Giải quyết sao đây???

• Thread starter Neya
  • Ngày gửi
N

Neya

Guest
21/11/05
3
0
0
39
SG
Em xin chào các anh các chị trong WKT. Em mới tham gia vào WKT nên không biết em post ở đây thì có phạm quy không?. Nhưng nếu có lỡ fạm quy thì em cũng xin các anh các chị bỏ quá cho em mà giúp em vấn đề này với ạ.
Em mới ra trường, lơ nga lơ ngơ đi xin việc thì gặp được một bác (quen với gia đình em) bảo em vào công ty bác ấy làm. Hik, lúc đầu thì hào hứng lắm, bi giờ mới tá hỏa. Em không biết làm thế bào bây giờ, bỏ thì không được . Mò mẫm mãi em mới tìm được trang WKT này, em định là sẽ chào hỏi mọi người rồi mới hỏi, nhưng mà tại em lo quá nên …huhu…. Các anh các chị giúp em với.
Công ty này là công ty cổ phần do 3 người cùng sáng lập từ năm 2002 hoạt động trong lĩnh vực thiết kế kiêm sản xuất đồ nội thất. Vốn đăng ký kinh doanh là 2tỷ (trong đó có góp vốn bằng tài sản cố định, công cụ dụng cụ, vật tư và tiền mặt). Trong tổng vốn góp thì bác này là cổ đông có cổ phần lớn nhất, lên đến 1tỷ nhưng không làm giám đốc mà để 1 thành viên khác làm. Đến năm 2004 thì Cty bỏ hoạt động sản xuất và xin tạm ngừng hoạt động sản xuất kinh doanh để xây dựng. Trong thời gian này thì bác ấy (cổ đông lớn nhất) mua 1 mảnh đất 8 tỷ và xây 1 căn nhà 7 tầng, chi phí xây dựng hết thêm 0.7 tỷ nữa. Đến tháng 5/2005 Cty bắt đầu xin hoạt động trở lại và chuyển trụ sở Công ty sang ngôi nhà mới xây đó (Vừa là nhà của bác ấy vừa là trụ sở Công ty luôn) và đăng kí thêm 1 ngành nghề nữa trong đó có dịch vụ cho thuê nhà. Từ tháng 5/05 thì công ty bắt đầu cho 2 công ty khác thuê 2 tầng trên và vẫn xuất hóa đơn, sau đó Cty đã mua thêm 1 chiếc xe ô tô đứng tên công ty trị giá 700tr và lắp thang máy trị giá 520tr.
Bây giờ em phải hạch toán nhưng mà em không biết làm thế nào cả.
Thứ nhất về việc căn nhà thì em phải giải quyết thế nào đây? Hik, nếu chuyển về Công ty thì lại fải làm thêm cái góp vón bổ sung hay là bằng cách nào nhỉ? Mà nếu thế thì kinh khủng quá, mà không góp vốn bổ sung thì làm sao đây, vì toàn xuất hóa đơn cho thuê văn phòng thôi. Nếu có hạch toán thì lấy nguyên giá là bao nhiêu?
Em mới chỉ tập hợp 1 số chi phí (mua ôtô, cầu thang máy, xăng….) mà đã lỗ quá lớn.
Các anh các chị giúp em với. Em xin cảm ơn các anh các chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Bạn Neya thân mến khi đọc câu hỏi của bạn tôi cũng thấy nhức đầu huống chi là bạn hic hic. Trước hết bạn hãy nghiên cứu kỹ lại nha. Căn nhà 7 tầng này là của ai? Đây chỉ là tài sản sở hữu của cá nhân thôi mà, nó đâu phải là của cty bạn đâu. Vì thế theo tớ thì có hai cách giải quyết. Thứ nhất nếu như ông sếp đồng ý là đem căn nhà này đi góp vào vốn cty thì bạn nhất định phải làm biên bản góp vốn rồi và tất nhiên là đưa nó vào tài sản cố định. Còn cách thứ 2 là cty bạn đứng ra thuê lại căn nhà này rồi mới cho thuê lại nữa.
Mua ô tô, lắp thang máy nó đều thuộc tài sản cố định cả đấy vì thế mà bạn phân bổ khấu hao cho từng tháng, quý, năm vì thế thì ko còn lỗ quá lớn như bạn nghĩ đâu. Chúc bạn thành công.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
CNN hỏi thêm một chút:
- vốn đăng ký kinh doanh là 2 tỷ thì tổng giá trị tài sản cố định, công cụ dụng cụ, vật tư và tiền mặt mà các thành viên góp vào đã đủ 2 tỷ chưa?
- Hiện giờ nếu muốn đưa tài sản cố định là nhà và quyền sử dụng đất vào góp vốn thì trước tiên phải làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh khai tăng vốn đăng ký
- Giá hạch toán cho tài sản cố định đó tạm tính là giá các thành viên tự đánh giá và quyết định là bao nhiêu được ghi lại trong biên bản cuộc họp hội đồng cổ đông.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Neya nói:
Em xin chào các anh các chị trong WKT. Em mới tham gia vào WKT nên không biết em post ở đây thì có phạm quy không?. Nhưng nếu có lỡ fạm quy thì em cũng xin các anh các chị bỏ quá cho em mà giúp em vấn đề này với ạ.
Em mới ra trường, lơ nga lơ ngơ đi xin việc thì gặp được một bác (quen với gia đình em) bảo em vào công ty bác ấy làm. Hik, lúc đầu thì hào hứng lắm, bi giờ mới tá hỏa. Em không biết làm thế bào bây giờ, bỏ thì không được . Mò mẫm mãi em mới tìm được trang WKT này, em định là sẽ chào hỏi mọi người rồi mới hỏi, nhưng mà tại em lo quá nên …huhu…. Các anh các chị giúp em với.
Công ty này là công ty cổ phần do 3 người cùng sáng lập từ năm 2002 hoạt động trong lĩnh vực thiết kế kiêm sản xuất đồ nội thất. Vốn đăng ký kinh doanh là 2tỷ (trong đó có góp vốn bằng tài sản cố định, công cụ dụng cụ, vật tư và tiền mặt). Trong tổng vốn góp thì bác này là cổ đông có cổ phần lớn nhất, lên đến 1tỷ nhưng không làm giám đốc mà để 1 thành viên khác làm. Đến năm 2004 thì Cty bỏ hoạt động sản xuất và xin tạm ngừng hoạt động sản xuất kinh doanh để xây dựng. Trong thời gian này thì bác ấy (cổ đông lớn nhất) mua 1 mảnh đất 8 tỷ và xây 1 căn nhà 7 tầng, chi phí xây dựng hết thêm 0.7 tỷ nữa. Đến tháng 5/2005 Cty bắt đầu xin hoạt động trở lại và chuyển trụ sở Công ty sang ngôi nhà mới xây đó (Vừa là nhà của bác ấy vừa là trụ sở Công ty luôn) và đăng kí thêm 1 ngành nghề nữa trong đó có dịch vụ cho thuê nhà. Từ tháng 5/05 thì công ty bắt đầu cho 2 công ty khác thuê 2 tầng trên và vẫn xuất hóa đơn, sau đó Cty đã mua thêm 1 chiếc xe ô tô đứng tên công ty trị giá 700tr và lắp thang máy trị giá 520tr.
Bây giờ em phải hạch toán nhưng mà em không biết làm thế nào cả.
Thứ nhất về việc căn nhà thì em phải giải quyết thế nào đây? Hik, nếu chuyển về Công ty thì lại fải làm thêm cái góp vón bổ sung hay là bằng cách nào nhỉ? Mà nếu thế thì kinh khủng quá, mà không góp vốn bổ sung thì làm sao đây, vì toàn xuất hóa đơn cho thuê văn phòng thôi. Nếu có hạch toán thì lấy nguyên giá là bao nhiêu?
Em mới chỉ tập hợp 1 số chi phí (mua ôtô, cầu thang máy, xăng….) mà đã lỗ quá lớn.
Các anh các chị giúp em với. Em xin cảm ơn các anh các chị nhiều.
Theo như lời bạn mô tả thì căn nhà không phải là sở hữu của công ty đúng không?

Như vậy em yêu cầu Giám đốc làm một hợp đồng thuê nhà với Chủ nhà (trong ban giám đốc). Và đưa hợp đồng này ra công trình và chủ nhà phải đi nộp thuế để xuất hóa đơn cho cty bạn.

Sau đó cty bạn Cho các cty khác thuê thì ghi nhận doanh thu cung cấp dịch vụ.

Xe hơi, Cầu thang máy Bạn hạch toán vào TSCĐ, và dựa vào QD 206, Và Phụ lục số I của quyêt định này để chọn lựa thời gian khấu hao cho phù hợp.

Chúc bạn thành công

N

Neya

Guest
21/11/05
3
0
0
39
SG
CNN nói:
CNN hỏi thêm một chút:
- vốn đăng ký kinh doanh là 2 tỷ thì tổng giá trị tài sản cố định, công cụ dụng cụ, vật tư và tiền mặt mà các thành viên góp vào đã đủ 2 tỷ chưa?
- Hiện giờ nếu muốn đưa tài sản cố định là nhà và quyền sử dụng đất vào góp vốn thì trước tiên phải làm thủ tục thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh khai tăng vốn đăng ký
- Giá hạch toán cho tài sản cố định đó tạm tính là giá các thành viên tự đánh giá và quyết định là bao nhiêu được ghi lại trong biên bản cuộc họp hội đồng cổ đông.
Dạ, thực ra thì vốn trên đăng kí kinh doanh chỉ là trên giấy tờ thôi ạ, chứ thực chất thì vẫn chưa góp hết.
Anh (chị) AC3K (vì em không biết là anh hay chị nên:() ạ, thực ra nhà này mang tên của bác ấy, mà ý của bác là muốn căn nhà thuộc tài sản của công ty luôn để khấu trừ dần ạ.
Em rất cảm ơn các anh các chị ạ, thực sự khi đọc được câu trả lời của mọi người em mừng lắm và cũng đỡ lo hơn rồi ạ, em cảm ơn mọi người nhiều lắm lắm.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Thực sự với khối lượng công việc như của bạn thì đối với một người làm kế toán kinh nghiệm còn thấy mệt nữa là bạn mới bước vào nghề. Tuy nhiên phải xử lý từng bước 1 bạn ạ:
Trường hợp ngôi nhà đó hiện tại mang tên bác đó và bây giờ muốn mang ra góp vào TSCĐ của cty để khấu hao dần thì trước hết phải tiến hành lập biên bản bổ sung vốn kinh doanh bao gồm các thành viên sáng lập của công ty, sau đó định giá tài sản của ngôi nhà. Để đảm bảo tính xác thực thì việc thẩm định giá nên thông qua 1 tổ chức có chức năng định giá (ở các Tỉnh/TP thông thường đều có cq này) sau đó mới có thể đưa vào để theo dõi là TSCĐ của công ty được! (Bạn có thể tham khảo CV 62926 TC/TCT của Tổng cục thuế hướng dẫn về vấn đề này)

N

Neya

Guest
21/11/05
3
0
0
39
SG
Hôm qua em có bảo với Bác ấy chuyện căn nhà, ý của bác ấy vẫn muốn đưa căn nhà vào làm TSCĐ của công ty để khấu hao dần. Theo như bác ấy nói thì bác ấy định giá căn nhà ấy là 1 tỷ, nếu mình bổ sung thêm vốn kinh doanh như thế thì có dễ dàng không (ý em là bên Phòng ĐKKD người ta có làm khó gì mình không?), và thủ tục như thế nào ạ? (tại em chưa làm bao giờ nên....)
Chị htvgroup, chị có thể cho em xin công văn 62926 TC/TCT được không ạ, em cảm ơn chị nhiều.
Mail của em Nhoc904@yahoo.com.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Anh hay chị HVTGroup ơi sao cái công văn CV 62926 TC/TCT của HVTGroup đưa ra em tìm hoài mà không thấy vậy. Em vào wedsite của Tổng cục thuế thì thấy số cv gần đây nhất là 4145/TCT ngày 15 tháng 11 năm 2005. HVTGroup có thể cung cấp đầy đủ thông tin để em tìm cái công văn này với vì em cũng muốn tìm đọc để biết sau này có đụng tới vấn đề này còn biết đường mà binh, em cảm ơn nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác htvgroup thích nhất con số 6 trong dải 10 con số (từ 0 đến 9) nên mới cho ngay con số 6 vào đầu Công văn số 2926 TC/TCT ngày 14/03/2005 về việc chứng từ, thuế đối với tài sản dịch chuyển, góp vốn của DN...:biggrin:

Các bạn lấy Công văn số 2926 TC/TCT ờ đây nhé!

Đính kèm

• Cong van 2926-TC-TCT.zip
    4.2 KB · Lượt xem: 46
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Nguyen Tu Anh nói:
Bác htvgroup thích nhất con số 6 trong dải 10 con số (từ 0 đến 9) nên mới cho ngay con số 6 vào đầu Công văn số 2926 TC/TCT ngày 14/03/2005 về việc chứng từ, thuế đối với tài sản dịch chuyển, góp vốn của DN...:biggrin:

Các bạn lấy Công văn số 2926 TC/TCT ờ đây nhé!
Sorry! Mình gõ thừa số 6! Cảm ơn Tú Anh đã post CV giùm!

H

huong

Guest
5/9/04
0
1
0
40
Hải Phòng
EM xin được chào các anh chị trong WKT hôm nay lần đầu em được tham gia vào diễn đàn nên còn nhiều bỡ ngỡ em hỏi ở đây không biết có đúng không mong các anh chị thông cảm
EM mới bắt đầu làm quen được môn kế toán chưa hết một học kì mà emthấy khó quá anh chị hãy hướng dẫn cho em làm sao học môn kế toán cho tốt và giúp em phân biệt được kế toán kê khai định kì và kê khai thường xuyên của phương pháp kế toán xác định kết quả doanh thu và tiêu thụ sản phẩm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
huong nói:
EM xin được chào các anh chị trong WKT hôm nay lần đầu em được tham gia vào diễn đàn nên còn nhiều bỡ ngỡ em hỏi ở đây không biết có đúng không mong các anh chị thông cảm
EM mới bắt đầu làm quen được môn kế toán chưa hết một học kì mà emthấy khó quá anh chị hãy hướng dẫn cho em làm sao học môn kế toán cho tốt và giúp em phân biệt được kế toán kê khai định kì và kê khai thường xuyên của phương pháp kế toán xác định kết quả doanh thu và tiêu thụ sản phẩm

Kế toán tài chính làm theo luật định. Muốn học tốt phải học kỹ phần kế toán đại cương. Ngay cả tên khái niệm mà không nắm được thì không những không hiểu được gì, mà có hỏi gì người ta cũng không hiểu.
Em hãy đọc lại câu hỏi của minh xem, không chấm phết thì đọc làm sao? Em xem kỹ lại bài học và điều chỉnh lại câu hỏi, tìm ra cái sai của chính mình rồi sửa sai là một phương pháp học đó!
Chúc em bình tỉnh, kiên nhẩn và tự tin
Thân

M

motnguoimoi

Guest
18/2/04
18
0
0
Đọc bài của neya mình lại nghĩ ngay đến vấn đề của mình : Chả là giám đốc công ty mình vừa mua một căn nhà và chuyển luôn địa điểm kinh doanh của công ty về nhà mới (ngày trước công ty thuê nhà ), vừa làm việc vừa để ở thì mình có được đưa vào TSCĐ để tính khấu hao không ?hoặc làm thủ tục thuê lại nhà cho công ty có được không ?(Công ty là cty TNHH có hai thành viên góp vốn là giám đốc và vợ giám đốc ). Mong các bạn tư vấn giùm mình với nhé !

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
motnguoimoi nói:
Đọc bài của neya mình lại nghĩ ngay đến vấn đề của mình : Chả là giám đốc công ty mình vừa mua một căn nhà và chuyển luôn địa điểm kinh doanh của công ty về nhà mới (ngày trước công ty thuê nhà ), vừa làm việc vừa để ở thì mình có được đưa vào TSCĐ để tính khấu hao không ?hoặc làm thủ tục thuê lại nhà cho công ty có được không ?(Công ty là cty TNHH có hai thành viên góp vốn là giám đốc và vợ giám đốc ). Mong các bạn tư vấn giùm mình với nhé !
Chà, Cty bạn "ấm áp" quá ta! Theo mình thì nếu bạn làm thủ tục thuê nhà của chính GĐ thì không hiểu có ổn không? Cách tốt nhất là bạn bàn với GĐ tăng thêm vốn góp bằng giá trị căn nhà, thủ tục cũng không có gì phwcs tạp cả, chỉ cần mời một HĐ thẩm định giá là đc.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
motnguoimoi nói:
hoặc làm thủ tục thuê lại nhà cho công ty có được không ?(Công ty là cty TNHH có hai thành viên góp vốn là giám đốc và vợ giám đốc ).
Mình nghĩ có thể đưa vàoTSCĐ thông qua việc tăng vốn, hoặc có thể coi như CP thuê VP không có

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Việc đưa tài sản là quyền sử dụng đất và nhà ở vào góp vốn kinh doanh nên thật thận trọng vì sau khi tài sản cá nhân được góp vào Doanh nghiệp, quyền định đoạt của tài sản đó sẽ là do Doanh nghiệp (về mặt hình thức và khi có sự vụ xảy ra), nếu thực chất tài sản cá nhân đó chỉ được góp một cách hình thức để hợp lý hóa các vấn đề hoạt động (không phục vụ SXKD 100%) thì nên giải quyết bằng cách khác: thuê mặt bằng dài hạn, ủy quyền khai thác mặt bằng vv... chứ không nên góp vốn. Vấn đề mà bạn Neya đưa ra trên diễn đàn (mục Tài sản cố định) đã bàn đến khá nhiều, mong bạn tìm đọc các bài cũ để lựa chọn phương án giải quyết thật phù hợp.

M

motnguoimoi

Guest
18/2/04
18
0
0
Cảm ơn các bạn nhiều ! mình sẽ phải bàn bạc với GĐ góp thêm vốn thôi , nhưng bây giờ làm thủ tục mời hội đồng thẩm định vốn cụ thể là như thế nào vậy ?mình chưa rõ khoản này . Bạn ecoterm hoặc bạn nào biết không chỉ giùm mình với ! Thanks

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nói là hội đồng thẩm định vốn hơi sách vở một chút nhưng thực ra là những đại diện có liên qua đến vốn góp cùng nhau đánh giá lại giá trị của TS góp vốn theo theo các tiêu chí : theo giá trị thị trường, theo giá trị còn lại của TS ( nếu TS đó đã qua sử dụng ) hay đánh giá theo TS cùng loại hoặc tương đương. Trường hợp của bạn đưa nhà vào TS góp vốn lại phải xem xét nhà đó có phải là nhà tư không. Nếu là nhà của nhà nước mà ông ấy chỉ có giấy tờ về quyền sử dụng thì lại chuyển sang một khia cạnh khác.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA