Mỗi tuần một chuyên đề

Mẫu Thông báo phát hành hoá đơn đặt in

• Thread starter dantamkt2008
  • Ngày gửi
H

hangnguyen79

Guest
3/3/10
4
0
0
Tp HCM
Thông báo phát hành hoá đơn

Ngày 25/01/2011 mình mới đi nộp Thông báo phát hành Hóa đơn nhưng vẫn băn khoăn vì trên tờ thông báo mình ghi bắt đầu sử dụng là ngày 30/1/2011 (đủ 5 ngày tính từ ngày gửi cơ quan thuế) nhưng ngày ký Thông báo là 25/01 (chưa đủ 10 ngày kể từ ngày ký) -> Vậy nếu ngày 30/1/2011 mình sử dụng hoá đơn thì có bị phạt không????

Ai biết trả lời sớm giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Cho em hỏi: bên em đã thông báo phát hành hóa đơn rồi nhưng còn sử dụng hóa đơn cũ. Vậy có đc ko?
Gởi thông báo bắt đầu sử dụng từ ngày nào,tới ngày đó thì sài hđ mới còn hđ cũ làm thủ tục hủy chứ không được sử dụng cùng lúc 2 loại hđ đó được đâu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ngày 25/01/2011 mình mới đi nộp Thông báo phát hành Hóa đơn nhưng vẫn băn khoăn vì trên tờ thông báo mình ghi bắt đầu sử dụng là ngày 30/1/2011 (đủ 5 ngày tính từ ngày gửi cơ quan thuế) nhưng ngày ký Thông báo là 25/01 (chưa đủ 10 ngày kể từ ngày ký) -> Vậy nếu ngày 30/1/2011 mình sử dụng hoá đơn thì có bị phạt không????

Ai biết trả lời sớm giúp mình với.
Bạn đọc kỷ lại cái này vài lần ...
TT153.
4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành.
... Nếu ngày ký thông báo phát hành là ngày 20 trở về trước thì mới đáng ngại bạn à.

H

hangnguyen79

Guest
3/3/10
4
0
0
Tp HCM
ai co mau thong bao phat hanh hoa don post len dum minh di theo quyet dinh so 2905 do :(
Minh copy len cho ban nhe, minh chua tim hieu cach post bai len. Thong cam nhe

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc Mẫu: TB01/AC
(Ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính)

THÔNG BÁO PHÁT HÀNH HOÁ ĐƠN

1. Tên đơn vị phát hành hoá đơn :
2. Mã số thuế :
3. Địa chỉ trụ sở chính :
4. Điện thoại :
5. Các loại hoá đơn phát hành :
STT Tên loại
hoá đơn Mẫu số Ký hiệu Số lượng Từ số Đến số Ngày bắt đầu sử dụng Doanh nghiệp in Hợp đồng đặt in
Tên MST Số Ngày

01
6. Thông tin đơn vị chủ quản (trường hợp tổ chức, cá nhân dùng hóa đơn của đơn vị chủ quản đặt in, tự in):
- Tên đơn vị:.....................................................................................................................................
- Mã số thuế:....................................................................................................................................
7. Tên cơ quan thuế tiếp nhận thông báo: Chi Cục thuế Quận 12
Tp.Hồ Chí Minh, ngày tháng năm 2011.
NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT
(Ký, đóng dấu và ghi rõ họ tên)

T

toxiccb

Sơ cấp
6/1/11
12
0
0
36
cao bang
hic hic...trường hợp công ty e đã sử dụng hóa đơn mới nhưng e quên chưa làm thông báo phát hành hóa đơn thì làm thế nào ạ..e sử dụng tháng 1 rồi nhưng bây giờ e chưa làm..huhu..ai trả lời giúp e với ạ..e cảm ơn..vì bên e có hơi đặc thù một chút..e làm ở viễn thông. hóa đơn của e là hóa đơn cước VT01 2 liên...những mẫu này đã được tập đoàn bưu chính viễn thông trình lên TCT và đã có công văn của TCT trả lời là chấp nhận mẫu đó...bây giờ làm rồi mình ghi ngày trên công văn là tháng 1 có được không ak

Sửa lần cuối:
S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Mình cũng đang bị mắc 1 vấn đề như thế này: Mình mới vào làm kế toán của cty từ t11, lúc đó tìm hiểu mới biết KToan cũ chưa đặt in hóa đơn, khi đó mình đi đặt in và hôm mùng 8/2 vừa rồi mới nhận được hợp đồng của Cty in Tài chính thì trong bản hợp đồng họ ghi giao hàng vào ngày 5-5-2011. Vậy mà hết t3 là không được dùng Hóa đơn của Tổng Cục thuế vậy trong tháng 4 mình k có hóa đơn để viết cho khách, mình chưa biết làm thế nào. Nếu như vậy thì công ty mình bị phạt như thế nào, ai có cách gì giúp mình với. Mình đã gọi điện sang Cty in Tài chính nhưng họ nói không thể in sớm hơn được[/FONT]:069::043:

D

drappy83

Guest
30/3/10
2
0
1
HP
Hết T3 không được dùng hóa đơn của Tổng Cục Thuế. Nhưng sau đó bạn vẫn mua được hóa đơn của Chi cục thuế mà. Nên có thể sử dụng hóa đơn của Chi cục thuế bán cho bạn đến khi nào có hóa đơn mới

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
cảm ơn bạn nhiều nhé! bạn cho mình hỏi thêm: Hóa đơn đầu vào của tháng 12/2010 không được kê khai vào tháng 1/2011 nữa đúng k?

D

drappy83

Guest
30/3/10
2
0
1
HP
Bạn vẫn được kê khai bình thường. Nếu tớ nhớ không nhầm thì thời gian tối đa kê khai hóa đơn đầu vào từ 3 đến 6 tháng . Vì HĐ đvào ko giống đra. đra thì mình kiểm soát đc. còn đvào thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố như quá trình vận chuyển....

Cho mình hỏi, thủ tục huỷ hoá đơn cũ thế nào? Vì trong thông tư chỉ nêu thành lập hội đồng huỷ hoá đơn theo hướng dẫn của BTC. Cảm ơn các bạn nhiều!

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Công ty em in 5 quyển hóa đơn nhưng mình làm thông báo phát hành 1 quyển được không. Bao giờ sử dụng hết mình lại làm thông báo phát hành quyển tiếp theo. A/C nào có kinh nghiệm chỉ giúp e với.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Công ty em in 5 quyển hóa đơn nhưng mình làm thông báo phát hành 1 quyển được không. Bao giờ sử dụng hết mình lại làm thông báo phát hành quyển tiếp theo. A/C nào có kinh nghiệm chỉ giúp e với.
Hic, bạn ơi. khi mà cty bạn đặt in xong thì nhà in sẽ in cho cty bạn mấy bản hóa đơn mẫu. Khi đó bạn sẽ lấy HĐ mấu đó kèm theo thông báo phát hành chứ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Việc phát hành bao nhiêu hoá đơn là tuỳ DN, tuy nhiên bạn lưu ý: Nếu DN bạn in 5 quyển trong nằm 2011 (ký hiệu là AA/11P) và chỉ phát hành 1 quyển, thì 4 quyển còn lại chỉ được tiếp tục phát hành trong năm 2011. Sang năm 2012 thì bạn sẽ không được thông báo phát hành số hoá đơn có ký hiệu AA/11P nữa (dù chưa dùng hết_xem thêm QD 2905).

=> Trong năm 2011, nên làm thông báo phát hành hết cả 5 quyển (AA/11P), nếu xài không hết thì DN được sử dụng sang các năm 2012, 2013,... cho đến khi hết hoá đơn (không bị khống chế về mặt thời gian phát hành).

• Like
Reactions: 1 person
T

thuylanvitlcc

Guest
22/6/08
1
0
0
TP.HCM
úi trùi! bạn phải làm thông báo kết quả hủy hóa đơn cũ gửi cho cơ quan thuế và thông báo phát hành hóa đơn mới chứ! tính xem từ ngày mình gửi thông báo phát hành hóa đơn mới, mình còn dùng đến số hóa đơn bao nhiêu thì chừa ra, còn số còn lại phải báo hủy chứ! để co kết quả là DN bắt đầu dc sử dụng HĐ mới thì mình dùng còn sổ cũ phải h3uy chứ!

sinhabc

sinhabc

Guest
14/8/09
63
5
8
Mỹ Đức - Hà Nội
Thông báo phát hành hoá đơn

Cty e làm hợp đồng đặt in hoá đơn GTGT và Hoá đơn Xuất khẩu, Hiện tại Công ty in mới in xong hoá đơn GTGT, vậy e có thể làm thông báo phát hành hoá đơn GTGT trước để sử dụng và sau đó e sẽ làm 1 thông báo nữa phát hành hoá đơn xuất khẩu được ko a? anh, chị nào biết giúp e với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty e làm hợp đồng đặt in hoá đơn GTGT và Hoá đơn Xuất khẩu, Hiện tại Công ty in mới in xong hoá đơn GTGT, vậy e có thể làm thông báo phát hành hoá đơn GTGT trước để sử dụng và sau đó e sẽ làm 1 thông báo nữa phát hành hoá đơn xuất khẩu được ko a? anh, chị nào biết giúp e với.
Không có qui định phải phát hành cùng 1 lúc => bạn có quyền phát hành hoá đơn GTGT để sử dụng trước, sau đó phát hành tiếp hoá đơn xuất khẩu.

sinhabc

sinhabc

Guest
14/8/09
63
5
8
Mỹ Đức - Hà Nội
Hoá đơn gtgt và hoá đơn xk e làm cùng 1 hợp đồng,nhu vậy có vấn đề gì ko a? Cho e hỏi 1 vấn đề nữa là: Mẫu hóa đơn kèm theo thông báo phát hành hoá đơn gồm cả 3 liên phải ko a?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA