File Ke Toan

• Thread starter anktdn
  • Ngày gửi
anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
FILE KE TOAN hy vọng nhận đượn sự góp ý tư các anh chị.

============================
Ghi chú từ vongphuc: File này mình đã diệt virus và upload lại rồi các bạn nhé. Chỉ trong chưa đầy 1 ngày mà đã có 434 người download xuống quả thật là có rất nhiều bạn quan tâm đến EFC chúng mình

Đính kèm

• KT ANKTDN.zip
    188.9 KB · Lượt xem: 8,102
Khóa học Quản trị dòng tiền
anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Có một lỗi nhỏ mình wên sửa là ở phiếu Nhập kho, và xuất kho,
Ở góc phần ghi chú (phiếu NK,XK) ,công thửc thứ 2 , các bạn sửa chỗ bị lỗi
REF! thành D$59. và copy công thức xuống.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
anktdn nói:
Có một lỗi nhỏ mình wên sửa là ở phiếu Nhập kho, và xuất kho,
Ở góc phần ghi chú (phiếu NK,XK) ,công thửc thứ 2 , các bạn sửa chỗ bị lỗi
REF! thành D$59. và copy công thức xuống.
Cảm ơn ankhtd nhiều lắm. Hy vọng trong thời gian tới anktdn sẽ có nhiều cái hay cho mọi người thưởng thức.
Mà này anktdn ơi sao tới sửa cái công thức như anh nói mà sao ko được vậy.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Rất hay đó bạn ơi!

Nhưng cho mạo muội góp 1 í nha:
Cái mã hàng của bạn sẽ có vấn đề khi xài trong siêu thị hay 1 cs sản xuất có đến trên 5.000 mặt hàng trở lên; Vã chăng bây chừ bạn cho độ dài mã hàng 1 cách thoải mái, nhưng sau này không có bộ nhớ đâu mà tìm khi mã hàng > 250 chẵng hạn;
Theo mình mã hàng phãi có 1 độ dài bắt buộc như nhau & 1 vài chữ cái đầu dùng để biểu thị ngành hàng như: VFF; Điện, điện tử; VL xây dựng; Nhựa; Hoá chất; Kim loại đen/màu. . .
Có vậy bạn sẽ cung cấp cho toàn thể mọi người mà Ai Ai cũng ưng í!
:atom:

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Ooops! File của bạn bị nhiễm virus XF.Sic.

Một file kế toán rất công phu, tuy vậy cũng xin góp một chút về công thức đổi tiền, bạn nên dùng Add-In của bạn MaiKa (hay ForestC) có trong thư viện của WKT. Trong đó có những hàm UDF - User Defined Function rất pro. Chỉ nhận tới đó thôi vì chưa xem kỹ file.
Nhân đây cũng có đôi lời, hôm qua họp EFC mọi người đều có ý kiến là các thành viên lâu năm hiện đang chú ý vào VBA và các tính năng cao cấp của Excel mà quên mất những ứng dụng Excel thông thường. Do đó, các bài viết đôi lúc khó hiểu và gây khó khăn cho rất nhiều Fan mới tham gia EFC. Cần có những hướng dẫn và ứng dụng Excel đơn giản như file của bạn An.
Về phía các member mới, các bạn cũng... lười đọc những bài viết trước. Đó là những bài viết tâm huyết và "cực kỳ" hay của các anh chị handung107, levanduyet, vongphuc, tuanktcdcn, OverAC, ForestC... Nó bao gồm những kiến thức căn bản và những ứng dụng kết hợp rất thực tiển, khoa học, rất Excel...!

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Xin loi vi kg hieu sao em ghi font TV kg duoc. Cam on anh Adamtran da gop y , em cung biet ung dung add-in vao doi tien tu so thanh chu do.
Em hy vong trong thoi gian toi em se hoc hoi duoc tu anh chi nhieu dieu hay nua, va em se co gang ung dung VBA trong file cua minh, that su em rat yeu men Excell nen em van dung nhung gi minh biet duoc de lam mot file KT nhu vay. Ghi nhan nhung y kien cua anh hoangaccounting,...

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào bạn anktdn

File của bạn rất công phu và hay!
Quả thật nếu có góp ý thì quả thật là nhiều lắm. Nhưng suy cho cùng thì góp ý của tôi chỉ mong muốn bạn cho thêm vào một ít VBA để cho bản của bạn đẹp hơn. Và nếu hơn nữa thì có thể dùng tới advance filter kết hợp với combobox sẽ cho kết quả rất đẹp đối với các báo cáo chi tiết.
Ngoài ra cách thiết kế database của bạn sẽ kô phù hợp khi dử liệu của bạn bành trướng lớn lên.
Tôi đọc file của bạn và thấy quen quen, Như có âm hưởng về cách thiết kế của anh thanhnhan53 (đặc biết là phần đổi số thành chữ ứng dụng công nghệ của anh thanhnhan53). Theo tôi nhớ thì hình như đây là kiểu xử lý của file kế tóan của thầy Bùi Văn Dương. Đây là cách xử lý rất dể hiểu và phù hợp với những bạn chưa quen lắm với việc xử lý sử dụng những công thức như match, offset, công thức mãng...
Nếu có thời gian và bạn muốn thêm vào file của bạn VBA tôi sẳn sàng trao đổi thêm với bạn
Thân ái

T

tyfnmax

Guest
2/5/04
40
0
0
HN
Ankhtd Tôi thấy đây là một file tương đối dễ hiểu và khá hay.
Tôi không hiểu lắm tiêu thức để áp STT trong Sheet CTU PS! của bạn. Tuy
nhiên theo tôi bạn nên đặt công thức để tự động.
- Bạn nên chuyển sang font UNICODE vì bạn dùng Filter ( hiển thị được tiếng Việt trong filter).
Đã có Sổ quỹ rồi thì chả cần Nhật ký Thu và Nhật ký chi làm gì (bạn chỉ cần thêm cột tên đơn vị, địa chỉ ở cạnh cột ghi chú để tiện quản lý). Tất nhiên khi đó phiếu thu, phiếu chi cũng gộp và 1 Sheet.
Khi vào Sổ cái ( chẳng hạn 133) thì không lên, nhưng vào sổ chi tiết 1331 thì vẫn lên=> bạn nên có Sổ cái riêng và Sổ chi tiết riêng. => Sheet CTU PS! bạn phải thêm cột TK cấp 1 nợ và TK cấp 1 có ( 2 cột này thì chỉ cần công thức để lấy dữ liệu từ Cột TK cấp 2 nợ và TK cấp 2 có) …. Tôi nghĩ là nên như vậy, có gì bạn nghiên cứu để hoàn thiện nhé.
Nên tạo macro tự động Filter NonBlank cho cột C hoặc B cho Sổ cái, Nhật ký nhập xuất ….
Bảng kê hóa đơn chứng từ hàng hóa dịch vụ bán ra theo tôi là không cần thiết. Bạn không nên cho kê khai thuế GTGT ở đây vì thường Hóa đơn không phải lúc nào cũng có ngay khi mua hàng hay khi bán hàng; Trong khi làm về thuế thu nhập doanh nghiệp bạn vẫn vào SERI HÓA ĐƠN vào ngày viết phiếu nhập, xuất => sẽ không hợp lý đâu.

Nhân tiện cũng xin hỏi bạn là làm cách nào để AE1 trong Sheet CTU PS! thay đổi số khi thay đổi lựa chọn trong ô AC3 vì tôi không thấy có công thức ở ô AE1. Và khi Filter NonBlank cột B của Sheet SCT HH nó vẫn lên hàng 211 (hàng cuối bôi xanh) như thể ô B211 không phải ô trống.

Nhân tiện Xin hỏi các cao thủ VBA :

+ Tôi dùng đơn giá xuất là giá bình quân gia quyền liên hoàn=> tôi chỉ có thể tính được đơn giá xuất trong Sheet SCT HH. Để chuyển nó sang Sheet CT PS tôi dùng hàm VLOOKUP tại cột phụ AG của Sheet CT PS. Mỗi lần nhập giá xuất trong Sheet CT PS, tôi phải vào Sheet SCT HH, chọn mã hàng, quay vềSheet CT PS copy value từ ô AG tương ứng sang ô đơn giá. Quá trình này có thể tự động??????
+ Về các bút toán kết chuyển, tôi làm một bảng kết chuyển ở phía dưới Chứng từ phát sinh trong Sheet CT PS với giá trị lấy từ Chứng từ phát sinh. Đến cuối kỳ kế toán tôi copy value nó lên trên (vùng dữ liệu của Chứng từ phát sinh )=> Làm thế nào để tự động quy trình này??????

W

WhoamI

Cao cấp
giá bình quân gia quyền liên hoàn
Giá bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập, Giá bình quân gia quyền cuối tháng thì em biết nhưng liên hoàn thì được hiểu như thế nào nhỉ?
tyfnmax nói:
+ Tôi dùng đơn giá xuất là giá bình quân gia quyền liên hoàn=> tôi chỉ có thể tính được đơn giá xuất trong Sheet SCT HH. Để chuyển nó sang Sheet CT PS tôi dùng hàm VLOOKUP tại cột phụ AG của Sheet CT PS. Mỗi lần nhập giá xuất trong Sheet CT PS, tôi phải vào Sheet SCT HH, chọn mã hàng, quay vềSheet CT PS copy value từ ô AG tương ứng sang ô đơn giá. Quá trình này có thể tự động??????
Nếu là pp tính giá bình quân gia quyền cuối tháng thì chưa cần dùng đến VBA, có thể dùng Pivottable và vlookup để nhập giá xuất tự động. Bảng pivottable là bảng tính giá xuất bình quân cuối kỳ sẽ giúp không tạo tham chiếu vòng (circular reference).Vì thế có thể dùng Vlookup để link gía xuất kho từ bảng này sang sheet CTPS.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
tyfnmax nói:
Tôi dùng đơn giá xuất là giá bình quân gia quyền liên hoàn=> tôi chỉ có thể tính được đơn giá xuất trong Sheet SCT HH. Để chuyển nó sang Sheet CT PS tôi dùng hàm VLOOKUP tại cột phụ AG của Sheet CT PS. Mỗi lần nhập giá xuất trong Sheet CT PS, tôi phải vào Sheet SCT HH, chọn mã hàng, quay vềSheet CT PS copy value từ ô AG tương ứng sang ô đơn giá. Quá trình này có thể tự động??????
Có phải bạn định nói, giá bình quân tồn kho cho thời điểm bất kỳ.
VD Ngày 08:00 29/11/05 tồn X sản phẩm với giá trị tồn kho là Y đ => giá BQ là Y/X.
9:00 29/11/05 nhập kho A sản phẩm với giá trị B đ => Giá BQ là (Y+B)/(X+A)
Vì vậy khi xuất kho phải dán giá trị, vì giá tồn kho bình quân sẽ thay đổi mỗi khi nhập thêm hàng.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Giá xuất bình quân gia quyền liên hoàn là giá tính ngay tại thời điểm phát sinh, chứ không tính cuối tháng.
Về cách tính thì chẳng có gì khó nếu biết công thức mảng hay SUMPRODUCT, và phải nói là... dễ khi biết VBA.
Vấn đề lả bạn phải tổ chức CSDL của file nhập cuất tồn gồm DM mã hàng, DM khách hàng, nhật ký nhập xuất v...v sử dụng tên và nhãn... là xong.

Tôi mạo muội gửi lại cái link.. về ví dụ tổ chức file NXT, trong đó có sử dụng VBA, Additional Activex Control, v...v nó lâu rồi nhưng từ đó đến nay tôi chưa sửa gì cả (lý do là... lười).
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=8964

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
tyfnmax nói:
Đã có Sổ quỹ rồi thì chả cần Nhật ký Thu và Nhật ký chi làm gì (bạn chỉ cần thêm cột tên đơn vị, địa chỉ ở cạnh cột ghi chú để tiện quản lý). Tất nhiên khi đó phiếu thu, phiếu chi cũng gộp và 1 Sheet.
Khi vào Sổ cái ( chẳng hạn 133) thì không lên, nhưng vào sổ chi tiết 1331 thì vẫn lên=> bạn nên có Sổ cái riêng và Sổ chi tiết riêng. => Sheet CTU PS! bạn phải thêm cột TK cấp 1 nợ và TK cấp 1 có ( 2 cột này thì chỉ cần công thức để lấy dữ liệu từ Cột TK cấp 2 nợ và TK cấp 2 có) …. Tôi nghĩ là nên như vậy, có gì bạn nghiên cứu để hoàn thiện nhé.
[/FONT]

Chào bạn tynmax, cảm ơn về những góp ý của bạn về file của mình.
Lý do mà mình làm nhật ký thu và chi tách ra là để tiện làm trên phiếu thu và phiếu chi.
Còn về phần tính đơn giá xuât kho thì tôi lấy dữ liệu từ She et THONXT, vì đó là xuât kho (pp BQ gia quyền) tại thời điểm hiện tại của tất cả các mạt hàng co trong danh mục.
và khi bạn xuất kho thì bạn chỉ cần lọc lấy mã hàng và xem đơn giá hiện tại là bai nhiêu để bạn điền vào giá xuất kho khi xuất hàng ở CTUPS.
Tói đây tôi hy vọng sẽ được chỉ bảo của anh chi đi trước , vì tôi muốn như điều bạn nói là dùng mảco để tụ động lọc Nonblank ở SCTHH, Sổ cái, Nhât ký NXT, vậy các Bác trong E xcell đã làm được điều này xin chỉ bảo cho anktdn với.
Vì như vậy nó sẽ nhanh hơn và thấy hay hơn nhièu.

T

tyfnmax

Guest
2/5/04
40
0
0
HN
anktdn nói:
Còn về phần tính đơn giá xuât kho thì tôi lấy dữ liệu từ She et THONXT, vì đó là xuât kho (pp BQ gia quyền) tại thời điểm hiện tại của tất cả các mạt hàng co trong danh mục.

Đấy đâu phải là giá bình quân gia quyền liên hoàn (tại thời điểm).
Còn cái Macro đó thì đơn giản mà.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Chào anh tynmax, vậy cái đó phải làm như thế nào , anh có đoạn mã ( Ma rco )để tự động lọc nonblank không, hay phải làm như thế nào.

T

tyfnmax

Guest
2/5/04
40
0
0
HN
Bạn vào Sheet Sổ cái. Sau đó vào Tool/Macro/ Record new macro. Chọn chữ cái để khi muốn Filter ta chỉ cần gõ Ctrl + phím tắt đó (ví dụ : k). Nhấp vào nút Filter của cột C. chọn (Nonblanks). Bấm vào Stop record.
Từ lúc này trở đi bạn chỉ cần bấm Ctrl+k là nó sẽ tự động Filter cho bạn ở Sheet hiện hành.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Nếu bạn muốn áp dụng cùng một Macro này cho nhiều Worksheet khác nhau, bạn hãy đặt tên cho vùng mà bạn muốn lọc khoảng trắng đó. Khi đặt tên cho vùng, bạn nên nhớ đây sẽ là tên cục bộ, do đó ở hộp Insert/Name/Name In Workbooks, bạn phải kèm thêm tên Sheet hiện hành trước tên của vùng.
TD : Tại Sheet SoCai, vùng dữ liệu bạn cần lọc khoảng trắng là A4:J100, bạn hãy đặt tên cho vùng này là SoCai!Nonblank
Tại Sheet SoCTBH, vùng dữ liệu bạn cần lọc khoảng trắng là B5:K200, bạn hãy đặt tên là SoCTBH!Nonblank
Tương tự như vậy cho tất cả các Sheet khác. Bạn có thể tham khảo thêm trong Topic "Tên và nhãn trong công thức"
Bây giờ, bạn sẽ ghi Macro theo hướng dẫn của bạn tyfnmax ở trên, gán phím tắt cho Macro, và đặt tên cho Macro là Nonblank. Bạn mở cửa sổ VBA ra, nếu bạn đứng ở Sheet SoCai để tiến hành ghi Macro, bạn sẽ thấy đoạn Code như sau :
Sub Nonblank()
Range("A4:J100").Select
Selection.Autofilter
Selection.Autofilter Field:=1, Criteria1:="<>"
End Sub
Bạn hãy gõ chữ "Nonblank" vào thay cho "A4:J100". Bây giờ thì Macro của bạn sẽ áp dụng để lọc khoảng trắng cho bất cứ vùng nào mang tên Nonblank. Các bạn cũng có thể tạo một Contron như : Button, hay TextBox..và gán vào Macro trên.
Bạn cũng có thể áp dụng cho thao tác In bằng các đặt tên cho vùng cần in là "In" chẳng hạn và dùng Macro ghi lại thao tác tại một Sheet bất kỳ và sau đó, thay tên của vùng in cho dãy đã ghi theo Macro như trên
Nếu bạn chưa thực hiện được, bạn cứ nêu ý kiến, các Macro này, tôi đã tính biên soạn cho các bài học VBA để thực hiện "5 buổi học VBA" mà LeVanDuyet khởi xướng lúc trước

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Cảm ơn chị hanh dung, anh tyfmax em đã làm được rồi.Nhưng về đoạn mã in Chị có thể cung cáp cho em được kg. hy vọng thời gian tới sẽ đọc dược bài học VBA của chị.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Ah cho em hỏi thêm nữa là, bây giờ em muốn tạo 1form để úng dụng vào file của em, ở sheet CTUPS. cho nên em muốn các anh chị chỉ giáo cho em làm thế nào để tạo được 1 fỏm nhập liệu : có các thông tin như :
Đối tượng, Số HĐ, Sê ri,Ngày HĐ,Diễn giải, Tài khoản nợ (cấp 1), TK Nợ cấp 2, mã hàng, MãKH, TK Có (cấp 1), TK có (cấp 2), Mã hàng, Mã kh, số tiên.
Em biết tạo fo rm dùng VBA, Nhưng trình tự để tạo 1 fo rm này như thế nào, để khi ta nhập thông tin vào Fo rm thì khi kết thúc 1 lần nhập thông tin đó(1 chứng từ ps) được đưa xuống row(tương ứng với cột khi dưa xuống row), vì em có biết ở File kê toán xăng dầu có làm được chức năng này. Xin chỉ giúp giùm em . cảm ơn.

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
anktdn nói:
FILE KE TOAN hy vọng nhận đượn sự góp ý tư các anh chị.

============================
Ghi chú từ vongphuc: File này mình đã diệt virus và upload lại rồi các bạn nhé. Chỉ trong chưa đầy 1 ngày mà đã có 434 người download xuống quả thật là có rất nhiều bạn quan tâm đến EFC chúng mình
Em download xuống nhưng ko dùng được và cũng chẳng hiểu sao chỗ nào cũng use hàm if thế ? Chắc là bị virut mất tiêu rùi. Bây giờ phải làm sao ạ?

L

LEQUYET

Guest
5/12/05
3
0
0
42
TPHCM
Vậy Cty mình áp dụng kế toán theo hình thức nhật ký chứng từ thì có dùng file này được ko mấy bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA