Hạch toán hàng ký gửi ????????????????

• Thread starter hoangaccounting
  • Ngày gửi
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Chào các anh chị. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em vấn đề này với. Em vừa nhận làm báo cáo thuế sổ sách kế toán cho cty kia. Cty này làm dịch vu6 giữ hàng, kiểm tran hàng hóa cho khách hàng. Em đề xuất với họ về phương pháp giao nhận hàng hóa như sau để bên kế toán theo dõi cũng như đúng nguyên tắc:
- Khi bên gửi vận chuyển hàng hóa đến kho bên giữ phải có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (mẫu do BTC phát hành) khi đó kế toán sẽ ghi N.003.
- Khi xuất hàng đi phải có lệnh giao hàng của bên gửi chỉ định rõ tên cty, người nhận hàng. Nếu như chỉ đạo giao hàng qua điện thoại thì bên giữ viết phiếu xuất kho và ghi tên cty xuất là bên gửi (điều này nên nói rõ trong hợp đông) Khi đó kế toán sẽ ghi:
N.111,112,131
C.511-3
C.333-11
Theo các anh chị thì cách làm của em như vậy có ổn không. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em. Cảm ơn các anh chị nhiều. Cảm ơn WEDKETOAN.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu chỉ là xuất tra hang cho bên gửi chưa phải xuất bán thì việc ghi nhận doanh thu là hơi vội vàng. Cho mình hỏi lại bên bạn là bán hàng theo hình thức đại lý hay chỉ đơn thuần là dịch vụ cho thuế kho bãi. Nếu là cho thuế kho bãi để bảo quản hàng hoá thì việc tiêu thụ hàng hay không không liên quan đến công ty bạn nên công ty bạn không cần theo dõi nghiệp vụ xuất bán . Còn hạch toán theo hình thức là đơn vị đại ly ký gửi lại khác rồi. Nhưng chỉ khi bên đại lý ( bên mình chẵng hạn) bán được hàng thì bên chủ mới ghi nhận DT. Còn DT của mình chỉ là tiền thu được từ hoa hồng hay chênh lệch giá .

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
lequanghuy nói:
Nếu chỉ là xuất tra hang cho bên gửi chưa phải xuất bán thì việc ghi nhận doanh thu là hơi vội vàng. Cho mình hỏi lại bên bạn là bán hàng theo hình thức đại lý hay chỉ đơn thuần là dịch vụ cho thuế kho bãi. Nếu là cho thuế kho bãi để bảo quản hàng hoá thì việc tiêu thụ hàng hay không không liên quan đến công ty bạn nên công ty bạn không cần theo dõi nghiệp vụ xuất bán . Còn hạch toán theo hình thức là đơn vị đại ly ký gửi lại khác rồi. Nhưng chỉ khi bên đại lý ( bên mình chẵng hạn) bán được hàng thì bên chủ mới ghi nhận DT. Còn DT của mình chỉ là tiền thu được từ hoa hồng hay chênh lệch giá .
Bên mình làm dịch vụ cho thuê kho bãi thôi mà. Khi xuất hàng thì tất nhiên là mình phải ghi nhận doanh thu rồi vì bên kia trả tiền phí dịch vụ mà.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
NHư vậy rõ rồi bạn cứ phản ánh doanh thu cung cấp dịch vụ và tiền bạn thu được ở đây là tiền thu dịch vụ .

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
lequanghuy nói:
NHư vậy rõ rồi bạn cứ phản ánh doanh thu cung cấp dịch vụ và tiền bạn thu được ở đây là tiền thu dịch vụ .
:banana: Cảm ơn anh lequanghuy nhiều nha. :banana:
:banana: Cô hái mơ ơi! Cô gái ơi!
Chẳng trả lời nhau lấy một lời,
Cứ lặng rồi đi, rồi khuất bóng,
Rừng mơ hiu hắt lá mơi rơi :banana:​

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hoangaccounting nói:
Chào các anh chị. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em vấn đề này với. Em vừa nhận làm báo cáo thuế sổ sách kế toán cho cty kia. Cty này làm dịch vu6 giữ hàng, kiểm tran hàng hóa cho khách hàng. Em đề xuất với họ về phương pháp giao nhận hàng hóa như sau để bên kế toán theo dõi cũng như đúng nguyên tắc:
- Khi bên gửi vận chuyển hàng hóa đến kho bên giữ phải có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (mẫu do BTC phát hành) khi đó kế toán sẽ ghi N.003.
- Khi xuất hàng đi phải có lệnh giao hàng của bên gửi chỉ định rõ tên cty, người nhận hàng. Nếu như chỉ đạo giao hàng qua điện thoại thì bên giữ viết phiếu xuất kho và ghi tên cty xuất là bên gửi (điều này nên nói rõ trong hợp đông) Khi đó kế toán sẽ ghi:
N.111,112,131
C.511-3
C.333-11
Theo các anh chị thì cách làm của em như vậy có ổn không. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em. Cảm ơn các anh chị nhiều. Cảm ơn WEDKETOAN.

Theo mình nghĩ cty này chỉ làm dịch vụ nhận hàng, kiểm tra và giao nhận cho khách hàng theo yêu cầu của chủ hàng. Như vậy hàng hoá ở đây bạn phản ánh trên TK 003 là hợp lý. Và doanh thu của cty này chính là số tiền phí dịch vụ giao hàng; chứ không là doanh thu bán số hàng đo

Khi xuất hàng giao theo yêu cầu của chủ hàng thì cty này chỉ giảm số hàng nhận giữ thôi, vì vậy ghi bên có của TK 003.

Việc thu tiền hàng và đóng thuế GTGT là chuyện của bên gửi hàng cho cty nay; không liên quan gì đến cty này cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA