Về HĐ GTGT Đầu vào bị thu hồi

• Thread starter xanhxanh
  • Ngày gửi
X

xanhxanh

Guest
9/5/05
4
0
0
45
Hanoi
Nhờ các anh, các chị tư vấn giúp:

Công ty của em đang xảy ra 1 vấn đề về Hóa đơn GTGT:

Công ty của em là đại lý phân phối cho công ty A.
Tháng 5/2005, Công ty A có ứng hàng khuyến mãi cho bên em, hóa đơn có 10%VAT. Bọn em đã kê khai thuế đầu vào và nộp lên Cục thuế, đến tháng 6 thì cty A huỷ và thu hồi lại hóa đơn do đã xuất sai (Hàng KM không thuế).

Kế toán bên em đã gặp người quản lý thuế và hỏi nên xử lý ntn? Nhưng vấn đề là kế toán bên em không thủng được là tờ HĐ đó bên A đã thu hồi mà chỉ biết là bên A nói huỷ. Chính vì thế, thuế trả lời là: Xuất 1 hóa đơn trả lại hàng cho bên A là cân.

Thực tế là bên A đã thu hồi tờ HĐ đó, và bên em đã xuất 1 hóa đơn trả lại hàng (nhưng ko chuyển cho bên A).

Và hiện giờ, bọn em ko có chứng từ đầu vào của lượng hàng đã xuất, và báo cáo thuế đã kê khai thuế đầu vào của tờ HĐ đó mà lại không có hóa đơn gốc.

Em cũng đã nói kế toán phải gặp và hỏi người quản lý thuế về vấn đề này và cứ nói sự thật là mình sai để bên thuế hướng dẫn cách xử lý.

Nhưng em vẫn xin nhờ sự tư vấn của các anh các chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đúng là hàng KM không thuế nhưng bên công ty A phải xuất lại cho bạn một hóa đơn thay thế khác chứ! Và lượng hàng đó bạn đã phân phát khuyến mãi hết rồi phải không.
Giờ đến lúc này thì chỉ có cách tốt nhất là bạn yêu cầu bên công ty A xuất lại cho bạn một hóa đơn GTGT cho lô hàng KM đó là ổn nhất.
Thân

N

newflower

Guest
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
MINA nói:
Giờ đến lúc này thì chỉ có cách tốt nhất là bạn yêu cầu bên công ty A xuất lại cho bạn một hóa đơn GTGT cho lô hàng KM đó là ổn nhất.
Thân
Như vậy cũng không triệt để vì đã khai thuế cho T5 rồi.
Chuyện cty xanhxanh xuất hđ trả lại hàng cho bên A nhưng không chuyển cho bên A lại càng rắc rối. Họ đã thu hồi hđ thì đầu vào đâu mà lại xuất trả lạ lùng thế?
Thực sự đây là tình huống khó khăn, tôi cũng bó tay. Mong các anh chị có kinh nghiệm góp ý để mọi người rút kinh nghiệm.

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Theo tôi thì bạn cần phải làm một số việc:
Thứ nhất: khi Cty A thu hồi hoá đơn nói là viết sai nhưng khi xuất hàng cho Cty bạn thì phải có phiếu xuất kho phải không ạ? Như vậy bạn cần phải có phiếu xuất kho ghi là hàng gửi bán, không cần xuất hoá đơn GTGT. Điều đó giúp bạn có thể hợp lý hoá đầu vào. Giờ chỉ còn một vấn đề là bạn đã xuất hoá đơn GTGT đầu ra cho DN khác rồi thì bạn cần phải liên lạc với DN đó để thu hồi lại hoá đơn. Bạn xuất hoá đơn bình thường thay vì tháng 5 là tháng 11 và không ghi thuế vì đó là hàng khuyến mại. Đồng thời Cty bạn cũng phải có thông báo bằng văn bản đối với những DN đã mua hàng về lý do thu hồi hoá đơn để họ có thể giải trình với cơ quan thuế. Công việc họ phải làm cũng gần giống với Cty bạn, chỉ khác là làm ngược lại thôi.
Thứ 2: Mặc dù bây giờ đã là tháng 11 mà Cty A vẫn thu hồi hoá đơn GTGT đã xuất cho Cty bạn tức là họ sẽ phải ghi giảm thuế GTGT đầu ra (điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu ra) thì bạn sẽ phải làm ngược lại đó là điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào. Họ làm được thì mình cũng làm được mà.
Theo ý kiến tôi thì bạn nên làm như vậy.
Chúc may mắn.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
newflower nói:
Như vậy cũng không triệt để vì đã khai thuế cho T5 rồi.
Chuyện cty xanhxanh xuất hđ trả lại hàng cho bên A nhưng không chuyển cho bên A lại càng rắc rối. Họ đã thu hồi hđ thì đầu vào đâu mà lại xuất trả lạ lùng thế?
Với hóa đơn phát hành thay cho hóa đơn hủy thì mình chỉ cần viết ghi chú vào bảng kê hóa đơn đầu vào trong tháng phát hành hóa đơn thay thế (hủy 1 và thêm 1). Mina đã làm báo cáo theo dạng này.
xanhxanh nói:
Tháng 5/2005, Công ty A có ứng hàng khuyến mãi cho bên em, hóa đơn có 10%VAT. Bọn em đã kê khai thuế đầu vào và nộp lên Cục thuế, đến tháng 6 thì cty A huỷ và thu hồi lại hóa đơn do đã xuất sai
Họ đã thu hồi hóa đơn đầu vào ngay tại thời điểm tháng 6 rồi mà.
tungtt10 nói:
Thứ 2: Mặc dù bây giờ đã là tháng 11 mà Cty A vẫn thu hồi hoá đơn GTGT đã xuất cho Cty bạn tức là họ sẽ phải ghi giảm thuế GTGT đầu ra (điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu ra) thì bạn sẽ phải làm ngược lại đó là điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào. Họ làm được thì mình cũng làm được mà.
Mina cũng có hướng giải quyết như của bạn. kèm theo đó bạn nhớ làm một công văn giải trình cho việc này, kèm vào chứng từ để sau này bạn còn nhớ hoặc để những người làm tiếp theo những năm sau biết được tình huống xảy ra là như vậy.
Thân

X

xanhxanh

Guest
9/5/05
4
0
0
45
Hanoi
- Cty em làm đại lý phân phối cho cty A ở TP HCm. Đến nay (11/2005) Cty A vẫn chưa xuất trả cho em HĐ ứng hàng KM đó (HĐ Không VAT). Em cũng đã yêu cầu giải quyết dứt điểm vấn đề này trong tháng 11/

- Về thu hồi HĐ của cty em đã xuất do ko có đầu vào:
HĐ xuất trả cho chính bên A , HĐ này vẫn chưa xé ra khỏi quyển HĐ GTGT, vẫn còn 3 liên và viết vào tháng 6, sau khi bên A báo là sẽ huỷ HĐ họ viết sai.

Xảy ra vấn đề này là do người quản lý và kế toán chưa hiểu rõ được sự việc, và đến thời điểm này, sau khi hoàn tất số liệu KT thì mới phát hiện ra.

- Hóa đơn đỏ bên Cty A xuất không đi kèm với phiếu xuất kho, chỉ có mỗi tờ HĐ thôi ạ.
Và ứng KM thì bọn em chỉ xuất KM cho khách, chứ không được bán. Và hàng KM thì không ghi vào HĐ cho khách, mà sau mỗi tháng sẽ quyết toán với cty A.

Q

quangthanhptt

Guest
8/12/05
1
0
0
Quang Nam
Thue GTGT

Các bạn co thể cho minh biết:hoá đơn tháng trước, có thể báo thuế cho tháng sau chậm nhất là bao nhiêu ngày?
Minh co mot hoa don dau vao t11, bao cao thue cho thang 12 duoc khong?

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Gui xanhxanh,
Thực ra thì làm theo cách của Mina cũng hay nhưng cẩn thận quá. Hàng KM không có thuế, HĐ ghi sai thì yêu cầu huỷ và xuất hoá đơn khác thay thế. Thay thế bằng HĐ nào thì yêu cầu bên xuất HĐ cho mình phải cung cấp. Trên báo cáo thuế hàng tháng mình vẫn được điều chỉnh cơ mà. Hàng KM đến thời điểm này đã giao hết rồi thì không cần thiết phải xuất HĐ trả lại hàng như bên CB thuế nói. Nếu xanhxanh đã xuất HĐ rồi mà vẫn chưa xé ra khỏi cuốn thì chỉ việc huỷ HĐ đó đi thôi. Nhớ yêu cầu bên bán cung cấp lại hoá đơn khác. Bên đó mà không cung cấp thì mới rắc rối, chứ nếu họ đồng ý thì mình vẫn OK thôi.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
quangthanhptt nói:
Các bạn co thể cho minh biết:hoá đơn tháng trước, có thể báo thuế cho tháng sau chậm nhất là bao nhiêu ngày?
ý của bạn có phải là việc kê khai hoá đơn? Giả sử hoá đơn của bạn ở tháng 10 thì bạn có thể kê khai lùi lại 2 tháng liền sau

A

Anh Tuyen

Guest
8/12/05
24
0
1
41
Hoang Quoc Viet
Nếu truờng hợp T6 bên kia thu hồi hoá đơn và trong tháng làm luôn điều chỉnh giảm thuế trong tháng với lý do là huỷ hoá đơn do viết sai thì có đuợc chấp nhận không ?
Thành viên mới xin đuợc chỉ giúp.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hủy ngay hóa đơn trong tháng, chưa kê khai thuế thì cần gì phải điều chỉnh giảm vì tờ hóa đơn hủy đâu có được kê khai giá trị. Còn hóa đơn đã xé ra khỏi cuống bạn phải làm Biên bản hủy hóa đơn, ghi rõ lý do.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA