Sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành hóa đơn?

• Thread starter lammyphuong
  • Ngày gửi
L

LienBachHop

Guest
8/6/15
1
0
1
31
Hóa đơn phát hành hay chưa có thể tra cứu trên webste tracuuhoadon.gdt.gov.vn chứ sao phai "đoán" nhỉ? HĐ chưa thông báo phát hành mà sử dung là sử dung hóa đơn bất hợp pháp, bị phạt nặng đó và không thể hủy hóa đơn chưa thông báo phát hành mà đã sử dung đâu, chỉ lập biên bản 2 bên để thu hồi và xuất hóa đơn khác đã thông báo phát hành.
Chào bạn, tra cứu hđ trên web có đúng k? vì mình tra cứu hđ của 1 cty thấy k hiện thông tin gì của hđ cả, chỉ có thông tin DN đang hđ thôi ạ. Vậy là sao ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieuhoanghoa

tieuhoanghoa

Sơ cấp
21/7/09
36
2
8
Hà Nội
Hi bạn làm thông báo phát hành đi, nhưng làm việc với bên chi cục để họ đóng dấu lùi ngày cho trước thời điểm viết hóa đơn là ok mà. Mà làm thì làm bản cứng lên họ đóng dấu vào cho, đừng có làm bản mềm gửi qua mạng nha :D

Ohara Murasaki

Ohara Murasaki

Guest
14/4/15
4
0
1
Em chào các anh chị, nhờ mọi người tư vấn giúp em với ạ.
Em đang làm tại 1 công ty Xây dựng nhỏ mới thành lập năm 2014, hôm nay em mới tình cờ phát hiện không thấy trên trang tra cứu hóa đơn có thông báo phát hành hóa đơn của công ty mình, em cũng k tìm thấy bản cứng thông báo phát hành luôn. Hóa đơn này in từ cuối năm 2014, nhưng đến lúc em vào làm thì mới xuất hđ đầu tiên (2/2015). hiện tại thì mới xuất được mấy tờ thôi nhưng em đã khai thuế hết rồi. Bây giờ em phải xử lý thế nào ạ? Em có thể làm như anh @tieuhoanghoa chỉ giáo không hay còn cách gì giảm thiểu thiệt hại không? Tâm lý em rất sợ bị phạt, đọc mấy cái mức phạt em đã muốn xỉu rồi nên giờ lo lắng lắm, nhờ các anh chị gỡ rối giúp em. :(:(
Em cảm ơn rất nhiều ạ.

K

kyoclover4292

Trung cấp
23/2/13
55
15
8
tphcm
bây giờ phát hành hóa đơn lần đầu có giới hạn số lượng không vậy mọi nguoi. bên e in 10 quyển nhưng e nghe mọi nguoi nói chỉ dc phát hành 50 số or 100 số thôi. vậy có đúng không ạ
TT 26/2015 bỏ việc khống chế số lượng hóa đơn phát hành rồi bạn nha

N

nhan giai

Guest
1/7/14
1
1
1
hà nội
Ðề: Sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành hóa đơn?

Với trường hợp này tôi đưa ra cách giải quyết các bạn xem có ổn không nhé:
- Làm ngay Thông báo phát hành gửi cho cơ quan thuế.
- Đấu môi thu hồi lại hết liên 2 của các hóa đơn đã viết
- Chờ đến ngày được sử dụng hóa đơn theo Thông báo phát hành, lập biên bản hủy toán bộ số hóa đơn đã sử dụng khi trước khi Thông báo phát hành hóa đơn và lập hóa đơn khác thay cho số hóa đơn hủy
Tuy nhiên trường hợp của bạn sử dụng từ tháng 2 đến tháng 5 rồi với phát hiện, BC sử dụng hóa đơn đã gửi rồi chắc chỉ còn cách khai báo thật với cơ quan thuế rồi xin họ xử mức "nhẹ" nhất có thể.
Công ty em cũng đang gặp phải vấn đề như vậy, kế tóan thuế bên em cũng yêu cầu em thu hồi lại toàn bộ hóa đơn đã xuất cho khách về. Nhưng em muốn hỏi một chút là :
1. Ngày 19/07 này công ty em mới được phép xuất hóa đơn lại cho khách. Biên bản hủy của em phải là ngày 19/07 đúng không ạ?
2. Hóa đơn em xuất lại cho khách là trên ngay quyển hóa đơn cũ ( nếu còn hóa đơn) hay xuất trên quyển hóa đơn mới và thu hồi lại cả quyển hóa đơn cũ ạ?
Em cảm ơn!

• Like
Reactions: Thiendinhthaibinh
C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Còn 1 cách này cực kỳ hiệu quả, bạn nên tham khảo: Bạn cứ làm thông báo phát hành hóa đơn ngày tháng trước ngày viết số đầu tiền khoảng 7 ngày. Rồi sau đó mang ra cục thuế gặp trực tiếp lãnh đạo phòng ấn chỉ, tính số tiền nếu theo quy định nôp phạt là bao nhiêu, chia nửa ra. Còn làm j thj chắc bạn biết rồi đấy. Ở cục thuế họ hoàn toàn có thể điều chỉnh ngày thông báo phát hành hóa đơn cho đơn vị bạn trước ngày bạn viết hóa đơn. (Thực tế đã làm- ko sai đâu)

Thiendinhthaibinh

Thiendinhthaibinh

Guest
14/1/11
4
0
1
Thai Binh
Ðề: Sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành hóa đơn?

Với trường hợp này tôi đưa ra cách giải quyết các bạn xem có ổn không nhé:
- Làm ngay Thông báo phát hành gửi cho cơ quan thuế.
- Đấu môi thu hồi lại hết liên 2 của các hóa đơn đã viết
- Chờ đến ngày được sử dụng hóa đơn theo Thông báo phát hành, lập biên bản hủy toán bộ số hóa đơn đã sử dụng khi trước khi Thông báo phát hành hóa đơn và lập hóa đơn khác thay cho số hóa đơn hủy
Tuy nhiên trường hợp của bạn sử dụng từ tháng 2 đến tháng 5 rồi với phát hiện, BC sử dụng hóa đơn đã gửi rồi chắc chỉ còn cách khai báo thật với cơ quan thuế rồi xin họ xử mức "nhẹ" nhất có thể.
Anh chị ơi cho em hỏi? số hóa đơn chưa làm thông báo phát hành đã được kế toán kê vào tờ khai thuế hàng tháng và làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý thì có làm thủ tục hủy được nữa không ạ? hay là chịu phạt do báo cáo sai báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn?

V

vancanhbinh

Chuyên tư vấn thành lập công ty, dv kế toán, thuế
Trường hợp này bạn lập thông báo phát hành hóa đơn cho số hóa đơn còn lại, gửi mẫu kèm theo; số còn lại đã sử dụng bạn làm thông báo phát hành lùi ngày lại sao cho ngày sử dụng là ngày bạn xuất hóa đơn đầu tiên, khi cơ quan thuế xử phạt đồng thời họ hợp pháp hóa số hóa đơn đã sử dụng, vì doanh nghiệp đã bán và xuất hóa đơn đóng thuế cho nhà nước

Thiendinhthaibinh

Thiendinhthaibinh

Guest
14/1/11
4
0
1
Thai Binh
Còn 1 cách này cực kỳ hiệu quả, bạn nên tham khảo: Bạn cứ làm thông báo phát hành hóa đơn ngày tháng trước ngày viết số đầu tiền khoảng 7 ngày. Rồi sau đó mang ra cục thuế gặp trực tiếp lãnh đạo phòng ấn chỉ, tính số tiền nếu theo quy định nôp phạt là bao nhiêu, chia nửa ra. Còn làm j thj chắc bạn biết rồi đấy. Ở cục thuế họ hoàn toàn có thể điều chỉnh ngày thông báo phát hành hóa đơn cho đơn vị bạn trước ngày bạn viết hóa đơn. (Thực tế đã làm- ko sai đâu)
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA