Cách lập chứng từ ghi sổ

• Thread starter congata
  • Ngày gửi
P

pconcord

Cao cấp
17/2/09
230
1
0
39
nghệ an
Ðề: Cách lập chứng từ ghi sổ

CTGS số: 012013/01
Nợ 111
Có các TK...
CTGS số: 012013/02
Có 111
Nợ các TK ...
Số CTGS đánh số TT theo tháng, nhưng cũng có PMKT số CTGS phần mềm tạo ra nên không cần quan tâm đến số TT
PMKT Misa số thứ tự toàn bộ do người làm đánh số TT, đánh số TT theo tháng theo năm được hết, nhưng tốt nhất đánh số TT theo tháng có sai sót hay thêm chứng từ vào thì không vân đề gì

Tks vanthanhtam nhiều, vậy là bên nợ và bên có các tài khoản đều phải làm chứng từ ghi sổ, thế mà mình tìm hiểu đọc ở trên mạng thì bảo làm bên có thì thôi không làm bên nợ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuylee001

Sơ cấp
6/12/13
19
0
0
Hà nội

Bài viết rất hữu ích, cảm ơn bạn nhiều

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Tks vanthanhtam nhiều, vậy là bên nợ và bên có các tài khoản đều phải làm chứng từ ghi sổ, thế mà mình tìm hiểu đọc ở trên mạng thì bảo làm bên có thì thôi không làm bên nợ.
CTGS gồm các sau :
CTGS số : 01 Nợ 111 có các TK...
CTGS số : 02 Có 111 Nợ các TK
CTGS số : 03 Mua hàng chưa thanh toán Có 331 Nợ 1561-133
CTGS số : 04 Bán hàng chưa thu tiền N 131/511-3331
CTGS số : 05 Giấy báo có Nợ 112 có các TK
CTGS số : 06 UNC Có 112 Nợ các TK...
CTGS số : 07 Mua dịch vụ chưa thanh toán Có 331 Nợ các TK...
CTGS số : 08 phiếu xuất kho Nợ 632/1561
CTGS số : 09 chứng từ kế toán khác
.....
Phải lên đủ CTGS số tổng của Sổ ĐKCTGS = bảng CĐPS là đúng

T

trangcuteo

Guest
21/11/13
6
0
1
31
đà nẵng

Theo hình thức này thì mình tập hợp những chứng từ cùng loại ể ghi vào một chứng từ ghi sổ nha bạn. nên nhớ là một tài khoản có lien quan đến nghiệp vụ phát sih được ghi vào chứng từ ghi sổ này thì không ghi vapf chứng từ ghi sổ khác. tất nhiên là bạn có thể ghi thêm chứng từ ghi sổ về loại nghiệp vụ chi tiền mặt rồi, tùy theo cách phân loại nghiệp vụ của mỗi công ty thôi

hoangduyen2210

hoangduyen2210

Sơ cấp
24/4/14
5
0
0
Lào Cai

Tui quá thất vọng khi bạn trả lời như thế (Sorry you, nếu lời nói thật thiếu khiếm nhã dẫn đến bạn không hài lòng). Training kiểu như Hải, chắc toi mạng các em tập tễnh vào nghề kế toán lúc nào không hay.
Văn bản nào quy định hình thức kế toán chứng từ ghi sổ chỉ áp dụng cho công ty xây dựng.

Chào em congata

Cách lập chứng từ ghi sổ:

Mỗi chứng từ gốc (phiếu thu chi/giấy báo nợ có,nhập xuất, ....) ta có thể lên chứng từ ghi sổ. Việc lập chứng từ ghi sổ có thể tổ chức định kỳ theo tuần/tháng để lập/lên 1 lần cho từng loại nghiệp vụ.
Cách thực hiện:
Mỗi loại nghiệp vụ Thu/chi (Tiền mặt/tiền gởi), tập hợp các chứng từ cùng loại (Thu) (Chi) riêng lên 1 bảng kê. Từ bảng kê để lên 1 chứng từ ghi sổ

Tiền mặt:
+ Nợ 111 đối ứng với nhiều tài khoản Có ---> lên 1 chứng từ ghi sổ
+ Có 111 đối với nhiều tài khoản Nợ ---> lên 1 chứng từ ghi sổ
Tiền gởi:
+ Nợ 112 đối ứng với nhiều tài khoản Có ---> lên 1 chứng từ ghi sổ
+ Có 112 đối với nhiều tài khoản Nợ ---> lên 1 chứng từ ghi sổ

Em xem sơ đồ Trình tự ghi sổ kế toán theo hình thức kế toán Chứng từ ghi sổ (Biểu số 03)

Trả lời:

Các nghiệp vụ trên, định kỳ em có thể lên/lập 1 chứng từ ghi sổ duy nhất:

Lên 1 chứng từ ghi sổ "Thu tiền mặt"

Thu tiền hợp đồng - Nợ 111/Có 511: 6.000.000 đồng
Thuế VAT đầu ra - Nợ 111/Có 3331: 600.000 đồng

Lên 1 chứng từ ghi sổ "Chi tiền mặt"

Chi nộp thuế môn bài (Nợ TK 3338 - Các loại thuế khác)/Có 111
Thanh toán tiền lương cho CBNV (Nợ TK 334 - Phải trả người lao động) /Có 111
Thanh toán chi phí dịch vụ mua ngoài (chi phí tiếp khách, tiền điện, điện thoại......(Nợ TK 6428 chi phí quản lý DN )/Có 111
Thuế giá trị gia tăng đầu vào (Nợ TK 1331 -)/Có 111
Nợ ....../Có 111

Em dùng chức năng tìm kiếm trong diễn đàn với từ khóa "cách lập chứng từ ghi sổ" để đọc thêm em nhé. Sorry em, tui không có thời gian để minh họa 1 loạt các hình ảnh cho từng nghiệp vụ.

Anh binhthuantoday09 ơi! cảm ơn bài viết của anh, em cũng vào sổ lần lượt theo hướng dẫn ở trên : em lập toàn bộ "bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại" rùi từ bảng tổng hợp chứng từ gốc ghi vào "chứng từ ghi sổ" nhưng khi viết chứng từ ghi sổ ấy phần "trích yếu" mình ghi như thế nào hay bỏ trống ak?

C

chuyennhanh

Guest
14/3/14
3
0
0
43
đà nẵng

Mình cũng đang thắc mắc không biết bình làm như vậy có đuungs không?
Mình vào chứng từ ghi sổ là: trong quá rình lập phát sinh chứng từ gốc cùnlooaij thu, chi, mình lấy số liệu đó để lên chứng từ ghi sổ luôn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA