Ke toan chi phi

• Thread starter Nguyen Hai
  • Ngày gửi
N

Nguyen Hai

Guest
26/9/05
15
0
0
55
I live in Ha Noi
Tôi có vấn đề cần hỏi các bạn :
Công ty tôi là Cty TNHH ,
chúng tôi có mua BHNT cho người lao động tại Cty BHNT Prudential loại bảo hiểm dành cho doanh nghiệp
Vậy phí bảo hiểm hàng năm có được hạch toán vào chi phí doanh nghiệp không
và vào phần nào?
Xin các bạn chỉ dẫn
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Nguyen Hai nói:
Tôi có vấn đề cần hỏi các bạn :
Công ty tôi là Cty TNHH ,
chúng tôi có mua BHNT cho người lao động tại Cty BHNT Prudential loại bảo hiểm dành cho doanh nghiệp
Vậy phí bảo hiểm hàng năm có được hạch toán vào chi phí doanh nghiệp không
và vào phần nào?
Xin các bạn chỉ dẫn
Xin cảm ơn!
Trường hợp của bạn mua BHNT không nằm trong diện được hạch tóan vào chi phí mà Cty bạn phải trích lợi nhuận sau thuế ( Từ nguồn các quỹ ) để mua mới hợp lệ.

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
To: Sangvo
Bạn có thể cho biết văn bản nào của nhà nước không cho phép hạch toán vào chi phí được không.
Cảm ơn nhiều

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nếu muốn được phép tính vào chi phí hợp lý Công ty bạn chỉ được mua bảo hiểm thân thể thuộc loại bảo hiểm tai nạn con người. Các chi phí bảo hiểm thân thể thuộc loại bảo hiểm sức khoẻ và bảo hiểm khác với bảo hiểm tai nạn con người thì không được tính vào chi phí hợp lý để trừ thuế TNDN.

N

Nguyen Hai

Guest
26/9/05
15
0
0
55
I live in Ha Noi
kế toán chi phí

Sangvo nói:
Trường hợp của bạn mua BHNT không nằm trong diện được hạch tóan vào chi phí mà Cty bạn phải trích lợi nhuận sau thuế ( Từ nguồn các quỹ ) để mua mới hợp lệ.

Xin bạn cho biết văn bản quy định về vấn đề này có được không.
Xin cảm ơn nhiều

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
Quan điểm của tôi khác với Hat và Sangvo. Khoản này ta có thể coi là trợ cấp của DN cho người lao động (tất nhiên được ghi rõ trong hợp đồng LĐ) và vì thế phải được hạch toán vào chi phí như bình thường. Vì là trợ cấp nên nó sẽ được cộng vào lương để tính thuế thu nhập cá nhân cho người lao động. Khi đó không vì cớ gì mà ta không được hạch toán vào chi phí.

N

Nguyen Hai

Guest
26/9/05
15
0
0
55
I live in Ha Noi
KT chi phí

accastudent nói:
Quan điểm của tôi khác với Hat và Sangvo. Khoản này ta có thể coi là trợ cấp của DN cho người lao động (tất nhiên được ghi rõ trong hợp đồng LĐ) và vì thế phải được hạch toán vào chi phí như bình thường. Vì là trợ cấp nên nó sẽ được cộng vào lương để tính thuế thu nhập cá nhân cho người lao động. Khi đó không vì cớ gì mà ta không được hạch toán vào chi phí.

Xin cám ơn accastudent!
Vậy là doanh nghiệp của tôi sẽ hạch toán phần phí bảo hiểm này vào phần lương nhân viên phải không.
nhưng nếu phần phí BH này lại có 30% là trích từ lương của nhân viên còn 70 % của doanh nghiệp thì có cần có biên bản thoả thuận giữa cty và người lao động nêu rõ phần này không?
Cảm ơn bạn nhiều

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
To: Nguyen Hai,
Theo tôi mọi thoả thuận nên lập bằng văn bản. Và như vậy tất nhiên bạn chỉ được hạch toán vào chi phí 70% này thôi.
Thân

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
@Nguyen Hai: Bạn tham khảo công văn đính kèm.
@accastudent:Ở đây là cty của Nguyen Hai trả tiền cho Cty BHNT Prudential mà. Hơn nữa: Không phải cứ nộp thuế TNCN là được tính vào chi phí.

Đính kèm

• CV3542_121005 phi bao hien than the.rar
    18.3 KB · Lượt xem: 33
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nguyen Hai nói:
Xin cám ơn accastudent!
Vậy là doanh nghiệp của tôi sẽ hạch toán phần phí bảo hiểm này vào phần lương nhân viên phải không.
nhưng nếu phần phí BH này lại có 30% là trích từ lương của nhân viên còn 70 % của doanh nghiệp thì có cần có biên bản thoả thuận giữa cty và người lao động nêu rõ phần này không?
Cảm ơn bạn nhiều
Theo mình, hiện chưa có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể về việc có cho phép tính BHNT vào chi phí hợp lý. Mà thông thường ở VN, nếu chưa được cho phép cũng gần tương đương với chưa được thực hiện. Tất cả chỉ là vận dụng, vậy sao bạn không làm công văn hỏi trực tiếp cơ quan thuế về việc này?!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em thấy cái CV mà bác hat đề cập như thế là đã rõ rồi. Còn Th mà accastudent đề cập chỉ là cách để hợp thức hóa thôi.

Mà anh hat ơi, cái CV này sao em mở ra toàn là mã thôi.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lannhu nói:
Mà anh hat ơi, cái CV này sao em mở ra toàn là mã thôi.
Em giải nén bằng Winrar rồi dùng chương trình Windows picture and Fax viewer để xem nhé (văn bản anh scan mà) :biggrin:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Em giải nén bằng Winrar rồi dùng chương trình Windows picture and Fax viewer để xem nhé (văn bản anh scan mà) :biggrin:
Chà, phức tạp quá! Nhưng em đã xem được trước đấy rồi. Chỉ mở ra xem thử cái gì trong đó thôi.:biggrin:

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
To: Các bạn.
Tôi đã nghiên cứu CV3542 và thấy rằng nếu ta coi việc mua BH này là Chi phí dịch vụ mua ngoài thì sẽ bị xuất toán. Nhưng nếu chúng ta coi đây là khoản phụ cấp thì sao nhỉ? TT128/2003 cho phép chi phí này cơ mà. Các bạn xem lập luận của tôi như vậy có đúng không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khoản phụ cấp đưa vào chi phí lương là số tiền DN trả hàng tháng cho người lao động để trợ cấp thêm một khoản ngoài lương. Nếu vậy, DN nên đưa tiền cho người lao động để họ tự đóng bảo hiểm nhân thọ cho chính mình, chứ mua bảo hiểm nhân thọ hộ cho người lao động thì không được tính vào chi phí hợp lý để trừ vào thu nhập chịu thuế. (Tại điểm 5.1, mục III, phần B của Thông tư 128/2003/TT-BTC).

Bạn lập luận như vậy nhưng quên mất câu hỏi của Nguyen Hai:
Nguyen Hai nói:
Cách làm của bạn để tư vấn cho DN thôi, khi họ chưa mua BH nhân thọ.

Các bạn lấy Công văn số 3542 TCT-PCCS tại đây nhé! Đảm bảo xem được ngay nếu máy đã cài Acrobat Reader.

Đính kèm

• Cong van 3542-TCT-PCCS.pdf
    77.4 KB · Lượt xem: 26
N

Nguyen Hai

Guest
26/9/05
15
0
0
55
I live in Ha Noi
Chi phí

Nguyen Tu Anh nói:
Khoản phụ cấp đưa vào chi phí lương là số tiền DN trả hàng tháng cho người lao động để trợ cấp thêm một khoản ngoài lương. Nếu vậy, DN nên đưa tiền cho người lao động để họ tự đóng bảo hiểm nhân thọ cho chính mình, chứ mua bảo hiểm nhân thọ hộ cho người lao động thì không được tính vào chi phí hợp lý để trừ vào thu nhập chịu thuế. (Tại điểm 5.1, mục III, phần B của Thông tư 128/2003/TT-BTC).

Bạn lập luận như vậy nhưng quên mất câu hỏi của Nguyen Hai:

Cách làm của bạn để tư vấn cho DN thôi, khi họ chưa mua BH nhân thọ.

Các bạn lấy Công văn số 3542/TCT-PCCS tại đây nhé! Đảm bảo xem được ngay nếu máy đã cài Acrobat Reader.

Cám ơn Tú Anh về CV 33542/
Theo bạn thì có cách nào để tính phí BH này vào chi phí của DN không .
Người mua BH: DN
Người được BH: Người LĐ

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
To: Nguyen Tu Anh
Thứ nhất, tôi không thấy có sự khác nhau về bản chất việc doanh nghiệp phát tiền cho nhân viên mua BH với việc doanh nghiệp tự đứng ra mua cả. Có thể chúng ta nhìn chi phí này ở 2 khía cạnh khác nhau: bạn nhìn chúng ở phía hình thức còn tôi thì thiên về bản chất.

Thứ hai, trong TT128 không hề đề cập đến phụ cấp phải bằng tiền mặt như bạn nói đến ở trên vậy tại sao chúng ta lại tự trói buộc mình như vậy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn chỉ có thể mua loại: "Bảo hiểm thân thể thuộc loại bảo hiểm tai nạn con người" như trong Thông tư 128/2003/TT-BTC và Công văn 3542 TCT-PCCS thì mới được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Còn nếu chỉ là chi phí của DN thôi thì vẫn được chấp nhận như bình thường.
Nguyen Hai nói:
Theo bạn thì có cách nào để tính phí BH này vào chi phí của DN không .
Người mua BH: DN
Người được BH: Người LĐ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
accastudent nói:
Thứ nhất, tôi không thấy có sự khác nhau về bản chất việc doanh nghiệp phát tiền cho nhân viên mua BH với việc doanh nghiệp tự đứng ra mua cả.
Nếu DN trực tiếp bỏ tiền ra mua BH nhân thọ cho người lao động thì chi phí mua BH nhân thọ không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Nếu DN gián tiếp trả cho người lao động để họ mua BH nhân thọ cho mình thông qua phụ cấp thì lại được tính vào chi phí hợp lý vì phụ cấp được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Đó là vì:

accastudent nói:
Thứ hai, trong TT128 không hề đề cập đến phụ cấp phải bằng tiền mặt như bạn nói đến ở trên vậy tại sao chúng ta lại tự trói buộc mình như vậy.
Chúng ta đưa khoản tiền đó mang danh nghĩa của phụ cấp. Ví dụ như: phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp độc hại nguy hiểm, điện thoại, xăng xe...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA