Hóa đơn vé máy bay bị loại khi quyết toán??

• Thread starter hoacat0101
  • Ngày gửi
hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
Chào cả nhà.cty mình vừa quyết toán năm 2009. Nhưng khi quyết toán thuế loại ra hết toàn bộ hóa đơn vé máy bay đi công tác, họ yêu cầu phải kèm theo cuống vé mới hợp lệ.hic.Bác nào có biết văn bản nào quy định về điều này thi cho mình xin với được ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Chào cả nhà.cty mình vừa quyết toán năm 2009. Nhưng khi quyết toán thuế loại ra hết toàn bộ hóa đơn vé máy bay đi công tác, họ yêu cầu phải kèm theo cuống vé mới hợp lệ.hic.Bác nào có biết văn bản nào quy định về điều này thi cho mình xin với được ko?

Mình cũng đang thắc mắc giống như bạn, quyết toán 5 năm bị thuế loại hết vé máy bay do ko giữ lại cuống vé.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Ha ha. Sao bạn không hỏi việc qui định vé máy bay phải kèm theo cuốn vé mới được chấp nhận là chi phí hợp lệ được quy định ở văn bản nào?
Tôi đã làm công văn hỏi Cục Thuế TPHCM văn bản nào quy định vé máy bay được tính vào chi phí phải có cuống vé? Hoặc văn bản nào quy định các loại chúng từ nào ngoài hoá đơn mà DN phải có để được chấp nhận chi phí không? ( Cho các khoản chi phí đi công tác nước ngoài cần phải có thư mời).
Cục Thuế TPHCM trả lời rằng: chứng từ để vé máy bay được chấp nhận chi phí là: hoá đơn ghi tên của công ty và chứng từ chứng minh công ty thanh toán chi phí đo. Không scan được văn bản nên không post lên được

T

tranghuyen 2010

Guest
3/12/10
2
0
0
HN
Mình cũng không biết là có quy định nào cụ thể hay không. Nhưng đúng là CB thuế bên mình cũng nói cần phải có cuống vé. Vì cuống vé chỉ có 1, còn hóa đơn xuất cho vé MB thì có thể xuất được nhiều. Mình cũng thấy có lý đó các bạn.

nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi
Mình nghĩ là chỉ cần phiếu thu của bên hàng không và phiếu chi của bên mình là ok rùi chứ nhẩy? cái cuống vé bé xíu thế k phải ai cũng giữ đc, giữ đc rùi về cũng để lẫn đâu mất, bên mình mấy trường hợp như thế. Bỏ khoản chi phí lớn thế... tiếc lắm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình cũng không biết là có quy định nào cụ thể hay không. Nhưng đúng là CB thuế bên mình cũng nói cần phải có cuống vé. Vì cuống vé chỉ có 1, còn hóa đơn xuất cho vé MB thì có thể xuất được nhiều. Mình cũng thấy có lý đó các bạn.

Cái yêu cầu của thuế , lý luận của cơ quan thuế nghe thì có lý và hợp lý lắm chứ bộ. Nhưng không có văn bản nào quy định, chi phí là vé mấy bay đảm bảo nguyên tắc: có hoá đơn chừng từ hợp lệ, phục vụ cho sxkd, thưc tế phát sinh thì được tính vào chi phí hợp lệ rồi. Còn cái cuống vé là do cán bộ thuế yêu cầu thôi, không có văn bản nào quy định. Đồng ý là cái cuống vé để chứng minh người lên máy bay là người của công ty, nhưng cái này không có qui định nên không buộc DN phải có.

Tương tự như vậy, khoản tiền thưởng của nhân viên là khoản chi thực tế, nhưng văn bản đã ghi là khoản này phải đươc ghi trong hơp đồng lao đồng, cho nên dù có quyết định thưởng cũng khg được tính vào chi phí.

KHi thì quy định chăt chẻ, khi còn thiếu sót , mà cái gì luật không bắt buộc thì thôi chư. Luât còn thiếu sót hay người làm luật thấy không cần thiét thì cũng như nhau thôi: đó là không quy định trong luật

H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
mấy bạn còn đỡ tức hơn cty tui nè. Quyết toán thuế, có hóa đơn, có vé máy bay mà ổng nói năm đó không có xuất khẩu thì đi nước ngoài làm gì? Tóm lại chi phí vậy cũng không được. Trong khi sếp tui đi tới đi lui nước ngoài bao nhiu bận mới có thể tìm mối hàng XK. Mấy ổng tưởng kinh doanh dễ ăn lắm ,bó tay.

W

whitehorse144

Sơ cấp
29/10/17
16
4
3
34
Theo thông tư 96/2015/TT-BTC thì chi phí mua vé máy bay cần có "hóa đơn, chứng từ phù hợp", trường hợp mua vé qua website thương mại điện tử thì cần vé máy bay điện tử, boarding pass (nếu thu hồi được). Do đó, boarding pass không quan trọng bằng vé máy bay. Thực tế thì vé máy bay cũng thể hiện tên của người đi.
Theo tôi thì việc phải lưu vé máy bay không những phục vụ việc giải trình với thuế mà còn là một cách kiểm soát hiệu quả cho công ty.

• Like
Reactions: etrip4u

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA