các bạn có thể giúp tư vấn cho mình không, mình hẹn hôm nay phải trả lời cho Sếp rồi. Cảm ơn các bạn nhiều nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ký HĐLĐ thì phải do GĐ cty ký, hoặc có thể ủy quyền cho người khác ký. Như vậy, theo mình để thuận tiện và đơn giản, nên ủy quyền cho trưởng CN ở Hanoi ký. Việc ký HĐ với người HN hay HP là do quyền quyết định và lựa chọn của cty bạn; và cũng không cần thiết phải xuống HP để tuyển người mà có thể thông qua các dịch vụ Head Hunting (nếu thấy chi phí thấp hơn).

Về BHXH, thì thông thường nhận lương ở đâu thì đăng ký danh sách ở đấy.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Xin cảm ơn Lannhu.

Như vậy thì để đơn giản, Công ty ở Tp HCM sẽ uỷ quyền cho Trưởng Chi nhánh Hà Nội ký hợp đồng với nhân viên của VP Đại diện, Chi nhánh sẽ trả lương và đóng Bảo hiểm xã hội cho nhân viên VPĐD. Việc này là đúng quy định phải không Lannhu?

Văn Phòng Đại diện sẽ không tự đóng bảo hiểm được, vì nó không bán hàng nên không có phát sinh doanh thu.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hòan toàn tùy thuộc vào cách quản lý của cty bạn.
Việc đóng BH không phụ thuộc vào doanh thu.

M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Qui định này bạn đọc ở đâu vậy? Hay tự suy đoán ra. Mình cũng vừa lập 1 VPDD tại Hà Nội, công ty trong TPHCM. Mình đã lên BHXH Đống Đa & họ hướng dẫn là VPDD ký hợp đồng với nhân viên làm việc tại HN rồi VPDD đóng bảo hiểm, không có gì liên quan đến việc được kinh doanh hay không cả.

NgHoangLong nói:
Xin cảm ơn Lannhu.
Văn Phòng Đại diện sẽ không tự đóng bảo hiểm được, vì nó không bán hàng nên không có phát sinh doanh thu.

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
[FONT='.VnTime'][FONT='.VnTime']Em ®ang lµm viÖc t¹i VPDD. VPDD thuéc qu¶n lý cña së th­u­¬ng m¹i n¬I VP ®­uîc thµnh lËp. Theo em, anh nªn ®Õn Së thu­¬ng m¹i H¶I phßng- trªn ®­uêng NguyÔn §øc C¶nh ®Ó xin 01 quyÓn hu­íng dÉn vÒ VPDD.[/FONT]
[FONT='.VnTime']Tr­uëng ®¹i diÖn ®u­îc quyÒn ký H§L§, VPDD ®u­îc tr¶ lu­¬ng vµ nép BHXH .[/FONT]
[/FONT]

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Em khong the nao dung phong chu tieng Viet ,em dung toan bi loi chu thoi.Moi nguoi chiu kho doc vay nhe.
Em da theo cach chi dan trong web roi nhung khong duoc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA