Thủ tục đổi địa chỉ công ty, vẫn sử dụng hóa đơn cũ

• Thread starter lovedontlie
  • Ngày gửi
L

lovedontlie

Sơ cấp
6/1/11
29
0
0
hà nội
Em chào các anh chị.
Công ty em mới chuyển địa chỉ từ Phường Quan Hoa đến phường Yên Hòa nhưng vẫn thuộc quận Cầu Giấy.
Bên em đã làm xong thủ tục vớ Sở KHĐT và nhận được ĐKKD mới. Các anh chị cho em hỏi bây giờ bên em vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn cũ, chỉ đóng dấu địa chỉ lên thay thế thôi thì phải làm thủ tục, công văn gì với bên thuế ạ?
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyenthuong240490

Trung cấp
24/10/12
166
0
16
33
Phú Thọ
Ðề: Thủ tục đổi địa chỉ công ty, vẫn sử dụng hóa đơn cũ

Bạn phải làm Mẫu 08-MST nộp lên cơ quan thuế

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

Bạn tham khảo Thông tư 64/2013/TT-BTC có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2013. Bãi bỏ Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010, Thông tư số 13/2011/TT-BTC ngày 08/2/2011 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010.
Điều 9:
Đối với các số hoá đơn đã đặt in nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hoá đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức, hộ và cá nhân kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hoá đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hoá đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).
Tải mẫu biểu tại đây: http://luatsusongviet.vn/index.php?trang=tintuc&loai=3&id=107

• Like
Reactions: zungcoca
X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Vậy mới trường hợp hóa đơn tự in bằng phần mềm thì sao hả anh chị ơi?

Cty em mới thay đổi mẫu hđ được hơn 3 tháng, giờ lại chuyển trụ sở cty về đc mới, nhưng cùng quận. Số hđ còn dùng tiếp tận gần 200 số nữa cơ ạ. Mà bên em thì vẫn muốn dùng tiếp sô hđ đã đk với cct. Hướng dẫn em làm thủ tục với ạ

Em cảm ơn nhiều

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Khi cty thay đổi địa chỉ thì bạn phải làm:
_ Thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tại Sở kế hoạch đầu tư tp.
_ Thủ tục với cơ quan thuế quản lý trực tiếp
Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST, trong đó ghi rõ thông tin thay đổi về địa điểm kinh doanh
Mẫu 08-MST Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế lấy từ Thông tư 80/2012/TT-BTC ngày 22-5-2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế.
_ Khắc dấu và đóng lên hóa đơn để sd tiếp.
Việc thay đổi địa điểm của Cty trong phạm vi một quận, huyện không làm thay đổi cơ quan quản lý thuế, vì vậy việc kê khai và nộp thuế vẫn như cũ.

Nếu như trước đây theo TT153/2010/TT-BTC
Tại khoản 2 Điều 9 Thông tư số 153/2010/TT-BTC
"Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến, trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng."
Trường hợp việc thay đổi địa điểm của Cty trong phạm vi một quận, huyện thì cơ quan thuế ko yêu cầu phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế.

Hiện nay theo TT64/2013/TT-BTC
Điều 9:
Đối với các số hoá đơn đã đặt in nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hoá đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức, hộ và cá nhân kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hoá đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hoá đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).
Vì Thông tư 64/2013/TT-BTC có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2013 vẫn còn khá mới mẽ, nên bạn điện thoại hỏi phòng tuyên truyền xem trong trường hợp di chuyển địa chỉ cty trong cùng 1 quận, CCT vẫn ko thay đổi thì có cần làm mẫu 3.13 hay ko?, nếu họ trả lời làm thì bạn làm, ko thì thui.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới
La ca ten cty day ha chi?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới
La ca ten cty day ha chi?
Ko, bạn chỉ thay đổi địa chỉ cty thui mà fải ko ?, ở trên họ chỉ nói đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh cái địa chỉ cũ mà thui, àh bạn nhớ hỏi xem có cần làm mẫu 3.13 ko nha.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

đúng rồi chị ơi, bên em chỉ thay đổi địa chỉ trụ sở cty thôi và cũng là dc trên hóa đơn, cùng 1 quận.

Nhân tiện mọi người cho em hỏi luôn là trong TH bên em vẫn để trụ sở ở tòa văn phòng a, nhưng ko thuê mặt bằng nữa, có thỏa thuận mồm là sẽ chủ đầu tư họ vẫn ok để địa chỉ cty ở đó. và bên em lập vpdd ở địa chỉ mới cũng là đc làm việc.

trong TH này việc để trụ sở và thỏa thuận qua "miệng" như thế có sao ko nhỉ? vì hđ thuê vp là có lấy vat, họ bảo có thể sẽ làm hợp đồng thanh lý cho cả 2 bên.

hjx hjx

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nếu mai mốt bên thuế xuống kiểm tra văn phòng đại diện của bạn, dĩ nhiên họ sẽ xuống ngay địa chỉ mà bạn đăng ký hoặt động thôi sẽ như thế nào, còn chi phí điện nước tại văn phòng mới mà bạn ko đăng ký sẽ đưa vào đâu,và còn nhìu thứ rắc rối nữa, tốt nhất là thường ng ta làm sao bạn cứ làm y như vậy đừng làm khác mọi ng nha.

Sửa lần cuối:
P

pondam

Sơ cấp
24/10/11
4
0
1
34
GIA LAI

Khi cty thay đổi địa chỉ thì bạn phải làm:
_ Thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tại Sở kế hoạch đầu tư tp.
_ Thủ tục với cơ qua
n thuế quản lý trực tiếp
Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST, trong đó ghi rõ thông tin thay đổi về địa điểm kinh doanh
Mẫu 08-MST Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế lấy từ Thông tư 80/2012/TT-BTC ngày 22-5-2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế.
_ Khắc dấu và đóng lên hóa đơn để sd tiếp.
Việc thay đổi địa điểm của Cty trong phạm vi một quận, huyện không làm thay đổi cơ quan quản lý thuế, vì vậy việc kê khai và nộp thuế vẫn như cũ.

Nếu như trước đây theo TT153/2010/TT-BTC
Tại khoản 2 Điều 9 Thông tư số 153/2010/TT-BTC
"Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến, trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng."
Trường hợp việc thay đổi địa điểm của Cty trong phạm vi một quận, huyện thì cơ quan thuế ko yêu cầu phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế.

Hiện nay theo TT64/2013/TT-BTC
Điều 9:
Vì Thông tư 64/2013/TT-BTC có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2013 vẫn còn khá mới mẽ, nên bạn điện thoại hỏi phòng tuyên truyền xem trong trường hợp di chuyển địa chỉ cty trong cùng 1 quận, CCT vẫn ko thay đổi thì có cần làm mẫu 3.13 hay ko?, nếu họ trả lời làm thì bạn làm, ko thì thui.
Thế cho mình hỏi trường hợp mua lại công ty,vẫn giữ nguyên con dấu,tên công ty,MST,địa chỉ... nhưng thay đổi tên và chữ ký người đại diện theo Pháp luật thì có được sử dụng lại hóa đơn cũ không ? Hay phải thông báo hủy nhỉ? Và văn bản nào quy định điều này.

H

hikaru307

Sơ cấp
3/8/11
13
0
1
hcm

Chị cho em hỏi với , nếu công ty thay đổi quận thì tờ khai mẫu 08 em phải nộp cho quận nào hay là cả 2 quận ( quận cũ và quận mới chuyển đến (

KHLY

KHLY

Trung cấp
26/6/09
112
2
18
36
TP.HCM

Bạn ơi, Bên cty mình mới làm thủ tục thay đổi địa chỉ quận nè bạn. Nhưng CN Cty mình ở Hà Nội, thực tế thủ tục như sau (thực tế không giống với TT 64):
- Tại cơ quan thuế nơi chuyển đi: mẫu 08-MST(cột thông tin mới ghi là đ/c dự định chuyển đến), sau đó CCT nơi chuyển đi cấp cho cty mẫu 09 (tình hình nộp thuế), mẫu này cty sẽ nộp cho Sở KH&ĐT để họ cấp GP mới cho cty.
- Tại cơ quan thuế nơi chuyển đến: Nộp mẫu 08-MST+bản phôto GPKD, TB phát hành hóa đơn mới, hóa đơn mẫu đóng dấu đ/c mới, mẫu 3.10, mẫu 3.13, bản phôto mẫu 09 do CCT cũ cấp.

H

hoakun555

Guest
7/5/09
2
0
1
38
Bắc Ninh

Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này! Chẳng biết Thuế có chấp nhận để bên Công ty cung cấp PM in HĐ sửa trực tiếp địa chỉ trên phần mềm không?

N

Nguyet199

Sơ cấp
21/6/14
12
0
1
32
nghệ an - tp.hcm
habicovn.com

Em chào anh chị
anh chị cho em hỏi về cái mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ấy làm ntn vậy nhỉ? Em người là dân ngoại đạo nên không hiểu cho lắm, hjhj

mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

@lovedontlie cái này mình làm hàng trăm lần rồi bạn cứ làm theo tôi

-Trước tiên bạn làm thông báo phát hành hóa đơn từ số đến số ( số hóa đơn còn lại)
-photo hóa đơn mẫu ( hóa đơn 0000000 ấy) sao đó bạn lấy cái mộc địa chỉ mới đóng vào hóa đơn mẫu vừa photo (lưu lý không đóng chòng lên mà đóng cho nhìn thấy được địa chỉ củ vào mới
- Sao đó vào phần mềm HTKK 2.3.3 (cái nào mới nhất) vào mục hóa đơn chọn mục thay đổi thông tin đó
-Giấy phép kinh doanh photo sao y bản chánh nữa

Lưu ý: sao khi nộp thì 6 ngày sau mới xuất hóa đơn nhé

N

Nguyet199

Sơ cấp
21/6/14
12
0
1
32
nghệ an - tp.hcm
habicovn.com

@mkhank4 ơi, là sao ạ? em chỉ muốn sử dụng tiếp số hóa đơn mà công ty đã đặt in thôi ạ.không phải là chỉ cần làm mẫu 08 và mẫu số 3.13 Phụ lục 3 gửi lên chi cục thuế là được thôi ạ? em không không học chuyên ngành kế toán nên mấy vấn đề này không hiểu cho lắm, hjhj
@mkhank4 ơi, là sao ạ? em chỉ muốn sử dụng tiếp số hóa đơn mà công ty đã đặt in thôi ạ.không phải là chỉ cần làm mẫu 08 và mẫu số 3.13 Phụ lục 3 gửi lên chi cục thuế là được thôi ạ? em không không học chuyên ngành kế toán nên mấy vấn đề này không hiểu cho lắm, hjhj

Sửa lần cuối:
mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

@Nguyet199 luật nói vậy thoi nhưng thật chất làm có cái khác tý mẫu số PL 3.13 là mẫu thay đổi thông tin trong phần mềm HTKK mà mình đã hướng dẫn cho bạn ở trên

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cty mình cuối năm ngoái cũng đặt in hóa đơn 10 quyển
Sau khi phát hành thông báo lên chi cục thuế, cán bộ thuế gọi điện tới cty bảo là sai địa chỉ so với ĐKKD
Trên giấy ĐKKD là 4 A11 thì trong hóa đơn in thành 4A 11, cán bộ thuế bảo 2 địa chỉ này hoàn toàn khác nhau
Vì bên mình có nêu nguyện vọng là hết hóa đơn cũ rồi, mà giờ hủy in lại thì nhanh cũng phải 3 tuần nữa mới có hóa đơn
Thế là cán bộ thuế hướng dẫn về làm cái dấu địa chỉ đúng rồi mang lên chị ý hướng dẫn đóng, đồng thời làm lại phát hành hóa đơn
Lúc nộp thông báo mình ko có đóng dấu địa chỉ vào tờ hóa đơn mẫu, khi về nhà mình mới đóng
Có 1 k/h vì thấy đóng dấu địa chỉ màu đỏ vào liên 2 nên yêu cầu mình gửi cho họ bản công văn gửi lên thuế về việc thay đổi địa chỉ
Hồi đấy cán bộ thuế trực tiếp hướng dẫn, họ cũng ko yêu cầu công văn gì cả, chỉ bảo về làm lại thông báo phát hành hóa đơn và đem đấu địa chỉ đi cùng thôi
Vì ko có công văn gửi lên thuế nên mình gửi cho họ tờ thông báo phát hành hóa đơn
Họ bảo ko được đóng dấu chữ đỏ lên hóa đơn mẫu và họ cho rằng hóa đơn này ko hợp lệ
Bây giờ mình ko biết phải giải quyết làm sao nữa
Theo quy định khi có sư thay đổi địa chỉ hoá đơn, nếu muốn sd tiếp số hoá đơn đó thì bạn phải làm cv gửi lên CCT, đồng thời làm con dấu theo địa chỉ mới đóng lên tờ hóa đơn (bên cạnh địa chỉ cũ), vấn đề ở đây ko hề bắt bạn phải làm lại TBPHHĐ cũng như bạn phải đóng con dấu đó lên tờ hóa đơn mẫu, bây giờ nếu chưa làm cv thì bạn làm gấp đi gửi lên CCT, và làm con dấu theo địa chỉ mới đóng bên cạnh địa chỉ cũ là có thể sd hoá đơn đc rùi. (Bạn nhớ nha hoá đơn mẫu bạn ko đc đóng gì lên nó cả)

C

cathu

Trung cấp
16/2/11
63
0
0
Hà Nội

Bên mình đổi địa chỉ nhưng cùng quận. Chỉ làm mẫu 3.12 theo TT39 gửi cho thuế. Đóng dấu địa chỉ mới lê hóa đơn và tiếp tục dùng. Khách hàng nào thắc mắc thì gửi bản pho to thông báo điều chỉnh thông tin hóa đơn ( có dấu tiếp nhận của thuế ) là OK.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Đợt đó mình cầm tờ hóa đơn mẫu lên cán bộ quản lý ấn chỉ, c ý đóng dấu vào tờ mẫu sau đó giữ lại 1 bản, nên về nhà mình tự ý đóng vào
Bây giờ hóa đơn mẫu lưu ở cty đều bị đóng dấu hết rồi thì nay mai thuế ktra có bị sao ko bạn?
Mà mình đã xuất hết 4 quyển hóa đơn rồi, giờ mới làm công văn lên thì những hóa đơn xuất rồi có bị ảnh hưởng gì ko?
Cái đó là do họ hiểu ko đúng vấn đề, sau này có sao bạn cứ giải trình như thế, còn về cv làm trể còn hơn ko làm, bạn cứ làm đi có ai thắc thì bạn cũng có cái để đưa ra là mình đã thông báo cho bên thuế biết cái này cũng giống như thông báo thôi bạn làm gửi lên sau đó lưu lại 1 bản là xong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA