Đi tìm hạnh phúc

• Thread starter benitino
  • Ngày gửi
B

benitino

Trung cấp
10/2/04
72
1
8
42
HCMC
Truy cập trang
Đi tìm hạnh phúc

Hạnh phúc là điều ai cũng mong muốn. Khi phải sống trong những ngày có quá nhiều sự kiện không tốt ập đến, người ta dễ rơi vào những rắc rối về sức khỏe, nghề nghiệp và cả những mối quan hệ xã hội. Hãy tập trung vào việc làm cho mình hạnh phúc, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn, cũng như mọi người sẽ nhìn thấy một vẻ ngoài tràn đầy thiện cảm của bạn. Sau đây là một số “mẹo vặt” sẽ giúp bạn hạnh phúc hơn:

1. Hãy lạc quan: Nhìn cuộc sống tích cực đi nhé! Chính bạn sẽ thấy cuộc sống hạnh phúc và nhiều năng lượng đến thế nào! Hãy nhớ: một cô nàng hay một anh chàng nào đó sẽ bị hút về phía bạn nếu bạn là một người lạc quan và tích cực.

2. Vươn tới những viễn cảnh tương lai:
Bạn hãy nhìn về bức tranh rộng lớn của cuộc đời bạn, đừng để một vài mặt trái lật đổ bạn. Trong cuộc đời, bạn sẽ phải chạm trán với nhiều chướng ngại, nhưng hãy để đôi mắt của bạn hướng về những giá trị lâu dài và tránh trở nên bất hạnh khi vướng phải những vấn đề khó khăn thứ yếu.

3. Tỏ ra biết ơn:
Cám ơn đồng nghiệp của mình khi anh ta giúp đỡ bạn. Chúc mừng cấp trên khi thành công trong một dự án. Nói một lời tử tế với người phục vụ bàn khi họ mang cho bạn tách cà phê buổi sáng. Cho người hành khất một vài tờ bạc lẻ khi bạn gặp trên đường… Đó là những cách cảm ơn cuộc đời và bạn sẽ thấy mình thật hạnh phúc.

4. Hòa nhập vào cuộc sống:
Sao bạn không cho phép mình “nuông chìu” bản thân một chút: chải chuốt lại chiếc xe của bạn, sửa chữa vài món lặt vặt trong nhà, xem tivi, đi xem kịch… Bạn hãy thử “ưu tiên” mình và làm những gì bạn thích sau những giờ bận rộn với công việc trong ngày.

5. Chăm sóc cơ thể:
Ăn uống điều độ và tập thể dục, chơi một môn thể thao vừa sức. Biết đâu bạn sẽ tìm thêm được một “đồng đội” trong môn thể thao mà bạn chơi, điều ấy sẽ càng tăng thêm những thú vị cho cuộc sống của bạn khi sau mỗi buổi tập, hai người cùng đi ăn, hoặc trò chuyện về những vấn đề quan tâm.

6. Thay đổi thời khóa biểu:
Sau những “lề thói hằng ngày” làm việc cũ, bạn cũng cần tìm nguồn năng lượng mới. Thay đổi một chút giờ giấc hoặc công việc phải làm sẽ xóa bỏ sự nhàm chán của thời khóa biểu. Duy trì sự cân bằng giữa làm việc và thư giãn sẽ giúp cuộc sống của bạn không nhàm chán.

7. Liên lạc với mọi người:
Có bao giờ bạn bất ngờ nhận được một cú điện thoại từ một người quen cũ sau thời gian dài không liên lạc? Bạn cảm thấy thế nào? Lâng lâng? Vui sướng?… Hãy gửi email hoặc gọi điện thoại đến bạn bè và những người thân mà lâu rồi bạn không liên lạc, không vì bất cứ lý do gì mà chỉ để nói câu “xin chào”.

8. Sáng tạo:
Tìm một chỗ thoát ra cho những ý tưởng sáng tạo của bạn đi nhé! Vẽ tranh, làm thơ, viết văn hoặc trổ tài làm nhà thiết kế, làm đẹp lại phòng khách hoặc khu vườn của bạn. Chẳng có nghĩa lý gì về chuyện tốn thời gian cho những việc này vào những ngày nghỉ cuối tuần. Nếu bạn dành thời gian để sáng tạo, bạn sẽ thấy mình yêu đời và khoẻ mạnh hơn.

9. Tìm một nửa kia…
Một tình yêu không điều kiện sẽ đem đến cho bạn những ý nghĩa lớn trong cuộc sống. Bạn hãy tìm một nửa kia của mình và cùng người ấy chia sẻ buồn vui và những kinh nghiệm thành bại trong đường đời mà cả hai đã gặp.

10. Trò chuyện:
Bạn sống có khép kín không? Hãy cởi mở, trò chuyện với ai đó sẽ luôn làm cho cuộc sống của bạn tràn đầy những điều mới mẻ và hạnh phúc.

11. Mơ: Viết lại những “tham vọng” của bạn và thực hiện chúng một cách nghiêm túc, có đầu tư. Bạn phải biết những gì bạn cần, những nơi nào bạn có thể đến.

12. Biết tha thứ:
Có lẽ đã đến lúc bạn nên tha thứ cho ai đó (hoặc cho chính mình) về những điều họ đã nói hoặc làm. Nếu bạn đã bị bỏ lỡ một cơ hội thăng tiến hoặc mất việc, bạn hãy tự nhận ra rằng đừng nên hệ lụy vào chúng – bởi vì bạn không thể viết lại hồi ký đời mình. Chấp nhận nó và để nó trôi qua. Ai biết để quá khứ ngủ yên, cuộc sống sẽ hạnh phúc.

Trong cuộc đời, chúng ta không thể trông chờ người khác đem lại hạnh phúc cho chúng ta. Hạnh phúc là điều phải do ta tạo ra và giữ lấy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
maco

maco

Newbie™
10/10/03
313
1
0
Van Don
www.vandonhospital.com
Nói đến hạnh phúc, mình xin hỏi bạn "hạnh phúc là gì?". Theo mình "hạnh phúc" nó đơn giản lắm: Hạnh phúc đối với người ăn mày đang lúc đói là một bát cơm, hạnh phúc đối với những đứa trẻ lang thang cơ nhỡ là có được một mái ấm gia đình, hạnh phúc đối với những người già neo đơn là được vui vầy cùng con cháu, hạnh phúc đối với người chăn nuôi gia cầm là ko có Virus H5N1, :lol :lol và v..v cái điều hạnh phúc nhỏ nhoi xung quanh bạn nữa mà bạn chưa nhìn thấy, bạn hãy để ý mà xem. khi đó bạn sẽ thấy hạnh phúc hơn đó.

B

benitino

Trung cấp
10/2/04
72
1
8
42
HCMC
Truy cập trang
Mình đồng ý với maco điều đó nhưng mình còn nghĩ hạnh phúc cũng có tình yêu vô điều kiện nữa theo bạn thấy thế nào? :f_o

Một kho báu đáng để ôm chặt lấy. Một món quà được ban tặng, đó là sắc đẹp của tình bạn, được đem tới bởi tình yêu vô điều kiện. Một tình yêu không có những câu hỏi, mà chỉ tin vào những điều tốt nhất, không hoài nghi mà chỉ có niềm tin.

Không có những “bài kiểm tra” thử thách lòng nhau. Một tình yêu dù cho thời tiết có nổi cơn giông bão, thì tình yêu đó vẫn tồn tại, vượt qua những thời khắc tối tăm nhất để nằm trong tầm tay.

Bạn có thể dâng tặng cho người bạn: một trái tim biết chăm sóc, một tình yêu biết sẻ chia. Một trái tim sẽ luôn là người cuối cùng biết chờ đợi, chịu đựng…

Một kho báu đáng để ôm chặt lấy. Một món quà được ban tặng, đó là những gì tôi chia sẻ với bạn – bạn của tôi – một tình yêu vô điều kiện.

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Hạnh phúc của kẻ bị bỏ rơi trong tình yêu là muốn tìm ngay được người bạn gái khác để đỡ cảm thấy trống vắng trong giây lát, bất chấp người bạn gái đó có bạn trai hay chưa.

B

Buithuy78

Guest
"Hạnh phúc của kẻ bị bỏ rơi trong tình yêu là muốn tìm ngay được người bạn gái khác để đỡ cảm thấy trống vắng trong giây lát"
anhlaanh ơi! có thật không vậy? Còn sau giây lát thì sao?
Vậy thật là hạnh phúc khi mình có thể đem lại niềm vui cho dù trong giây lát cho người đã phải chịu đau đớn mất mát khi bị bỏ rơi.

B

Buithuy78

Guest
Hạnh phúc thì hẳn rồi. Khái niệm đó mỗi người mỗi khác.
Trên con đường đi tìm hạnh phúc khéo khi còn bị lạc đường.

H

hoping_star82

Guest
4/10/04
4
0
0
41
Sài gòn
hạnh phúc là gì?tại sao ta cứ mãi phải đi kiếm tìm nó vậy?

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Theo Nam Cao : " Hạnh phúc là một chái chăn quá hẹp , người này đắp được kín thì người khác bị hở "

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Hạnh phúc là khi ta ngồi một mình
nghĩ về những bất hạnh đã qua ...

N

ngochb

Sơ cấp
1/10/04
20
0
0
42
Về đâu !
diendanquantri.com
Hòa nhập vào cuộc sống:
Sao bạn không cho phép mình “nuông chìu” bản thân một chút: chải chuốt lại chiếc xe của bạn, sửa chữa vài món lặt vặt trong nhà, xem tivi, đi xem kịch… Bạn hãy thử “ưu tiên” mình và làm những gì bạn thích sau những giờ bận rộn với công việc trong ngày.
MÌNH SẼ LÀM ĐIỀU NÀY

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
ngochb nói:
Hòa nhập vào cuộc sống:
MÌNH SẼ LÀM ĐIỀU NÀY
Hay nhỉ, cách sống này thật hay, có lẽ đây gọi là cuộc sống đơn giản nhỉ.
Gặp bạn bè và kết bạn mới cũng là một cách hay để làm giảm căng thẳng nhỉ.Mình cũng thích sống theo kiểu tự do và làm những điều mình muốn.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Mình cũng muốn tham gia vào vụ này tí ý kiến: hanh phúc là gì ư? Đối với mình, khi tự đặt ra những mục tiêu trong cuộc sống, và khi đạt được những mục tiêu đó, cảm thấy thật hạnh phúc; khi ta cảm nhận được rõ ràng và sâu sắc chính ta đã chiến thắng được bản thân (tất nhiên chỉ là thỉnh thoảng thôi), cũng thật hạnh phúc. và cuối cùng, tôi đã từng thật sự rất hạnh phúc... khi tôi đi bên cạnh người tôi yêu, và người đó cũng yêu tôi (tôi biết chắc như vậy!!)... nhưng chuyện đó đã qua lâu rồi...

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
Đôi khi hạnh phúc chỉ là: bạn ngắm nhìn một em bé xinh xắn và em bé quay ra mỉm cười với bạn...
Đôi khi hạnh phúc chỉ là: bạn ăn một bữa cơm tối cùng cả gia đình và tận hưởng không khí đầm ấm..
Đôi khi hạnh phúc chỉ là: được bình thản và vui vẻ đi ngắm nhìn đường phố...

Hãy tìm kiếm và tạo ra những hạnh phúc nhỏ nhoi mà bạn đang có mỗi ngày. Và mỉm cười với nó.

Meg.

X

X-men

Guest
19/8/04
25
1
0
Vườn táo
Hạnh phúc là lúc ta cảm thấy hạnh phúc. Thế thôi.

B

binhyen

Guest
26/10/04
2
0
0
40
ha noi
Hạnh phúc là mang lại hạnh phúc cho những người mình yêu quý!

H

hong hot

Cao cấp
ối giời ơi, hạnh phúc là gì mà mọi người ví von xa vời thế? hạnh phúc chính là miếng bánh mà mình vừa định cho vào mồm thì bị rơi xuống đất.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
hong hot nói:
ối giời ơi, hạnh phúc là gì mà mọi người ví von xa vời thế? hạnh phúc chính là miếng bánh mà mình vừa định cho vào mồm thì bị rơi xuống đất.
Em cũng đang định nói Hạnh Phúc đôi khi chi là có chiếc bánh mỳ
Còn theo bác nói thì cái đó là Bất hạnh chứ !

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Hạnh phúc cũng như sức khoẻ , người ta chỉ nghĩ đến nó và tiếc khi nó đã mất rồi.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
hong hot nói:
Đời nó dở ở chố đấy, khi mình mất đi cái gì rồi mình mới thực sự cảm nhận được cái niềm hạnh phúc khi mình còn có nó.
Cái này còn lạ hơn nè bác: ai cũng biết và được nghe câu nói trên ít nhất 1 lần, thế mà người ta vẫn không biết quý cái mình đang có, thế mới hay chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA