Chậm trễ do chưa đăng ký được lương

• Thread starter DoDo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

DoDo

Guest
11/1/05
24
0
0
Hai Duong
Cty em mới thành lập tháng 4/2005. Tháng 10 em mới đăng ký được hệ thống thang, bảng lương nên bây giờ mới bắt đầu làm toàn bộ phiếu thu chi, sổ sách kế toán từ đầu đến giờ. Hợp đồng lao động, các khoản chi lương em làm hợp lý như đã đăng ký lương là ok đúng không a? Các khoản lương từ trước khi chưa đăng ký vẫn được tính vào chi phí bình thường đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
DoDo nói:
Cty em mới thành lập tháng 4/2005. Tháng 10 em mới đăng ký được hệ thống thang, bảng lương nên bây giờ mới bắt đầu làm toàn bộ phiếu thu chi, sổ sách kế toán từ đầu đến giờ. Hợp đồng lao động, các khoản chi lương em làm hợp lý như đã đăng ký lương là ok đúng không a? Các khoản lương từ trước khi chưa đăng ký vẫn được tính vào chi phí bình thường đúng không?
Bạn cứ ký hợp đồng lao động từ đầu ngày thành lập. Mức lương thì theo thực chi các tháng để bạn lập phiếu chi.

Đối với thuế thì họ chỉ quan tâm đến HĐLĐ là đủ.
Còn BHXH à, em cứ việc đi làm không sao cả, cty anh 2 năm chưa đóng bây giờ anh đóng cũng dc nũa là.

D

DoDo

Guest
11/1/05
24
0
0
Hai Duong
Ô kê la, cảm ơn anh nhiều!
Nhưng khi ký hợp đồng thì ký lương cao hơn so với lương đăng ký với Phòng Lao động. Cty cũng có ý định đóng BHXH cho nhân viên song điều chủ yếu là em thấy bảo nếu không đăng ký lương thì sẽ không được tính vào chi phí hợp lý. Vì vậy, lại phải làm lại toàn bộ phiếu thu chi cùng sổ sách theo mức lương mới đăng ký.

C

Chau Minh Tran

Guest
Cac bac cho em hoi
Em thấy phía dưới bảng đăng ký kế hoạch tiền lương năm có ghi: áp dụng đối với hình thức trả lương theo hợp đồng, vậy ngoài ra còn hình thức nào khác?
Ông sếp em nói cty chỉ sử dụng lao động thời vụ, kể cả giám đốc,kế toán…(!) vậy em có sử dụng bảng đăng ký tiền lương này không? hay có bảng gì khác ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Chau Minh Tran nói:
Cac bac cho em hoi
Em thấy phía dưới bảng đăng ký kế hoạch tiền lương năm có ghi: áp dụng đối với hình thức trả lương theo hợp đồng, vậy ngoài ra còn hình thức nào khác?
Ông sếp em nói cty chỉ sử dụng lao động thời vụ, kể cả giám đốc,kế toán…(!) vậy em có sử dụng bảng đăng ký tiền lương này không? hay có bảng gì khác ?
Hi bạn,

1. Làm gì có chuyện là khối văn phòng mà thời vụ, Sếp nói thế người lao động không thấy buồn à. Làm 3 tháng sếp đuổi việc à.

Nói vui vậy thôi, chắc sếp em không muốn đóng bảo hiểm đấy mà. Em phải diễn giải cho sếp em biết, muốn được là chi phí hợp lý thì phải có hợp đồng lđ.

a. nếu làm qua 3 tháng thì phải ký hợp đồng chính thức (HĐ Xanh)
b. nếu là thời vụ thì ký hợp đồng thử việc, thỏa ước lao động.

Đối với cơ quan thuế thì chỉ cần chứng minh được điều đó thì chi phí lương là hợp lý. (HĐLĐ, Đăng ký lương vào đầu mỗi năm, Bảng lương-có nơi cần nộp có nơi k cần thiết)

2. Nếu sếp em chưa muốn đóng bảo hiểm thì cũng phải làm ở bước 1. Nhưng đây là quyền lợi của người lao động. Mình là người kế toán thì phấn đấu giải thích với sếp để có lợi cho cty, cho cá nhân mình, và cho người lao động khác nữa.

Hiện tại , BHXH chưa thể làm gắt gao doanh nghiệp vi phạm, nhưng trong tương lai thì khung phạt sẽ cao hơn, và người lao động ý thức hơn thì điều đóng BHXH là tất yếu. Ngoài ra còn có nguyên nhân khác là Các sở, phong k dc quyền phạt doanh nghiệp mà chỉ Bộ mới có quyền này....Và nhiều những nguyên nhân khác mà kỳ họp quốc hội vừa nêu ra

Sửa lần cuối:
C

Chau Minh Tran

Guest
Em cũng htấy sếp vô lý khi làm như vậy,
cho em hỏi hợp đồng lao động cần nộp, chứng ...gì để được đưa vào cphlý ?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Chau Minh Tran nói:
Em cũng htấy sếp vô lý khi làm như vậy,
cho em hỏi hợp đồng lao động cần nộp, chứng ...gì để được đưa vào cphlý ?
Trời ơi, hợp đồng lao động thì không cần nộp gì cả.
Nói tóm lại, thủ tục đầu năm về tiền lương bạn chỉ cần nộp bảng kế hoạch tiền lương là đủ. Ngoài ra nếu bạn có trả lương tháng 13 thì bạn đăng ký với cơ quan thúế về vấn đề này.

Muốn lương là chi phí hợp lý thì mình nói rồi mà (HĐLD, Bảng lương)
Thế là xong.

N

Nguyen Ha Design

Guest
11/1/06
1
0
0
Hanoi
Minh dang can gap ban Dang ky ke hoach tien luong. Ban nao co lam on mail cho minh theo dia chi traenco_thd@vnn.vn . Cam on cac ban nhieu.
Xin loi vi may cua minh dang bi loi k go dc dau.

C

Chau Minh Tran

Guest
Cho em hỏi một số vấn đề sau:

Thực ra cái bảng đăng ký kế hoạch lương đầu năm là để làm gì? nó chỉ là ước tính, em muốn đăng ký thế nào mà chẳng được. Nội dung của bảng đăng ký bảng lương có ảnh hưởng gì về sau không?
Em nghe nói bảo hiểm mỗi người chỉ được nộp một nơi (ko biết thông tin này có chính xác không? bởi vì em thấy BH thì đóng thay đổi theo % lương chứ đâu phải đóng cố định ) Nếu một người làm việc ở nhiều nơi, đã nộp bảo hiểm ở cty A, cty B là cty người đó vào làm sau, vậy người đó có phải đóng bảo hiểm ở bên ctyB không?

AC3K nói:
Mình là người kế toán thì phấn đấu giải thích với sếp để có lợi cho cty, cho cá nhân mình, và cho người lao động khác nữa.
Người lao động khác họ chẳng có ý kiến gì. Cũng chẳng liên quan gì đến quyền lợi của em, em chỉ làm cho vui + học hỏi, khi nào không thấy vui nữa thì … chia tay (chỉ hơi bức xúc vì có giải thích mà sếp chẳng chịu nghe nên bótay.com )

To AC3k: Hộp thư của bác đầy rồi đó.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA