Quên trích khấu hao TSCĐ trong năm! phải xử lý như thế nào?

• Thread starter solve
  • Ngày gửi
S

solve

Guest
3/11/10
6
0
1
binh duong
Chào các bạn!
Mình đang làm báo cáo, kiểm tra sổ sách thì thấy chưa trích khấu hao TSCĐ tính vào chi phí của tháng 3-2010
. Mình Ko bit xử lý làm sao hết? Mong các bạn giúp đỡ!!Cảm ơn các bạn rất nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhang6663

Sơ cấp
4/10/10
27
0
1
bien hoa
Chào các bạn!
Mình đang làm báo cáo, kiểm tra sổ sách thì thấy chưa trích khấu hao TSCĐ tính vào chi phí của tháng 3-2010
. Mình Ko bit xử lý làm sao hết? Mong các bạn giúp đỡ!!Cảm ơn các bạn rất nhìu!

Mình nghĩ bây giờ chưa làm BCTC thì vẫn điều chỉnh được mà

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Bạn điều chỉnh bình thường thôi đã báo cáo gì đâu mà bạn lo.

C

chichita

Guest
24/7/10
4
0
0
tp.HCM
Cty mình thì quên trích khấu hao năm 2009 lun rùi? Giờ phải điều chỉnh như thế nào đây? huhu. Bạn nào bít xin giúp dùm với. Help me!!!

N

nguyenthactoan

Guest
30/12/10
1
0
0
65
Yen bai
Tui cũng nghĩ như phamhang6663.
Còn tôi thì đang mắc thế này. Bên HCSN. Kế toán trước cho khoản Máy vi tính có 7tr vào TSCĐ (k đúng QĐ), khấu hao 5n 20%. Năm nay kiểm kê thấy thế, chưa biết xử lý thế nào. Tốii nay khoá sổ rồi, cứ báo cáo cái đã. Đâm lao phải theo lao. Các bạn có ai biết cách xử lý thế nào mách dùm mình với nha.

Sửa lần cuối:
K

kim89

Guest
19/2/10
4
0
0
nam dinh
Khấu hao là khoản điều chỉnh không trọng yếu, khi xảy ra sai sót không cần hồi tố. Vì vậy, khi phát hiện sai sót, dù là của năm nào chỉ cần làm bút toán điều chỉnh là ok. Ví dụ, nếu năm 2009 hay 2010 hay bất cứ năm nào trước đó bạn quên trích khấu hao, năm 2010 phát hiện ra thì chỉ cần làm bút toán trích thêm trong năm 2010 là ok. Về các khoản thu nhập, chi phí phát sinh kèm theo cũng sử dụng bút toán điều chỉnh tương tự. Nếu việc điều chỉnh làm ảnh hưởng đến báo cáo tài chính 2010 thì có thể giải thích trong thuyết minh báo cáo tài chính.
Nếu như số sai sót quá lớn, bắt buộc áp dụng hồi tố thì bạn điều chỉnh lại số dư đầu kỳ các tài khoản cho đúng là được. hehe túm lị cứ từ từ, sai thì sửa không có gì phải lo lắng cả.

P

phuongnhatrang

Sơ cấp
7/1/08
25
0
1
Q.Gò Vấp. hcm
Moi người ơi cho mình hỏi với, cty mình có 1 TSCD trị giá là 13triệu đồng, mua từ năm 2007, mà kế toán cũ của cty ko trích khấu hao, mình mới vào làm bây gio72 rá soát lại mới thấy như vậy, minh phải làm sao đây. Sắp đến hạn nộp báo cáo quyết toán rồi
Cảm ơn mọi người nhiều nha

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Nếu chưa tính thì giờ tính bình thường thôi có gì đâu các bạn, nay 22 rồi vẫn thoải mái điều chỉnh mà

N

nguyen thi tha

Guest
25/2/11
2
0
0
nghe an
Nếu mình bị mất sổ sách năm 2009, không còn bảng khâu hao để trích tiép và kobiet trích thế nào cho trung số liệu 2009 trên BCDPS . Bây giờ phai lam sao day cac ban oi

B

buinguyenco

Sơ cấp
7/7/09
25
0
0
40
tp.hcm
Hi bạn,
Nếu mất sổ sách 09 thì căn cứ sổ sách 08 mà trích tiếp.
Mong các bạn góp ý thêm.
0906.897667

N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
Hi bạn,
Nếu mất sổ sách 09 thì căn cứ sổ sách 08 mà trích tiếp.
Mong các bạn góp ý thêm.
0906.897667
Em đang gặp TH này, mọi người có thể nói rõ hơn, cả cách định khoản đc không ah

Z

zomzin

Sơ cấp
16/12/10
10
0
0
Hà Nội
Ðề: Quên trích khấu hao TSCĐ trong năm! phải xử lý như thế nào?

Các bác ơi, cho em hỏi chút ạ. Năm 2011 vừa rồi bên em làm BCTC, quên mất không trích khấu hao của T9 và T10 (Bên em dùng Misa, cứ làm phần tính khấu hao nhưng quên không bấm nút hạch toán của 2 tháng này), hic...hic... Các nhà thông thái cho em hỏi em có được trích bù khấu hao của 2 tháng này vào năm 2012 không ạ, nếu không thì em sẽ phải làm như nào hả các bác? Em cảm ơn các bác.

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.
Ðề: Quên trích khấu hao TSCĐ trong năm! phải xử lý như thế nào?

Các bác ơi, cho em hỏi chút ạ. Năm 2011 vừa rồi bên em làm BCTC, quên mất không trích khấu hao của T9 và T10 (Bên em dùng Misa, cứ làm phần tính khấu hao nhưng quên không bấm nút hạch toán của 2 tháng này), hic...hic... Các nhà thông thái cho em hỏi em có được trích bù khấu hao của 2 tháng này vào năm 2012 không ạ, nếu không thì em sẽ phải làm như nào hả các bác? Em cảm ơn các bác.

Chi phí khấu hao liên quan đến TNDN, chi phí của năm nào tính cho năm đó (nguyên tắc phù hợp) => nếu làm đúng thì phải làm lại các báo cáo TNDN, BCTC nam 2011 !

N

nguyennhungkt2290

Sơ cấp
12/9/14
44
2
8
34
anh chị cho e hỏi e có TSCĐ chị kế toán cũ mới trích 2 lần xong cứ treo ở đó e hỏi thì cị bảo nó ko phát sinh doanh thu nên ko trich nữa.mà nguyên giá chỉ có 16tr thôi.bây giờ e ghi giảm TSCĐ
Nợ 242:gtcl
Nợ 214:HM tscđ
Có 211:NG
sau đó e phân bổ dần đi đc k ạ

L

locke

Sơ cấp
9/12/09
19
1
3
ha noi
anh chị cho e hỏi e có TSCĐ chị kế toán cũ mới trích 2 lần xong cứ treo ở đó e hỏi thì cị bảo nó ko phát sinh doanh thu nên ko trich nữa.mà nguyên giá chỉ có 16tr thôi.bây giờ e ghi giảm TSCĐ
Nợ 242:gtcl
Nợ 214:HM tscđ
Có 211:NG
sau đó e phân bổ dần đi đc k ạ

uh, bạn làm giảm ts như thế rồi phân bổ đi, theo tt45/2013 thì các ts k đủ tchuan tscđ thì ghi giảm rồi phân bổ là đúng rồi.
còn ts cố định thì mình nghĩ dù k ps doanh thu nhưng vẫn tham gia sxkd thì vẫn phải trích khấu hao :D

• Like
Reactions: nguyennhungkt2290
N

nguyennhungkt2290

Sơ cấp
12/9/14
44
2
8
34
uh, bạn làm giảm ts như thế rồi phân bổ đi, theo tt45/2013 thì các ts k đủ tchuan tscđ thì ghi giảm rồi phân bổ là đúng rồi.
còn ts cố định thì mình nghĩ dù k ps doanh thu nhưng vẫn tham gia sxkd thì vẫn phải trích khấu hao :D
cảm ơn bạn nhiều nha

N

nguyennhungkt2290

Sơ cấp
12/9/14
44
2
8
34
e không biết đăng bài mới ở đâu nên vào đây hỏi aci mong mn giúp đỡ.cho e hỏi hóa đơn GTGT của ngân hàng đưa có phải hạch toán không.hnay e mới nhận đc hóa đơn từ tháng 3 đến tháng 7 của ngân hàng

N

nguyennhungkt2290

Sơ cấp
12/9/14
44
2
8
34
Chào bạn nguyennhungkt2290, Hóa đơn GTGT của ngân hàng cũng giống như những hóa đơn GTGT khác, đều phải kê khai thuế và hạch toán bình thường bạn nhé!
cảm ơn b nhé.bạn cho mình hỏi hoá đơn hạch toán nợ 642,133/co 1121 hay ntn mong b giúp mình.với lại hoa đơn đó từ tháng 3 đến tháng 7 bây giờ m còn kê khai đc không

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
e không biết đăng bài mới ở đâu nên vào đây hỏi aci mong mn giúp đỡ.cho e hỏi hóa đơn GTGT của ngân hàng đưa có phải hạch toán không.hnay e mới nhận đc hóa đơn từ tháng 3 đến tháng 7 của ngân hàng
+Nếu giá trị lớn: nếu giá trị lớn và phát sinh nhiều thì nên kê khai

- Kê khai thuế bình thường

- Định khoản: Nợ 6425,1331/ có 112

Căn cứ:

+Kê khai sót hóa đơn đầu vào:

NGHỊ ĐỊNH Số: 209/2013/NĐ-CP Hà Nội, ngày 18 tháng 12 năm 2013

QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG
Chương 3.
KHẤU TRỪ, HOÀN THUẾ
Điều 9. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vàog) Thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế giá trị gia tăng đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.i) Đối với số thuế giá trị gia tăng đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc tính vào nguyên giá của tài sản cố định, trừ số thuế giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
+Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới 20 triệu đồng, nhưng mua nhiều lần trong cùng ngày có tổng giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
=> Theo luật trên kể từ ngày 1/1/2014 tất cả chứng từ hóa đơn đầu vào ko giới hạn kê khai nếu doanh nghiệp phát hiện thiếu sót trong quá trình kê khai thì được phép kê khai bổ sung bất kỳ khi nào miễn trước thời gian cơ quan thuế có quyết định thanh kiểm tra tại doanh nghiệp, bãi bỏ cấm vận quá 06 tháng thì ko được kê khai theo: Thông tư 06/2012/TT-BTC thay thế thông tư 129/2008/TT-BTC về thuế GTGT

c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.

+Công văn 1818/TCT-KK và 3283/CTTTHT về thuế giá trị gia tăng

Ngày 19/05/2014 Tổng cục thuế ban hành CV số 1818/TC-KK giải đáp vướng mắc về phương pháp kê khai hoá đơn kê khai khấu trừ bị bỏ sót chưa kê khai. Theo đó,Đối với hóa đơn phát sinh từ 1/1/2014 thì trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện hóa đơn kê khai khấu trừ bị bỏ sót chưa kê khai thì được kê khai khấu trừ bổ sung vào kỳ kê khai gần nhất của thời điểm phát hiện sai sót, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

Ví dụ:- Công ty A có hóa đơn GTGT mua vào lập ngày 01/01/2014. Trong kỳ kê khai thuế tháng 01/2014, công ty bỏ sót không kê khai khấu trừ hóa đơn này. Đến ngày 15/03/2014 Công ty phát hiện hóa đơn bỏ soát chưa kê khai thì công ty kê khai khấu trừ bổ sung đối với hóa đơn bỏ sót vào kỳ kê khai tháng 02/2014
- Công ty A có hóa đơn GTGT mua vào lập ngày 01/01/2014. Trong kỳ kê khai thuế tháng 01/2014, công ty bỏ sót không kê khai khấu trừ hóa đơn này. Đến ngày 30/03/2014 Công ty phát hiện hóa đơn bỏ soát chưa kê khai thì công ty kê khai khấu trừ bổ sung đối với hóa đơn bỏ sót vào kỳ kê khai tháng 03/2014.

+ Nếu giá trị bé: bé bé hạt tiêu

- Khỏi kê khai thuế cho mất công, khấu trừ cũng được vài đồng đáng là bao

- Hoạch toán: Nợ 6425/ có 112 (toàn bộ tiền thuế đưa vào chi phí luôn)

• Like
Reactions: nguyennhungkt2290

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA