Chi tạm ứng trước tiền hàng cho người bán

• Thread starter bitmap007
  • Ngày gửi
B

bitmap007

Guest
5/1/07
20
0
0
40
Hà nội
Hôm trước sếp mình đưa cho mình 5tr bảo mình ra NH gửi vào TK của người bán để ứng trước tiền hàng. Vì là mua ghế nhân viên nên mình cho vào TSCĐ (?). Vậy khoản trả trước này mình phải định khoản và hạch toán thế nào nhỉ?:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Hôm trước sếp mình đưa cho mình 5tr bảo mình ra NH gửi vào TK của người bán để ứng trước tiền hàng. Vì là mua ghế nhân viên nên mình cho vào TSCĐ (?). Vậy khoản trả trước này mình phải định khoản và hạch toán thế nào nhỉ?:wall::wall::wall:[/QUOTE

Bạn xem lại giá trị tài sản nhé. Mình nghĩ là bàn ghế nhân viên thì chưa đủ giá trị để cho vào TSCĐ. Vì k được gộp tất cả nhiêu bộ bàn ghế vào chung.
Nếu tiền tạm ứng cho ng bán thì định khoản : Nợ 331 ( người bán) / có : 112 : 5tr

Sửa lần cuối:
A

anhquanminhphuong

Sơ cấp
5/10/10
44
0
0
TP.HCM
đưa vào 331 bạn nhé, bàn ghế chỉ là công cụ, dụng cụ thôi

N

nguoitronggiangho

Trung cấp
14/9/09
58
0
0
42
Thành phố Thái Bình
Hôm trước sếp mình đưa cho mình 5tr bảo mình ra NH gửi vào TK của người bán để ứng trước tiền hàng. Vì là mua ghế nhân viên nên mình cho vào TSCĐ (?). Vậy khoản trả trước này mình phải định khoản và hạch toán thế nào nhỉ?:wall::wall::wall:
Có gì đâu
Nợ TK 331( CT NB)
Có TK 112

H

Hang909

Sơ cấp
23/5/09
35
2
0
Vĩnh Phúc
Khi ứng tiền hạch toán:
Nợ 331
Có 112
Khi mua về bàn ghế:
Nợ 153
Có 331:
Cuối tháng kết chuyển CCDC chờ phân bổ:
Nợ 142
Có 153.
Phân bổ theo tháng( VD cho bàn ghế cho văn phòng)
Nợ 642
Có 142

susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Hạch toán và định khoản như các bạn trên đã nêu là đúng rồi. Mình cũng xin lưu ý bạn, nộp tiền vào tài khoản của khách hàng không được xem là thanh toán qua ngân hàng, do đó nếu giá trị hóa đơn mua hàng vượt qua 20 triệu bạn sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28

Bạn chỉ cần làm cái ứng trước cho nhà cung cấp thôi
Nợ 331/Có 111 (Nếu tiền sếp bạn đưa là tiền lấy ra từ quỹ) :D là xong thôi khi nào có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì cho vào j tính sau bạn ạ

đưa vào 331 bạn nhé, bàn ghế chỉ là công cụ, dụng cụ thôi
Chỗ đo đỏ ý bạn cũng chửa chắc là CCDC đâu nhé! Có loại bàn ghế có giá cả tỷ đới!

Sửa lần cuối:
susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Bạn chỉ cần làm cái ứng trước cho nhà cung cấp thôi
Nợ 331/Có 111 (Nếu tiền sếp bạn đưa là tiền lấy ra từ quỹ) :D là xong thôi khi nào có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì cho vào j tính sau bạn ạ

Chỗ đo đỏ ý bạn cũng chửa chắc là CCDC đâu nhé! Có loại bàn ghế có giá cả tỷ đới!

:D. Bàn ghế nhân viên làm gì mà cả tỷ bạn ơi :D. Nhưng hạch toán giảm tiền mặt như bạn mới đúng, nãy mình đọc chưa kỹ. Giảm tiền gửi Ngân hàng chỉ khi nạp tiền vào TK Công ty sau đó chuyển đi mới hạc toán như vây.

G

giangcd

Guest
2/10/14
2
0
3
34
thế công ty mình ứng tiền cho người nổ mìn phá đá là 20.000.000 nhưng vì ko có hóa đơn mà đây mới chỉ là tạm ứng trước thôi chắc còn phải thanh toán nữa vậy mình hoạch toán thế nào nhỉ(mình đang cho vào nợ 241 có 111 vì tiền nổ mìn san lắp mặt bằng chi phí cao nên mình muốn sau này kết chuyển vào 211) vậy khoản theo dõi công nợ với khách hàng thì sao mọi người nhỉ
Thanks mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA