Lại thêm một cao thủ VBA

• Thread starter levanduyet
  • Ngày gửi
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Tôi xin được phép thay mặt EFC xin chào đón bạn Ngọc.
Tôi xin mạn phép tác giả đưa lên một file cho các bạn tham khảo.
Chắc chắn rằng nếu tham gia ...thì bạn Ngọc chắc có lẻ sẽ tham gia EFC và cả AFC.
Thân,
Lê Văn Duyệt

Đính kèm

• VdpExl.rar
    187.9 KB · Lượt xem: 565
Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chào mừng bạn Ngọc tham gia EFC. Chúng ta lại có thêm một cao thủ mới để học hỏi khi anh Duyệt bận rộn nhiều.

M

mysterious_girl

Guest
Sao hổng thấy bạn Ngọc lên tiếng gì hết vậy cà. Cho mình hỏi nick của Ngọc là gì vậy?

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Thật bất ngờ và ấn tượng với File của Ngọc, vậy Ngọc "ra mắt" EFC đi, Duyệt có thể cung cấp thông tin về Ngọc cho các bạn khác làm quen không vậy ?

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
handung107 nói:
Thật bất ngờ và ấn tượng với File của Ngọc, vậy Ngọc "ra mắt" EFC đi, Duyệt có thể cung cấp thông tin về Ngọc cho các bạn khác làm quen không vậy ?
Bạn "N" không muốn nói gì cả! chỉ muốn âm thầm chia sẻ thôi.
Thân,
LVD

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
levanduyet nói:
Bạn "N" không muốn nói gì cả! chỉ muốn âm thầm chia sẻ thôi.
Thân,
LVD
Mình chưa xem file của bạn, nhưng mình biết bạn đã và đang chia sẻ với cộng đồng rồi. Có vấn đề gì khi vui, khi buồn, khi cao hứng bạn cứ post lên, âm thầm buồn và già nhanh lắm! Hehe

M

mysterious_girl

Guest
ForestC nói:
Hay bạn Ngọc đấy là tên của bà xã anh hả an Duyệt? Anh là rất hay lung tung đấy nhé ... :)
ForestC là ai thế nhỉ?ai mà có nhiều sao thế? hi hi,em đùa thôi, chứ biết thừa anh là ai rồi. Chỉ cần nhìn vào cái meo của anh là biết nick cũ của anh liền à.:biggrin:

paulsteigel

paulsteigel

Trung cấp
13/11/05
103
0
16
48
Hoà Bình
www.sfdp.net
Hihi! Có lẽ theo em mấy bác trưởng chòm nên đóng mục "cao thủ ...." này lại và mở ra một mục mới có tên: Office VBA gì đó để chúng ta cùng nhau thảo luận các vấn đề liên quan đến VBA được không ạ.
Bởi một nhẽ, nếu người ta chẳng muốn nêu tên ra thì thôi (em đoán là họ cũng chẳng muốn trở thành Hướng đối tượng-OOP hihi.).
Mạn phép, xin được trình làng với một ví dụ em nhận được hôm nay của vài cậu bên ddth có hỏi liên quan đến access.
Câu hỏi:
[Hi!
Minh moi ra truong nen voi lap trinh access con bo ngo lam
Hien tai,minh dang viet chuong trinh loc du lieu tu danh thiep
Minh co 1 van de mong ban giup do :
-Co 1 so danh thiep se khong co day du thong tin ve:Duong,Phuong,Quan,Thanh Pho
-Vi the,luc xuat ra report,nhung cho khong co du lieu se la khoang trang
Co cach nao de khi xuat ra report,nhung cho trong do se duoc lap bang du lieu khac.
Vi du : danh thiep khong co Phuong thi ngay tai do,du lieu cua Quan va Thanh Pho duoc di chuyen len de lap day cho trong.
Mong tin ban
Cam on ban da doc tin nay
K.Q]
Trả lời:
[Chao ban!
Vang, cau hoi cua ban kha hay, lien quan den van de cung kha phuc tap cua access ve chuc nang bao cao. Nhung day cung la nhung diem noi troi cua access de no khac va tot hon nhung loai bao cao khac do la Dinh dang co dieu kien (conditional Format).
Co rat nhieu cach de lam, toi gioi thieu voi ban mot cach nhu sau (Giup ban nang cao kha nang tu duy thuat toan):
Toi xin tra loi nhu sau:
1. Ban vao che do design cua bao cao, hay chon phan details hoac section chua cac textbox de hien thi huyen, xa ...
2. Chon Properties va chon tab Events tren hop thoai Property.
Tai muc On Format, hay chon combo vao muc [Event Procedure] roi bam nut ben canh.
Day chinh la cach gian tiep de vao code editor - có thể nhấn Alt+F11.
Ban se thay man hinh VBA hien ra voi thu tuc la

Private Sub Detail_Format(Cancel As Integer, FormatCount As Integer)

End sub

Day chinh la thu tuc duoc thuc thi moi khi bao cao duoc goi va hien thi.
Ban hay dat cac thu tuc cua minh o day. trong do thuc hien cac yeu cau sau:
+ Dat ten nhom text box do la Txt1 cho den 10 (dieu nay de giup ban tham chieu den no mot cach de dang)
+ Kiem tra noi dung cua textbox
+ Neu gia tri la trang thi cho thuoc tinh Height cua no bang 0 vi du
if Txt1.text="" then
txt1.height=0
end if
Tat nhien la luc do khoang trang van con giua textbox vi the ban can phai co mot thuat toan de keo cac texbox len vi tri moi
Txt2.top=txt1.top .... txt10.top =txt9.top ....
Viec nay nen lam bang thuat toan de quy
Ban co thay tham so formatcount khong? Cai nay de giup ta tranh viec thuc hien nhieu lan qua trinh dich chuyen nen toan bo nhom thu tuc can dat trong cau lenh
if formatcount=1 then
....
end if

3. Sau do ban can phai dieu chinh do cao cua detail neu khong lai co khoang trang o cuoi doan bao cao
Detail.height = TotalHeight
trong do bien TotalHeight= tong chieu cao tat ca cac texbox co noi dung.
Toi khong lam giup ban dieu nay, ban hay tu lam va gui cho toi ket qua, toi se comment cho ban.
Tien day toi gui cho ban mot vi du ve cong cu ve Luoi cua Access nhe.
GIan nen ra va chay, Nhan Report, dung nhan re-calculate nua, hay chon mot combo nao do va nhan print - ban se thay access rat manh trong ve luoi giong excel.
THan
]
Thực ra chi tiết thì còn nhiều hơn, xin cảm phiền các bác về đoạn không dấu nêu trên. Ví dụ kèm theo em xin mạn phép gửi kèm, dưng mà hihi một lần nữa xin lỗi vì comment em lại đã bằng Anh ngữ
Nếu có gì các bác cứ YIM cho em nhé. paulsteigel
Nay kính thư
P/S Em muốn Attache ví dụ mà nỏ được mô.
Mời các bác vào:
www.sfdp.net/libs/gen/acc/report1.zip

M

mysterious_girl

Guest
To paulsteigel: với bài này bạn nên làm ra một new thread mới đặt trong box Excel và VBA hay box tin học ứng dụng thì hay hơn.(Vì hiện nay chưa có box Access).

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
green_field nói:
To paulsteigel: với bài này bạn nên làm ra một new thread mới đặt trong box Excel và VBA hay box tin học ứng dụng thì hay hơn.(Vì hiện nay chưa có box Access).

Access hiện nay đang thiếu người làm mod. paulsteigel có thể tham gia mod cho box đó được ko? Welcome!

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
levanduyet nói:
Tôi xin được phép thay mặt EFC xin chào đón bạn Ngọc.
Tôi xin mạn phép tác giả đưa lên một file cho các bạn tham khảo.
Chắc chắn rằng nếu tham gia ...thì bạn Ngọc chắc có lẻ sẽ tham gia EFC và cả AFC.
Thân,
Lê Văn Duyệt
Cái file này hay ra phết, cách viết có kinh nghiệm.:eek:know:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA