Thời gian Khấu hao TSCĐ

• Thread starter delete
  • Ngày gửi
D

delete

Guest
9/11/05
1
0
0
Hà Nội
Công ty tôi kinh doanh vận chuyển khách Du lịch, năm 2004, tôi có mua mới 01 xe ô tô, và do sơ ý trong lúc lập số liệu, tôi đã để thời gian khấu hao TS là 5 năm thay vì phải là 6-10 năm như Quy định, vì vậy sang năm 2005, tôi phải điều chỉnh thời gian khấu hao trên như thế nào cho ddungs với Quy định, cách hạch toán, tôi rất mong nhận đựoc sự tư vấn của các bạn, các bác.. cho vấn đề trên của tôi, tôi sắp quyết toán thuế và không biết giải trình vấn đề trên như thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Tôi ĩug đang gặp phải vấn đề y như của bạn delete, tôi cung chưa biết phải điều chỉnh như thế nào nữa, và laịchỗ tôi đang quyết toán thuế, ngày xua tôi mua ô tô có đăng ký khấu hao tài sản tại chi cục thuế là 6 năm, nhưng khi quyết toán cán bộ thuế bảo tôi kinh doanh không có lãi nhiều nên phải điều chỉnh lại thời gian khấu hao là 7 năm, tôi điều chỉnh thế nào đây khi minh đã hạch toán để thời gian khấu hao là 6 năm rồi, các bác tư vấn tôi với

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
delete nói:
Công ty tôi kinh doanh vận chuyển khách Du lịch, năm 2004, tôi có mua mới 01 xe ô tô, và do sơ ý trong lúc lập số liệu, tôi đã để thời gian khấu hao TS là 5 năm thay vì phải là 6-10 năm như Quy định, vì vậy sang năm 2005, tôi phải điều chỉnh thời gian khấu hao trên như thế nào cho ddungs với Quy định, cách hạch toán, tôi rất mong nhận đựoc sự tư vấn của các bạn, các bác.. cho vấn đề trên của tôi, tôi sắp quyết toán thuế và không biết giải trình vấn đề trên như thế nào
Bạn mua xe mới hay cũ. nếu là xe cũ thì thời gian khấu hao bạn dựa vào Quyết định 206. Tức là tính tỷ lệ để có được thời gian khấu hao. Nếu 5 năm nằm trong mức đó thì bạn không sai luật.

Còn nếu là xe mới. Thì bạn lập bút toán điều chỉnh cho năm 2004. Từ đây loại chi phí khấu hao phần chênh lệch giữa 6 năm và 5 năm ra.

Sang năm 2005 bạn trích khấu hao theo đúng thời gian sử dụng theo quy định

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
ketovi nói:
Tôi ĩug đang gặp phải vấn đề y như của bạn delete, tôi cung chưa biết phải điều chỉnh như thế nào nữa, và laịchỗ tôi đang quyết toán thuế, ngày xua tôi mua ô tô có đăng ký khấu hao tài sản tại chi cục thuế là 6 năm, nhưng khi quyết toán cán bộ thuế bảo tôi kinh doanh không có lãi nhiều nên phải điều chỉnh lại thời gian khấu hao là 7 năm, tôi điều chỉnh thế nào đây khi minh đã hạch toán để thời gian khấu hao là 6 năm rồi, các bác tư vấn tôi với
Sau khi quyết toán, căn cứ vào quyết định của thuế, bạn phải điều chỉnh giảm chi phí khấu hao, do vậy làm tăng lợi nhuận. Ở đây chỉ cần một bút toán thôi: Nợ 214/Có 421

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Re:

"Tôi chưa hiểu hết ý của bạn, xe tôi là xe mới, vậy sang năm nay tôi phải điều chỉnh như nthế nào khi cơ quan thuế bắt tôi phải kéo dài thời gian khấu hao thành 7 năm, truớc của tôi là 6 năm, bạn có thể hướng dẫn tôi cụ thể hơn đựoc không, cách tính toán, hạch toán, Cảm ơn các bác rất nhiều"
AC3K nói:
Bạn mua xe mới hay cũ. nếu là xe cũ thì thời gian khấu hao bạn dựa vào Quyết định 206. Tức là tính tỷ lệ để có được thời gian khấu hao. Nếu 5 năm nằm trong mức đó thì bạn không sai luật.

Còn nếu là xe mới. Thì bạn lập bút toán điều chỉnh cho năm 2004. Từ đây loại chi phí khấu hao phần chênh lệch giữa 6 năm và 5 năm ra.

Sang năm 2005 bạn trích khấu hao theo đúng thời gian sử dụng theo quy định

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To ketovi, nếu bạn đã đăng ký với cp thuế và số năm khấu hao đấy thuộc khung quy định thì cq thuế không thể vin vào cớ "không có lãi nhiều" để yêu cầu bạn điều chỉnh được. Nếu chấp nhận điều chỉnh theo QĐXL của thuế thì bạn chỉ việc điều chỉnh số thuế nộp thêm trên TK 421.

To delete, bạn điều chỉnh giảm số đã trích khấu hao (phần chênh lệch giữa tỉ lệ mới và cũ)

T

thuhau

Guest
22/9/05
5
0
0
44
Viet Nam
Các bạn cho minh hỏi Công ty mình là công ty SX 100% vốn nưóc ngoài hoạt đọng từ năm 2004 nhung đến bây giờ vẫn chưa đi vào SX,chưa có doanh thu ,mua 1 chiếc ô tô mới để giám đốc đi công tác từ năm 2004 nhưng kế toán cũ chưa kháu hao ( mình mới vào làm thay ké toán cũ) , bây giờ mình phải làm thế nào cho hợp lý ( công ty mình chưa phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp).
Mong hồi âm của các ban.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
thuhau nói:
Các bạn cho minh hỏi Công ty mình là công ty SX 100% vốn nưóc ngoài hoạt đọng từ năm 2004 nhung đến bây giờ vẫn chưa đi vào SX,chưa có doanh thu ,mua 1 chiếc ô tô mới để giám đốc đi công tác từ năm 2004 nhưng kế toán cũ chưa kháu hao ( mình mới vào làm thay ké toán cũ) , bây giờ mình phải làm thế nào cho hợp lý ( công ty mình chưa phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp).
Mong hồi âm của các ban.
Năm nay, bạn hãy trích khấu hao bổ sung của năm 2004.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Trên nguyên tắc kế toán thì mình đồng ý với quan điểm của Lannhu, nhưng mình lưu ý các bạn là trên nguyên tắc của Cơ quan thuế thì nếu chưa có doanh thu thì họ không chấp nhận chi phí mà bạn khấu hao đâu. Nghĩa là bạn phải trừ vào lỗ thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Quynh Huong nói:
trên nguyên tắc của Cơ quan thuế thì nếu chưa có doanh thu thì họ không chấp nhận chi phí mà bạn khấu hao đâu. Nghĩa là bạn phải trừ vào lỗ thôi.
Nguyên tắc nào thế??? Có ban thành văn bản ko bạn????
Thế những cái khoản chi phí mà liên quan trực tiếp đến kỳ xác định kết quả thôi, vd như điện, nc, lương,...thì sao nhẩy????

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Kế toán làm việc theo chuẩn mực kế toán, thuế phải chấp nhận sự khác biệtgiữa CMKT và luật thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hien nói:
Kế toán làm việc theo chuẩn mực kế toán, thuế phải chấp nhận sự khác biệtgiữa CMKT và luật thuế.
Thuế vẫn chấp nhận khoản khấu hao bổ sung này.

V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Khoản khấu hao + lương ... bạn cho vào chi trước khi hoạt động

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
lannhu nói:
Nguyên tắc nào thế??? Có ban thành văn bản ko bạn????
Thế những cái khoản chi phí mà liên quan trực tiếp đến kỳ xác định kết quả thôi, vd như điện, nc, lương,...thì sao nhẩy????
Về các khoản chi phí đó mình cũng không chắc lắm, chỉ biết về chi phí khấu hao là như vậy thôi vì hôm đi học trên thuế thấy có nhắc như vậy. Còn văn bản thì chắc phải nhờ bạn nào biết rõ thì alo hộ thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Quynh Huong nói:
Về các khoản chi phí đó mình cũng không chắc lắm, chỉ biết về chi phí khấu hao là như vậy thôi vì hôm đi học trên thuế thấy có nhắc như vậy. Còn văn bản thì chắc phải nhờ bạn nào biết rõ thì alo hộ thôi.
Ko biết bạn có nhầm sang vấn đề khác ko??? Chứ chắc chẳng có VB nào như thế đâu. Vì xét chung thì nó vẫn là chi phí liên quan đến kỳ xđkq. Nếu loại khoản này thì mấy cái khoản kia chắc cũng out luôn quá, hic.

T

Truong Vinh Duc

Guest
12/9/05
27
0
0
46
Hai Phong
Căn cứ vào thời gian đưa xe vào hoạt động, và căn cứ vào quy định về trích khấu hao bạn được phép trích bổ sung số khấu hao của TSCĐ đó. Tất lẽ dĩ ngẫu là vậy, yên tâm đi, không CQ thuế nào có thể bỏ ra ngoài khoản đó của cty bạn đâu

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
Gửi chị Quynh HUong !
EM chào chị chị cũng ở HN hả chị thuộc quận nào quản lý ? em đọc thấy chi bảo chị đi học thuế tổ chức ? em mới làm kế toán chị cho em hỏi thời điểm học của bên thuế là thế nào ? và học ở đâu ? em cũng rất thích tham gia vào khoá học đó ? em thuộc quận Hoàn kiếm quản lý ! chị giúp em nhé ! em cảm ơn chị nhiều , mong hồi âm của chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA