Từ một chút ứng dụng Conditional Formating...

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Trong bảng chấm công hay một schedule nào đó, bạn thường muốn tô màu cho ngày thứ 7 và Chủ Nhật. Nếu làm bằng tay thì mất công dò xem ngày nào là ngày cuối tuần, nếu làm bằng VBA thì khỏi nói rồi. File tớ gửi kèm theo đưa ra 1 ví dụ rất đơn giản dùng Conditional Formating để tự động thực hiện yêu cầu trên mà không cần dùng đến VBA.
Bạn chỉ cần nhập năm và tháng, bảng trên sẽ tự động tô màu ngày thứ 7 (xanh) và CN (vàng).
Từ ứng dụng đơn giản này, điều tớ muốn các bạn chú ý là ứng dụng của công thức trong name, conditional formating, validation... mà hiện tại có rất ít bài viết đến (ngoài bài Sức mạnh của name của chị handung107).

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
hehe, em edit cái file của anh Adam một tí thôi.
Vì ngày trong tháng đôi khi chỉ có 28 ngày

Đính kèm

• Chamcong.zip
    4.7 KB · Lượt xem: 25,789
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
NguyênBình nói:
hehe, em edit cái file của anh Adam một tí thôi.
Vì ngày trong tháng đôi khi chỉ có 28 ngày
Good job!
Vội đi ăn trưa nên không để ý... :biggrin: Anh xóa luôn file của anh.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Cám ơn anh Adam_tran và NguyênBình đã đưa ra một ví dụ rất đơn giản về ứng dụng conditional formatting trong việc chấm công. Em vừa tham khảo bài viết về hàm chấm công của anh Duyệt thấy rất hay. (Bài này anh Duyệt đã post cũng khá lâu rồi.)
Em đưa đường dẫn để mọi người cùng tham khảo nhé.
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=6026

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Định dạng trong bảng chấm công là rất quan trọng. Mình tìm hiểu Conditional formatting chỉ cho ra được 3 điều kiện định dạng, có ai có cách thêm >3 điều kiện định dạng không? Trước đây mình làm một bảng chấm công cho một người bạn làm khách sạn thì có nhiều loại công lắm: công chính, công ngày Lễ,CN, công làm ca, ốm, phép,...trong một số đó (>3) cần định dạng các màu khác nhau. Nếu chỉ dùng Conditional formatting có ai làm được không? Xin chỉ ra anh em cùng học hỏi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tuanktcdcn nói:
Định dạng trong bảng chấm công là rất quan trọng. Mình tìm hiểu Conditional formatting chỉ cho ra được 3 điều kiện định dạng, có ai có cách thêm >3 điều kiện định dạng không? Trước đây mình làm một bảng chấm công cho một người bạn làm khách sạn thì có nhiều loại công lắm: công chính, công ngày Lễ,CN, công làm ca, ốm, phép,...trong một số đó (>3) cần định dạng các màu khác nhau. Nếu chỉ dùng Conditional formatting có ai làm được không? Xin chỉ ra anh em cùng học hỏi.
Lão già này đánh đố các tiểu bối rồi... :biggrin: nếu không dùng VBA thì chờ Version sau của Excel vậy.

P

ptdzung

Guest
26/3/05
56
0
0
Hà Nội
Tôi có một câu hỏi về Conditional Formating, tìm mãi thấy có mỗi bài này nên mạn phép hỏi luôn ở đây.
Trong 1 cell có 3 điều kiện định dạng, khi có 2 điều kiện xẩy ra thì nó chỉ thực hiện 1 điều kiện đứng trước. Các bạn cho hỏi làm thế nào để cả 2 điều kiện đều được thực hiện.
Xin cám ơn

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
ptdzung nói:
Tôi có một câu hỏi về Conditional Formating, tìm mãi thấy có mỗi bài này nên mạn phép hỏi luôn ở đây.
Trong 1 cell có 3 điều kiện định dạng, khi có 2 điều kiện xẩy ra thì nó chỉ thực hiện 1 điều kiện đứng trước. Các bạn cho hỏi làm thế nào để cả 2 điều kiện đều được thực hiện.
Xin cám ơn
Excel thực hiện ưu tiên theo từng điều kiện. Vậy theo yêu cầu của bạn, chỉ có cách bạn cố gắng "gom" 2 điều kiện thành 1 mà thôi. Còn nếu không bạn phải dùng Format conditional của chính bạn (i.e dùng VBA đấy!)
Thân,

Lê Văn Duyệt

P

ptdzung

Guest
26/3/05
56
0
0
Hà Nội
Cám ơn bạn Duyệt, các điều kiện của tôi không gộp được vì chúng độc lập với nhau. Chắc phải nghiên cứu lại VBA. Tôi có đọc bài "Định dạng theo điều kiện" trong trang web Levanduyetexcel, nhưng nó đơn giản quá. bạn còn trang nào cụ thể hơn không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA